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TAMKO LA WATETEZI WA HAKI ZA BINADAMU KUHUSU HALI YA HAKI ZA 
BINADAMU KATIKA TARAFA YA NGORONGORO 

1.0 Utangulizi  

Sisi asasi za kiraia na watetezi wa haki za binadamu Tanzania, tunatoa taarifa hii kueleza hali 
ya haki za binadamu kwa wakazi wa tarafa ya Ngorongoro wilaya ya Ngorongoro mkoa wa 
Arusha kama ifuatavyo.  Tumeguswa na hali ya sasa inayoendelea katika tarafa ya Ngorongoro 
ambapo wananchi takribani 40 elfu wapo katika mgomo na maandamo ya amani siku ya tano 
sasa bila kusikilizwa na viongozi wa juu wa nchi. Tunatoa tamko hili kuonyesha masikitiko 
yetu na kuishauri serikali hasa Mhe Rais Samia Suluh Hassani aone umuhimu wa kuwasikiliza 
watu hawa kwa  kuwa wanaendelea kuumia kwa njaa na baridi kando kando ya Barabara 
ambapo wapo siku ya tano sasa.  

 

 
 

  

 

2.0 Changamoto kubwa kwa sasa katika Tarafa ya Ngorongoro  

a) Usitishwaji Wa Huduma Muhimu Za Kijamii Na Vikwazo Vya Maendeleo 

 

 

 

Wilaya ya Ngorongoro ina jumla ya Tarafa tatu ambazo ni Tarafa ya Sale , Tarafa ya 
Ngorongoro na Tarafa ya Loliondo. Jumla ya ukubwa wa eneo la wilaya ya Ngorongoro ni 
Kilmeta za Mraba 14,000 elfu ambayo Tarafa ya Ngorongoro pekee inachukua asilimia 55 ya 
eneo lote hili. Kwa mujibu wa Sensa ya 2022 Wakazi wa Wilaya Ngorongoro kwa ujumla ni 
watu 270,000 na Tarafa ya Ngorongoro Pekee ina takriban nusu ya jumla ya wakazi  wa Wilaya 
ya Ngorongoro.  Tarafa ya Ngorongoro ina kata 11 kati ya kata 28 za Wilaya Ngorongoro na 
Vijiji 25 sawa na nusu ya  vijiji vyote vya Wilaya Ngorongoro.  Toka zoezi hili la watu 
kuhamishiwa Msomera kuanza takwimu zetu zinaonyesha watu  waliokwisha hamia 
Msomera ni 9600 ( sawa na asilimia 8) na waliobaki kwa sasa Ngorongoro  ni 110,000.  Watu 
hawa laki moja na elfu kumi ndio wanapitia hizi changamoto za sasa katika  Tarafa ya 
Ngorongoro.  Pia kumekuwa na udanganyifu na propaganda inayofanyika na 
wanaosimamia zoezi hili kwa kuonyesha kuwa watu wameisha katika Tarafa ya Ngorongoro.  
Kati ya hawa watu laki moja wanaoshiriki maandamano ni vijana  wa rika zote waume kwa 
wake ambao ni takriban 40 elfu wakati waliobaki majumbani ni watoto, wanawake wajawazito, 
wagonjwa  na wazee wa umri mkubwa. 

Baada ya sisi watetezi wa haki za binadamu kufanya ziara ya ufuatiliaji Ngorongoro na Handeni 
mwaka 2023 ,  tulibaini kuwa mwaka 2022 huduma za jamii (Elimu, Afya, Maendeleo n.k) 
zilisitishwa ama kuzoroteshwa katika tarafa ya Ngorongoro. Taarifa hii ya Watetezi wa Haki 
za Binadamu inaonyesha kuwa huduma hizi zimezoroteshwa kwa kuzuia ujengaji wa shule 
mpya, madarasa mapya, zahanati na vituo vya afya vipya, pia visima vya maji na matundu ya 
vyoo. Pia ukarabati wa majengo ya huduma hizi za msingi kwa jamii zilisitishwa.  Njia 
nyingine iliyotumika ni kuhamisha fedha za miradi ya maendeleo kutoka TAMISEMI kama 
vile miradi ya Burst na miradi kutoka kwa wadau mbalimbali wa maendeleo. 

Kwa  mfano mwaka 2022 jumla ya shilingi 195,500,000 zilihamishiwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni mkoani Tanga. Kiasi cha shilingi za kitanzania 355,500,000 za mradi wa uviko-19 
(Covid-19 relief funds) zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika tarafa 
ya Ngorongoro zilihamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni bila kuazimiwa na 
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i) 
wao wa kielimu. 

ii) Kuongeza hali ya utegemezi uliopitiza kwa jamii hiyo hali inayopelea kutweza utu 
wao na kuongezeka kwa vitendo vya uminywaji haki kwa makundi maalum, hasa 
wanawake, watoto, wazee, na watu wenye ulemavu. 

iii)  

 
iv) 

kwa ndoto zao.( SRHR Vulnerabilities). 
v) 

 
vi)  

 
kupoteza maisha 

 

b) Kufutwa Kwa Vitongoji, Vijiji Na Kata Zote Katika Tarafa Ya Ngorongoro 

Mnamo Juni 26, 2024 Waziri wa TAMISEMI, Mhe. Mohamed Omary Mchengerwa alisaini 
Amri ya Marekebisho ya Amri ya Mgawanyo wa Maeneo ya Utawala katika Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) ya Mwaka 2024 ambayo ilitangazwa katika Tangazo la Serikali Na. 673 
la Agosti 02,2024. Amri hiyo ya marekebisho imefuta kata, vijiji na vitongoji vyote vilivyopo 
katika tarafa ya Ngorongoro Wilayani Ngorongoro. Tangazo hilo limefuta kata 11, vijiji 25 na 
vitongoji 96 vyenye idadi ya watu zaidi ya laki moja na elfu kumi (110,000) kwa mujibu wa 
sensa ya watu na makazi ya 2022.  

baraza la madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro. Fedha hizo zilikuwa kwa ajili 
ya kujenga madarasa na mabweni ya wanafunzi katika shule tatu za Serikali ambazo ni 
Nainokanoka, Embarway na shule ya Wasichana ya Ngorongoro pamoja na shule za msingi 
Endulen, Misigiyo na Esere.  Fedha zote za Tarafa ya Ngorongoro kwa sasa haziendi tena 
katika taarafa hii.

Kuathiri Kizazi cha sasa na Kizazi kijacho cha jamii ya Wamaasai kuhusu uendelevu 

Kuhatarisha Maisha ya jamii ya Kimaasai kwa kukosa huduma za afya hususani 
kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ambao kinga zao bado 
hazijaimarika, wazee pamoja na wanawake. 
Kuhatarisha ustawi wa vijana wa jamii hiyo na kuchochea kukosekana kwa 
ustahimilivu wa vishawishi rika kwa vigezo vya kiuchumi hali  inayoweza 
kupelekea kuongezeka kwa mimba za utotoni, Magonjwa na kusitishwa 

Kuweka jamii ya Kimaasai katika hatari ya kutoweka kabisa kutokana na 
kutokuwa na muelekeo wowote wa kimaisha
Kuongezeka kwa umaskini kwa jamii ya Kimaasai 

vii) Tishio la milipuko ya magonjwa na njaa itakayoweza sabababisha maelfu ya watu 

Mnamo 08/04/2022 Serikali ilisitisha huduma ya afya ya dharura iliyokuwa inatolewa na 
Flying Medical Service. Flying Medical Service ilikuwa inatoa huduma mbalimbali za afya 
kama vile huduma ya chanjo kwa watoto, huduma ya kliniki kwa wajawazito, wagonjwa wa 
kifua kikuu, na magonjwa ya dharura. Huduma hiyo ilikuwa inatolewa hasa katika maeneo 
ambayo hayafikiki kwa usafiri wa kawaida. Kati ya mwaka 1985 hadi mwaka 2021 Flying 
Medical Service iliwafikia jumla ya wagonjwa 765,947 ambapo watoto pekee ni 138, 036. 
Wananchi hawa wamekuwa katika mazingira magumu sasa na kuishi kama watu waliotengwa 
katika nchi yao. Wapo katika mazingira magumu sana yanayokiuka haki zao za msingi kama 
binadamu na pia kama raia wa Tanzania na ikiwa na matokeo hasi na ya moja kwa moja kwa 
jamii hii ya Wamaasai ikiwa ni pamoja ya yafuatayo. 
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Tangazo hilo limekiuka haki za msingi za binadamu pamoja na Ibara zifuatazo za katiba ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania: 

(i) 
 

(ii)  
 

(iii) Ibara ya 21 (1) na (2)  inatoa haki na uhuru wa kushiriki kwa ukamilifu katika 
kufikia uamuzi juu ya  mambo yanayomhusu yeye binafsi au Taifa. Hii ni 
kwasababu hapakuwa na ushirikishwaji wa aina yoyote kwa wakazi wa tarafa ya 
Ngorongoro.  

(iv) Ibara ya 5 inayotoa haki ya kupiga kura. 
(v) Ibara ya 145 na 146 zinazo anzisha serikali za mitaa na kupeleka madaraka kwa 

wananchi. 
(vi) Tangazo hilo pia limekiuka Sheria iliyoanzisha Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro ya Mwaka 1959 ambayo malengo yake makubwa ni matatu ambayo 
ni1; 

a) Kuendeleza Jamii ya Kifugaji katika tarafa ya Ngorongoro  

b) Kusimamia shughuli za kiuhifadhi ya wanayamapori na mimea 

c) Kusimamia na kuendeleza shughuli za kitalii 

 

  

Amri hiyo iliyotolewa na Waziri, imeandikwa kuwa imetolewa chini ya kifungu cha 30 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287. Kifungu hicho hakimpi mamlaka 
Waziri wa TAMISEMI kufuta vijiji kwa namna yeyote. 

Kihistoria wananchi hao wameishi katika maeneo hayo kwa miaka mingi iliyopita hata kabla 
ya ujio wa wakoloni hadi sasa. Baadhi ya wananchi hao walihamishwa kutoka Serengeti 
kupisha uanzishwaji wa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na kuahidiwa kutohamishwa au 
kubugudhiwa tena kwenye makazi yao katika tarafa ya Ngorongoro. Vilevile Rais wa awamu 
ya nne wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete alitoa kauli ya 
Serikali Novemba 23, 2014 kwamba, Serikali haina na haitakuwa na mpango wa kuwahamisha 
wamaasai wanaoishi Ngorongoro.  

 
1 Kifungu cha 4 na 6 cha Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro Sura ya 284. 
2 

Ibara ya 13 inayotoa haki ya usawa mbele ya sheria na kupiga marufuku aina 
yeyote ya ubaguzi kwa mtu au kikundi chochote. 
Ibara ya 14, inayotoa haki ya kuishi, kwasababu watu zaidi ya laki moja na elfu 
kumi (110,000) wamefutiwa maeneo yao ya kuishi katika tarafa ya Ngorongoro 

Jamii ya Kimaasai kutokana na utamaduni wao na historia yao ya kuishi na Wanyama bila 

kuwa na madhara makubwa, walionekana wanafaa kuendelea kushi katika eneo hili kwa 

kuwa hawana madhara yoyote kwa shuguli za huifadhi. Hivyo Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro ilipewa jukumu la kisheria la kuendeleza jamii hii sambamba na shughuli 

zingine za utalii na uhifadhi2 ambapo wa Amri ya Waziri inakiuka matakwa haya ya Sheria.  
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Kitendo cha kufuta Tarafa nzima yenye nusu ya idadi ya wakazi wa Wilaya nzima ya 
Ngorongoro ni kosa kubwa sio tu la kikatiba bali ni ukiukwaji mkubwa wa haki na utu wa 
wananchi wale ambao wamelinda rasilimali hii kwa miaka mingi na hawakustahili kulipwa 
haya yanawatokea leo.  

 
c)  Kunyimwa Haki ya Kupiga kura Katika Uchaguzi Mwaka 2024/2025 

Kabla ya Tangazo hilo la Serikali kutolewa, palikuwepo na malalamiko kuwa wananchi zaidi 
laki moja ambao ni jamii ya Kimaasai waishio katika tarafa ya Ngorongoro wamenyimwa haki 
ya kuandikishwa katika daftari la kudumu la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 
2024 na 2025 kitendo ambacho kinakiuka haki ya kikatiba  ya kupiga kura, kuchaguliwa au 
kuwachagua viongozi wanaowataka. Uminywaji huu ulijidhirisha katika mambo yafuatayo:  

Mosi, Tumeona orodha ya vituo vya kupigia kura nchi nzima lakini vijiji vyote vya tarafa ya 
Ngorongoro havipo. Kwa maana hiyo ni kwamba tarafa ya Ngorongoro hawataweza kupiga 
kura kwasababu vituo vya kupigia kura vimefutwa katika tarafa nzima. 

Pili, wananchi wote ambao katika chaguzi zilizopita walijiandikisha kupiga kura katika vituo 
vilivyopo tarafa ya Ngorongoro kwasasa wanaonekana kwenye mfumo kuwa vituo vyao vya 
kupigia kura vipo katika kijiji cha Msomera, wilaya ya Handeni mkoa wa Tanga. Tuna idadi 
kubwa ya watu ambao majina yao wameona majina yao yakiwa katika mfumo wa wilaya ya 
Handeni.  Kwa maana nyingine ni kwamba wananchi wote waliojiandikisha kupiga kura katika 
tarafa ya Ngorongoro mwaka 2020 sasa wanaonekana watapiga kura katika wilaya ya Handeni 
wakati wao wapo Ngorongoro. Hii ni kinyume cha Sheria ya Uchaguzi inayomtaka kila mtu 
kupiga kura katika kituo alichojiandikisha. Tafsiri nyingine ni kwamba wananchi hao zaidi ya 
laki moja watakuwa wamenyimwa haki yao ya msingi ya kupiga kura au kugombea nafasi za 
uongozi katika chaguzi zijazo kwa kuwa sio wananchi au wakazi wa Handeni.  Hii inadhirisha 
kuwa zoezi la kuhamisha watu kutoka Ngorongoro sio la hiari kwa kuwa zinatumika nguvu 
nyingi sana kuweka mazingira magumu wakidhani ndio itapelekea watu kuhama bila kujua 
kuwa wanakiuka haki za binadamu.  

Kuwanyima wananchi zaidi ya laki moja haki yao ya kupiga kura inaweza kuwa na tafsiri 
zifuatazo: 

i) Inatia doa kubwa sana kwa Serikali na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kwa 
kuwanyima raia wa Tanzania  nusu ya wakazi wa Wilaya ya Ngorongoro ambao 
zaidi ya laki moja haki ya kupiga kura ikiwemo kuchaguliwa ama kuchagua 
viongozi wanaowataka.  

ii) Inaweza pia kutafsiriwa kuwa huu ni ubaguzi unaolenga asili ya mtu au kikundi 
cha watu au jamii ya wamaasai kwa asili yao. Hii pia ni kunyume cha Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na mikataba ya kimataifa na 
kikanda ambayo Tanzania ni mwanachama. 

iii) Hii pia inaleta wasiwasi juu ya uhuru wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
kwamba inapokea maelekezo kutoka kwa mamlaka fulani ya juu kuhusu nani 
apige kura na nani asipige kura, kitu ambacho ni kinyume cha katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.  
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iv) Inatia doa kubwa katika falsafa ya R nne za Rais Samia alizozitumia vyema 
kurudisha nchi katika umoja , amani , utulivu na mshikamano. 

 

3. WITO WETU 

Hatuna tatizo na mkakati wowote ule ambao utakuwa wa hiari na utakaozingatia haki za 
binadamu katika mchakato wa kutaka kupunguza watu eneo la Ngorongoro. Kama watetezi 
tulishatembelea maeneo hayo na kutoa mapendekezo yetu ambayo yangezingatiwa 
tusingekuwa na hizi changamoto leo.  

Kusitishwa kwa huduma za kijamii kwa wananchi wakazi wa tarafa ya Ngorongoro kunaleta 
tafsiri kwamba hilo ni shinikizo la wananchi hao kuhama bila ridhaa yao kutoka kwenye ardhi 
yao, kuharibu mila na tamaduni zao. Kwa taarifa zilizopo ni kwamba hata wale ambao 
wanaweza kwenda maeneo jirani kama Karatu kununua vitu kama bidhaa au mahitaji muhimu 
ya binadamu wanazuiliwa kuingia na vitu hivyo kwenye geti la kuingia Ngorongoro.   

Tunaamani pia kwamba kuwanyima wananchi zaidi ya laki moja haki ya kupiga kura katika 
tarafa ya Ngorongoro ni njia nyingine ya kuwalazimisha kuhama makazi yao. Nguvu yote hii 
inayotumika dhidi ya wakazi wa tarafa ya Ngorongoro inadhihirisha kwamba zoezi la 
uhamisho wa wananchi katika tarafa ya Ngorongoro sio la hiari.  

 

  

 
  

 

 
 

ya uchaguzi wa mwaka 2024 na 2025. 
4) Tunaisihi Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kupeleka vituo vya kupigia kura katika 

tarafa ya Ngorongoro na kuruhusu wananchi kushiriki katika zoezi la kupigia kura. 
5) Tunaisihi Tume ya Uchaguzi kuwaondoa kwenye mfumo wananchi wa tarafa ya 

Ngorongoro ambao taarifa zao zinaonekana zipo katika kijiji cha Msomera, wilaya ya 
Handeni wakati wananchi hao wapo Ngorongoro. hivyo warejeshwe kwenye mfumo 
wa awali unaosoma vituo halisi vya Ngorongoro.   

6) Tunatoa wito kwa Serikali kuacha kuwabugudhi  na kuwabagua wananchi wanaoishi 
katika tarafa ya Ngorongoro kama zoezi la uhamishwaji ni hiari.  

7) Tunasisitiza  Serikali ipeleke  huduma za kijamii ambazo zimesitishwa kwa miaka 
mitatu sasa kwenye tarafa ya Ngorongoro ikiwemo huduma za afya. 

1) Tunamshauri Mhe. Samia Suluhu Hassani, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Kwenda katika tarafa ya Ngorongoro kuwasikiliza wananchi ili kujua kinaga 

ubaga changamoto ambazo zinawakabili. Hata katika maandamano ya amani 
yanayoendelea hivi sasa katika tarafa ya Ngorongoro vilio vya wananchi imekuwa ni 
kumuomba Mhe. Rais afike Ngorongoro kwaajili ya kuwasikiliza na kutatua kero zao. 

2) Tunamsihi Waziri wa TAMISEMI kutengua na kufuta Tangazo la Serikali Na. 673 la 
2024 kwani linakiuka katiba, Sheria na Mikataba ya Kimataifa na Kikanda ambazo 

Tanzania imesaini na kuridhia. 
3) Tunatoa wito kwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Kwenda tarafa ya Ngorongoro 

kwa ajili ya kuandikisha watu ili kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura kwa ajili 
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8) Tunaisihi serikali kusikiliza kilio cha wananchi wa tarafa ya Ngorongoro na kufanyia 
kazi mahitaji yao. Tunaamini kuwa njia ya mazungumzo ndio njia pekee ya kutafuta 
suluhisho. Wananchi hawa tumeona katika jumbe zao wakati wa maandamano wapo 
tayari kwa mazungumzo.  

9) Vyombo vya Habari viache kufumbia macho ukiukwaji wa haki za binadamu 
unaoendelea katika Tarafa ya Ngorongoro.  

10) Wadau wa maendeleo hapa nchini wasikae kimya bali waishauri serikali namna bora 
ya kuendesha zoezi la kuhama kwa hiari bila kuwatesa na kuwabagua wale waliochagua 
kubaki. 

11) Wanaosimamia zoezi la kutaka kuhamisha watu Ngorongoro waache kutumia 
propanganda za kuwaita watu wa Ngorongoro ni wakenya kwani kufanya hivyo ni 
kuongeza hasira kwa wnaanchi.  Waaache pia kudanganya umma na viongozi wa juu 
kuwa watu wameisha Ngorongoro. 

Taarifa hii imetolewa na asasi za kiraia na watetezi wa haki za binadamu Tanzania leo Agosti 
22, 2024 ambazo ni zifuatazo:  

 
NO. JINA LA SHIRIKA 
1 Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 
2 Actions for Democracy and Local Governance (ADLG) 
3 Building Inclusive Society Tanzania Organization (BISTO) 
4 Butemine Gender Awareness and Girls Advocacy (BUGARA) 
5 Christian Education and Development Organization (CEDO) 
6 Civic and Legal Aid Organization (CiLAO) 
7 Shirika la Utafiti wa Kijamii na Huduma za Maendeleo (CORDs) 
8 Crisis Resolving Centre (CRC) 
9 Door of Hope to Women and Youth Tanzania (DHWYT) 
10 Green Leaf Organization (GLO) 
11 Lights for Marginalized Development (LifMADE) 
12 Masafa Early Childhood Foundation  
13 Chama Cha Wafugaji Tanzania  
14 Nishike Mkono Tanzania (NMT) 
15 Rondo Women’s Development Organization (ROWODO) 
16 Save the Mother and Children of Central Tanzania (SMCCT) 
17 Sustainable Futures Initiative 
18 TAHECECO 
19 Tanzania Human Rights Defenders Coalition (THRDC) 
20 Tanzania Tobacco Control Forum (TTCF) 
21 Tanzania Trade and Investment Coalition (TATIC) 
22 The Life Hood of Children and Development (LICHIDE 
23 Tuelimika 
24 Women and Children Welfare Support (WOCWELS) 
25 Kigoma & Ujiji NGOs Network (KIUNGONET) 
26 HakiArdhi  
27 Ujamaa Community Resource Team (UCRT)  



Page 7 of 7 
 

28 Mtandao wa Mashirika ya Kifugaji (PINGOs Forum) 
29 Baraza la Wanawake Wafugaji (PWC) 
30 Shirika la Uhifadhi wa Utamaduni wa Kimaasai (Tanzania Maasai Heritage) 
31 Shirika la Kuwabariki Watoto wa Kike na Wanawake wa Jamii za Kifugaji Maasai 

(NAMGWO) 
32 Shirika la Uhifadhi wa Mifumo ya Asili na Jadi (TEST) 
33 Shirika la Kuinua na Kusaidia Maisha ya Wafugaji (PALISEP) 
34 Shirika la Maendeleo ya Jamii ya Wafugaji wa Kimaasai (MPDO – LARETO) 
35 Tanzania Youth Behavioral Change Organization (TAYOBECO) 
36 Jukwaa la Ardhi Tanzania (TALA) 
37 Shirika la Watu wa Asili na Usimamizi wa Ardhi (FINAL GOVERNANCE) 
38 Green Planet Initiative (GPI) 
39 Mbogwe Legal Aid Organization (MBOLAO) 
40 Ahadi Forum Tanzania (AFTA) 
41 Mulika Afrika 
42 Integrated development initiatives in Ngorongoro	(IDINGO) 

43 Jukwaa la Katiba Tanzania  
44 Sauti ya Wanawake Ukerewe 

 


