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SHUKRANI

Sisi wananchi wa Vijiji vya Tarafa za Sale na Loliondo katika 
eneo lenye mgogoro wa ardhi, tunapenda kutumia nafasi 
hii kuwashukuru watu na makundi yote yaliyochangia 
kupatikana kwa taarifa hii. Kwanza kabisa tunapenda 
kutoa shukrani za dhati kwa kamati yetu ya Tarafa ya Sale 
na Loliondo kwa kujitolea kuwa sehemu ya kufanikisha 
mchakato huu. Kamati hii inayoundwa na viongozi wa kjamii, 
wasomi wa kijamii, wazee wa kimila na wamama wa kijamii 
imefanya kazi kubwa kufikisha repoti hii hapa ilipofika. Kwa 
unyenyekevu kabisa tunapenda kuwapongeza wataalam 
wetu wa kijamii kwa kujitolewa kuandika repoti hii bila 
malipo yoyote kwa kuwa wametambua kuwa na wao ni 
sehemu ya jamii. 

Wakati huo huo tunapenda kutambua uongozi mzuri wa 
Mbunge wetu wa Ngorongoro Mh Emmanuel Shangai, 
pamoja na Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Ngorongoro Mh. 
Ndirango Olesenge kwa uratibu wao katika mchakato huu. 
Tunapenda pia kutambua mchango wa mawazo na mali wa 
wananchi wetu ambao wamekuwa tayari mara zote kutoa 
maoni na hata kuchanga fedha za kuwezesha wajumbe 
wa kamati hii kufanya kazi vizuri.  Pia kwa kipekee kabisa 
tunapenda kuzitambua na kuzishukuru asasi zetu za kijamii 
kwa kuwa na sisi bega kwa bega wakati wote wa mchakato 
huu na kuhakikisha azma njema hii ya kutatua mgogoro 
huu kwa majadiliano inafikiwa kwa haraka. Michango yao 
ya kitalaamu, hali na mali imechangia kufikia malengo ya 
kamati kwa kiasi kikubwa. Pia tunashukuru kwa viongozi 
wote wa serikali waliokuwa tayari kufanya kazi na kamati hii.
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TAARIFA KWA UFUPI

UTANGULIZI 

Wilaya ya Ngorongoro ni mojawapo ya Wilaya sita za Mkoa wa Arusha. 
Wilaya hii ilianzishwa mwaka 1979, kabla ya hapo ilikuwa ni sehemu ya Wilaya 
ya Maasai.  Kiutawala inaundwa na Tarafu Tatu ambazo ni Ngorongoro, Sale 
na Loliondo. Makao Makuu ya Wilaya ya Ngorongoro yapo Mjini Loliondo-
Wasso katika Tarafa ya Loliondo. Wilaya inapakana na Nchi jirani ya Kenya 
kwa upande wa Kaskazini, Wilaya ya Serengeti kwa upande wa Magharibi, 
Wilaya ya Meatu kwa upande wa Kusini magharibi, Wilaya za Monduli na 
Longido kwa upande wa Mashariki na Wilaya ya Karatu kwa upande wa 
Kusini. Inakadiriwa kuwa na umbali wa kilomia takriban 400 kutoka Arusha 
makao makuu ya Mkoa hadi Loliondo, makao makuu ya Wilaya.  

Kwa takribani miongo mitatu (3) sasa Ardhi ya Vijiji katika Tarafa za Loliondo 
na Sale imekuwa ikizungumziwa katika taarifa mbalimbali za Serikali, Asasi 
za Kiraia, na Vyombo vya Habari maarufu kama Mgogoro wa Loliondo. Katika 
nyakati zote hizi za mgogoro serikali pamoja na wananchi waishio katika vijiji 
vinavyoathirika hawajawahi kupata suluhu ya mgogoro huo. Kwa awamu 
nyingine hasa mwishoni mwa mwaka 2021 hadi sasa (Mei 2022) mgogoro 
huu umeibuka tena na wananchi kupitia viongozi wao wa serikali, mila na 
kupitia Mh. Mbunge wa Wilaya ya Ngorongoro Mh. Emmanuel Ole Shangai 
wameendeleza majadiliano na Ofisi ya Waziri Mkuu ili kutafuta namna bora 
ya kufikia muafaka wa mgogoro huo. Matokeo ya majadiliano yalifikiwa kuwa 
wananchi kutoka tarafa za Loliondo na Sale kuunda kamati yao ili kuratibu 
maoni ya wananchi na kuwasilisha serikalini. Malengo ya taarifa hii ni pamoja 
na (a) kubainisha mifumo ya wafugaji wa asili juu ya milki, usimamizi na 
matumizi ya ardhi katika tarafa za Loliondo na Sale, (b) kubainisha chanzo 
na historia ya mgogoro wa Ardhi katika tarafa za Loliondo na Sale, (c) 
kutoa mapendekezo ya namna ya kusuluhisha mgogoro huu na kuelimisha 
umma wa watanzania, viongozi wa Serikali na wadau wa uhifadhi, ardhi na 
maendeleo ya jamii kuhusiana na mgogoro wa tarafa za Loliondo na Sale. 

Taarifa hii imegawanyika katika sura kuu Tano, Sura ya Kwanza inatoa 
maelezo kwa ufupi juu ya Wilaya ya Ngorogoro mahali ilipo, idadi ya watu, 
ukubwa wa Wilaya. Sura hii pia inatoa taarifa za awali kuhusu eneo la Tarafa 
za Loliondo na Sale hasa mahali zilipo; idadi ya watu, mifugo na mfumo wa 
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matumizi ya ardhi katika eneo la kilomita za mraba 1500. Sehemu hii pia 
inabainisha malengo ya taarifa, mbinu na mchakato wote uliopitiwa katika 
kuandaa taarifa hii zimeainishwa katika sura hii. Sura ya Pili inazungumzia 
taarifa muhimu juu ya hadhi ya ardhi kisheria ya eneo la ardhi ya vijiji 
katika Tarafa za Loliondo na Sale na hasa eneo la kilometa za mraba 1500 
lenye mgogoro kwa zaidi ya miaka 30 sasa. Sura hii pia inafafanua zaidi 
mabadiliko ya kisheria yaliyotokea wakati wa utawala wa Kikoloni, baada ya 
Uhuru hadi sasa na jinsi mabadiliko hayo yalivyochangia migogoro ya ardhi 
au kupunguza migogoro hiyo. Vile vile sura hii inafafanua sheria mbalimbali 
ikiwemo sheria za ardhi, Wanyamapori, sheria za serikali za mitaa, sheria ya 
mipango ya matumizi ya Ardhi, pamoja na matamko ya viongozi mbalimbali 
wa vyama vya siasa na serikali kabla na baada ya Uhuru.  Sehemu hii pia 
inaonyesha mfumo wa asili wa usimamizi wa ardhi katika tarafa hizi kwa 
taratibu za mila za jamii yenyewe.  

Sura ya Tatu inaangazia kwa kina kupitia fafanuzi mbalimbali juu ya historia ya 
mgogoro, chanzo chake, madhara pamoja na jitihada zilizochukuliwa katika 
kutatua au kuendeleza mgogoro ndani ya tarafa za Loliondo na Sale. Sura ya 
Nne inaeleza na kuchambua kwa kina hoja ambazo zimekuwa zikiwasilishwa 
na upande wa Serikali kwa nyakati na awamu tofauti za uongozi wa nchi 
juu ya eneo la kilomita za mraba 1500 ambalo ni eneo la Vijiji vya Tarafa 
za Loliondo na Sale. Inabainisha pia uchambuzi na hoja za wananchi. Sura 
ya Tano inatoa mapendekezo na maoni ya jamii juu ya jinsi gani mgogoro 
huu unavyoweza kushughulikiwa ili kufikia maridhiano baina ya serikali na 
wanavijiji. Mwisho kabisa sura hii inatoa hitimisho ya taarifa kwa kurejea na 
kutoa mwelekeo wa msingi juu ya taarifa. 

Mchakato wa Upatikanaji wa Taarifa Hii

Taarifa hii imetokana na mchakato na maamuzi ya wananchi kupitia viongozi 
wao wa kisiasa na kimila chini uratibu wa Mbunge wa Wilaya ya Ngorongoro 
kutafuta nia ya kuendeleza majadialiano na serikali na mamlaka zake za 
hifadhi ili kutafuta muafaka wa kutatua mgogoro huu uliodumu zaidi ya 
miongo mitatu (3). Na ili kuwezesha ukusanyaji na uandishi wa taarifa 
ya wananchi kupitia kamati yao, jamii ilichagua kamati maalum kutoka 
katika Kata 8. Kamati hii iliyochaguliwa na wananchi inaongozwa na Mh. 
Mbunge wa Wilaya Ngorongoro na Mwenyekiti wa CCM Wilaya kwa lengo 
la kuandaa mapendekezo ya utatuzi wa mgogoro huu wa ardhi katika eneo 
la Kilomita za mraba 1500. Kamati hii inaundwa na wajumbe 35 kutoka 
katika kata zote 8 wakiwemo Madiwani, viongozi wa Chama cha Mapinduzi 
Wilaya ya Ngorongoro, wenyeviti wa vijiji, viongozi wa mila, wawakilishi wa 
Wanawake, vijana na wataalamu wa jamii kwa lengo la kuratibu na kuandika 
mapendekezo ya wananchi. 
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Ili kuhakikisha kuwa taarifa na maoni ya wananchi yanakusanywa kwa upana 
na undani wake, Kamati ilitumia mbinu mbalimbali zikiwemo; a) Mikutano 
ya wananchi katika ngazi za vijiji na Kata, b) Mikutano jumuishi za Kata 
mbalimbali, c) Mikutano ya Wadau , d) Mikutano ya makundi mbalimbali 
kama viongozi wa mila, wanawake, madiwani, e) Kupitia nyaraka mbalimbali 
za serikali kabla na baada ya Uhuru , f) Kupitia machapisho mbalimbali ya 
kitaaluma, na vyombo vya Habari kuhusiana na eneo lenye mgogoro, na g) 
Kutembelea eneo lenye mgogoro kuthibitisha aina ya matumizi na kuona hali 
halisi.  Orodha ya wanakamati wa Tarafa ya Sale na Liliondo ipo mwishoni 
mwa taarifa hii.

Wilaya ya Ngorongoro na tarafa za Loliondo na Sale 

Wilaya ya Ngorongoro ina eneo la kilometa za mraba zipatazo 14,036 
ambapo Tarafa ya Ngorongoro ina jumla za kilomita za mraba 8,100, Tarafa 
ya Sale ina jumla za Km za Mraba 3,518 na tarafa ya Loliondo ina ukubwa wa 
kilomita za mraba 2,218. Eneo hili lenye mgogoro lina jumla ya watu takriban 
70,000 wanaojihusisha kwa sehemu kubwa na shughuli ya ufugaji wa asili 
kama chanzo kikuu cha uchumi na ambao huchangia zaidi ya asilimia 50 ya 
mapato yote ya ndani ya Halmashauri.

Tarafa ya Loliondo na Sale kwa ujumla zina eneo lenye ukubwa wa kilometa 
za mraba 5,744 ambayo kwa wilaya ya Ngorongoro pekee ni sawa na asilimia 
41 ya eneo lote la wilaya. Kati ya km za mraba 5,744 za Sale na Loliondo, km 
za mraba 4,000 ndio zilikuwa na pori tengefu kwa mujibu wa sheria kabla 
ya mabadiliko ya 2009 ambayo ilifuta mapori tengefu ndani ya ardhi ya vijiji. 
Kati ya eneo lote la kilomita za mraba 5,744 eneo lenye ukubwa wa kilomita 
za mraba 1,744 linajumuisha eneo lote la tarafa ya Sale isipokuwa kata za 
Malambo na Piyaya ambazo ni sehemu ya eneo la kilomita za mraba 4000 
zinazojumuisha eneo lote la tarafa ya Loliondo. Eneo hili la kilomita za mraba 
4000 ni eneo la ardhi ya vijiji na mji mdogo wa Loliondo na maeneo ya Sale.  

Eneo lenye kilomita za mraba 1,500 ndani ya km za mraba 4000 ndio limekuwa 
na mgogoro wa ardhi kwa muda mrefu ikijumuisha kata mbili (2) za Malambo 
na Piyaya vya tarafa ya Sale, na kata sita (6) za tarafa ya Loliondo kata za 
Arash, Oloipiri, Maaloni, Oloirien, Soitsambu na Ololosokwan zenye jumla ya 
vijiji 23.

HADHI YA ENEO LENYE MGOGORO KISHERIA  

Matokeo ya majadiliano na jamii wakati wa ukusanyaji wa taarifa na nyaraka 
mbalimbali yanaonyesha kuwa kabla ya ujio wa wakoloni wa Kijerumani 
na badae Waingereza jamii ya kimasai ilikuwa inamiliki na kutumia ardhi 
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hii kwa taratibu za kimila chini ya usimamizi na uangalizi wa viongozi wa 
mila kwa niaba ya jamii. Ujio wa wakoloni ulileta utaratibu mwingine ambao 
ulikuwa chini ya sheria za kikoloni hasa wakati wa Wajerumani na baadae 
Waingereza walipokuja na sheria ya Ardhi namba 3 ya mwaka 1923 na 
kufuatiwa na sheria zingine ikiwemo za Uhifadhi wa Wanyama pori. Umiliki 
wa ardhi kimila ulitambuliwa pia na Sheria ya Ardhi ya 1923 na iliyofanyiwa 
marekebisho1928, ili kutambua zaidi haki za wenyeji. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya mwaka 1923 katika kifungu cha 9, ilitoa 
mamlaka kwa Mkurugenzi wa Huduma za Maendeleo ya Ardhi kutoa 
hati za kumiliki ardhi za Vijiji. Baada ya mabadiliko ya sheria za Ardhi za 
Tanzania hasa mwaka 1999, Sheria Mpya ya Ardhi ya Vijiji Na.5 ya mwaka 
1999 illibainisha kuwa, kutakuwa na Vyeti vya ardhi vya Vijiji tofauti na hati 
za kumiliki ardhi zilizotolewa kwa Vijiji kwa mujibu wa Sheria ya ardhi ya 
mwaka 1923.Vilevile Sheria hizo mpya  za ardhi zimeendelea kutambua hati 
hizo ambazo zilitolewa kwa Mujibu wa Sheria zaingine kabla ya kutungwa 
kwa Sheria hiyo.

Kipindi hiki itakumbukwa kutokana na jitihada za mageuzi makubwa ya 
upimaji wa Vijiji vya wafugaji katika Tarafa za Loliondo na Sale kwa kupitia 
viongozi wa Vijiji, Kata, Wilaya na mashirika ya kiraia ambapo vijiji mbalimbali 
vilipimwa na kupata Hati za kumiliki ardhi katika Vijiji vyao kama inavyoonekana 
katika Kiambatanisho namba 2. Mchakato wa upimaji na hatimaye kutolewa 
kwa hati za kumiliki ardhi hizi, ulisimamiwa na Halmashauri ya wilaya ya 
Ngorongoro kwa msaada wa mashirika ya KIPOC na ADDO. Jumla ya ardhi 
ya vijiji vyenye ukubwa wa Hekta 346,672 za tarafa ya Loliondo zilipimwa 
na kupatiwa hati za umiliki wa ardhi. Baadhi ya vijiji vilivyoweza kupata hati 
hizo ni pamoja na Arash, Loosoito/Maaloni, Olorien/ Magaidur, Oloipiri, 
Soitsambu na Ololosokwan, kwa mujibu wa sheria ya ardhi ya mwaka 1923. 
Jitihada zote hizi zinabainisha kuwa eneo la km za mraba 4000 za Loliondo 
na Sale ni ardhi halali za vijjiji zilizokuwa zinatumika pia kama pori tengefu.

Kifungu cha 7 (12) cha sheria ya Ardhi ya Vijiji inatambua hati zote za milki ya 
ardhi ya Vijiji vilivyotolewa kwa mujibu wa sheria zingine kabla ya kutungwa 
kwa sheria hiyo. Hivyo kwa mujibu wa sheria ya Ardhi ya Vijiji ya 1999, Vijiji 
vyote vya tarafa za Loliondo na Sale vilivyosajiliwa kwa Mujibu wa Sheria 
ya Serikali za mitaa [Mamlaka za wilaya] Na. 7 ya 1982 na kupata hati za 
kumiliki ardhi ni halali na vinaendelea kutambulika kisheria. Aidha ni dhahiri 
kuwa hatua ya Serikali ya kutaka kumega ardhi ya Vijiji kiasi cha kilomita 
za mraba 1,500 inavunja Ibara ya 24 ya katiba ya jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na sheria za ardhi ambazo zinatoa haki ya msingi ya kumiliki mali 
ambapo ni pamoja na ardhi kama rasilimali kuu.
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Pamoja na kutungwa kwa sheria mpya ya Ardhi, wakati huo wa utawala wa 
waingereza ni wakati huo pia zilitungwa sheria zinazo husiana na usimamizi, 
ulinzi wa wanayamapori na uhifadhi. Uwepo wa mapori ya wanyama katika 
eneo la Sale na Loliondo ulikuwa ni wa muda mrefu toka miaka ya wakoloni 
wa Kijerumani hadi wakoloni wa Kingereza.  Ilipofika miaka ya 1930, Serikali 
ya kikoloni ya Waingereza waliona umuhimu wa kuanza kutunga sheria za 
kulinda maeneo ya wanyama pori hapa nchini na pia kuweka utaratibu wa 
kisheria wa kufanya shuguli za kiwindaji.  Kwa miaka yote hiyo ya nyuma 
wakati wa ukoloni maeneo haya ya Loliondo na Sale yalikuwa katika maeneo 
ya wananchi yanayomilikiwa kisheria kama ilivyofafanuliwa hapo juu kwa 
lengo la kulinda na kuratibu shughuli za Wanyama pekee.

Himaya ya Wajerumani (German East Africa) ilianza kuweka mikakati 
ya kumiliki maeneo kuanzia mwaka 1885 hadi 19914 walipovamiwa na 
kuondolewa na Waingereza. Mfano mwanzoni mwa karne ya 20, Wajerumani 
walianzisha Sheria ya kusimamia Wanyamapori iitwayo Game Preservaion 
Ordinance ya mwaka 1908 hadi 1911. 

Sheria mpya ya wanyamapori (New Game Ordinance ya 1948),ndiyo iliokuja 
na utaratibu wa kuanzisha Hifadhi ya Serengeti (Serengeti National Park). 
Hii ndiyo sheria ya kwanza iliyoanza kuleta maumivu makubwa hasa kwa 
ardhi za Wamasai waliokuwa wanaishi Serengeti, Ngorongoro na Loliondo.  
Mwaka 1959 Kutokana na sheria hii Wamasai wakaondolewa maeneo 
ya Serengeti ya Mwaka 1959 na kuamishiwa maeneo ya Ngorongoro na 
Loliondo na kuungana na ndugu zao wengine.  Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro ya 1959 ilitungwa na watawala kwa kikoloni ili kuhifadhi 
eneo la Ngorongoro na pia kuwalinda na kuwaendeleza jamii ya wamasai 
walikuwepo na waliohamishiwa eneo la Ngorongoro kupisha uanzishwaji wa 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

Sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori ya mwaka 1974, ilianzisha mapori 
tengefu ambapo Loliondo na Sale ilitangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 
269 la 1974. Kabla ya sheria hii ya wanyamapori kutungwa baada ya uhuru, 
kulikuwa na sheria ya Ukoloni iliyoitwa Fauna Game Ordinance iliyoanzisha 
pori la akiba la Loliondo katika ardhi ya vijiji ambayo ilikuwa ikitumika kwa 
taratibu za mila na tamaduni zao kama ilivyokuwa nchi nzima kabla ya 
ukoloni ambapo haikuwa na madhara katika milki ya ardhi ya Vijiji kwa kuwa 
ilitumika kulinda na kuratibu shughuli za wanayamapori. Baada ya miaka 
kadhaa baadaye baada ya uhuru, mwaka 1974, Sheria hiyo ikafutwa baada 
ya kutungwa sheria mpya tajwa hapo juu ya wanayama pori. Sheria hii pia 
ilitangaza maeneo ya mapori tengefu katika maeneo ya Vijiji na haikuondoa 
haki ya milki ya ardhi ya wananchi katika ardhi ya Vijiji.
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Mwaka 2009, Sheria mpya ya wanyamapori ilitungwa ambapo pia ilifuta 
Sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori ya 1974. Mabadiliko ya Sheria ya 
Wanyamapori yalibadili hadhi ya mapori tengefu na kuondoa shughuli 
zote za kibinadamu kama ilivyokuwa awali. Sheria hii kwa kutambua kuwa 
maeneo mengi yaliyokuwa na mapori tengefu ni ardhi halali za vijiji iliweka 
utaratibu katika kifungu cha 16 (4) hadi 16 (5) kwa Waziri mwenye dhamana 
(Maliasili na Utalii) kufanya mapitio upya na kuondoa mapori tengefu katika 
ardhi za Vijiji ndani yam waka moja baada ya Sheria hiyo kuanza kutumika 
(“ For the purpose of sub-section 4 , The Minister shall ensure that no land 
falling under the village land is included under the game controlled areas’  
Section 16).

Tafsiri yake ni kuwa, kwa kutambua kuwa maeneo mengi karibu asilimia 
60 ya GCA hapa nchini yalikuwa katika ardhi ya vijiji, Bunge ambalo ni 
muhimili wa kutunga Sheria liliona muhimu wa kuondoa mapori tengefu 
katika maeneo ambayo ni ardhi za vijiji kama ilivyokuwa kilometa za Mraba 
4000 za Loliondo GCA. Bahati mbaya zoezi hili kwa upande wa Loliondo 
halikufanyika kama sheria ilivyoagiza, badala yake kumekuwemo na maneno 
mengi kuwa bado Loliondo nzima ni GCA kinyume na utaratibu wa sasa wa 
kisheria ambao hauruhusu GCA kuchangamana na shughuli za kibadamu.  
Matokeo yake ni kwamba kwa mujibu wa sheria ya Wanyama Pori ya sasa 
Loliondo hakuna tena pori tengefu inayotambulika kisheria.   Kwa uchambuzi 
huu ni wazi kuwa eneo lote la kilometa za mraba 4000 za Loliondo na Sale 
ni ardhi halali ya vijiji.

HISTORIA NA MADHARA YA MGOGORO 

Historia na Chanzo cha Mgogoro wa Ardhi Tarafa ya Loliondo na Sale

Taarifa na kumbukumbu zinaonyesha kuwa migogoro katika Tarafa za 
Loliondo na Sale zilianza kabla ya Uhuru wa Tanganyika, na imekuwa ikichukua 
sura tofauti kadiri muda unavyo kwenda. Kwa mantiki hiyo, uchambuzi wa 
matukio, sura ya migogoro ya ardhi katika Tarafa hizi zinaweza kupangwa 
katika vipindi tofauti vya kihistoria. Migongano hii kwa kiasi kikubwa imekuwa 
baina ya Wenyeji-Wafugaji wa Kimaasai na Wizara ya maliasili na Utalii 
kwa nyakati tofauti. Aidha, sababu za migogoro imekuwa ni mgongano wa 
maslahi ya maisha kwa wenyeji, na ya kibiashara/uhifadhi kwa upande wa 
watawala na wawekezaji. Kwa mujibu wa taarifa mbalimbali, mgogoro huu 
umegawanyika katika sehemu kuu tatu, ambazo ni kipindi cha utawala wa 
wakoloni, baada ya uhuru na baada ya ujio wa kampuni ya kiwindaji ya OBC 
mwaka 1992.
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•  Kuondolewa kwa wafugaji wa Jamii ya Kimasai kupisha    
 uanzishwaji wa Hifadhi ya Serengeti 1958

 Mgogoro huu wa tarafa za Loliondo na Sale ulianza miaka 1950 baada 
ya serikali ya kikoloni kuwaondoa wananchi wa jamii ya wamasai 
waliokuwa wakiishi Serengeti ili kupisha uanzishaji wa Hifadhi ya 
Serengeti.  Mwaka 1958 makubaliano yalifikiwa baada ya mazungumzo 
ya miaka zaidi ya 8 kwa Jamii ya wamasai kushurutishwa kukubaliana na 
kuridhia mipaka na maslahi mengine kupitia “Serengeti Compensation 
Scheme”. Mwaka mmoja baada ya makubaliano kufikiwa Hifadhi ya 
Serengeti ilianzsihwa rasmi mwaka 1959, sambamba na Hifadhi ya 
Ngorongoro (1959) ambako serikali ya kikoloni ilikubali kufanya 
majaribio ya kuwa na hifadhi yenye matumizi mseto ya ardhi 
(wanyamapori, shughuli za binadamu, na utalii).

 Katika makubaliano ambyo hadi sasa hatuna uhakika na uhalali wake, 
kupitia mpango wa Mfumo wa Fidia ya Serengeti, serikali ya kikoloni 
ilitoa ahadi lukuki kwa wafugaji endapo watakubali kuhama kwenda 
maeneo ya Loliondo na Nyanda za juu za Ngorongoro. Kwanza, 
tulihaidiwa kupewa huduma za mifugo kama majosho, maji, na huduma 
zingine za kijamii. Pili, tulihaidiwa kuwa huko tuendako upande wa 
mashariki mwa Serengeti (Loliondo) endapo patatokea mgogoro baina 
ya Wamasai na shughuuli za uhifadhi, haki zetu zitapewa kipaumbele 
zaidi. Baada ya sisi kuhamishwa baadhi ya ahadi hizo hazikutekelezwa 
na Serikali hiyo ya Kikoloni lakini na zingine kwa sasa haziheshimiwi na 
serikali ya sasa.

 Kutokuheshimiwa na kutotambuliwa kwa makubaliano haya ndiyo 
yamepelekea kuendelea kwa mgogoro huu wa ardhi baina ya jamii 
ya wamasai na Wizara ya Maliasili na Utalii na Kampani ya OBC kwa 
upande mwingine. Hali hii imechangia jamii yetu ya Kimasai kuendelea 
kufukuzwa katika maeneo yao ya asili kwa lengo la uwekezaji wa 
uwindaji.

•  Mgongano wa Sheria za ardhi, Serikali za Mitaa na Sheria za    
wanyamapori 

 Mgongano kati ya Sheria za ardhi, Serikali za Mitaa na sheria za uhifadhi 
wa wanyamapori juu ya matumizi ya ardhi. Baada ya uhuru serikali ya 
Tanzania iliendeleza sera za kikoloni ambapo miaka kadhaa baadae 
yaani mwaka 1968 iliongeza mipaka ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
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kupitia Tangazo la Serikali (GN. 235/1968) na katika kifungu cha tano 
ikatamka mipaka na kuionyesha kwenye ramani Na. 14151 mipaka mipya 
ya Hifadhi ya Taifa Serengeti.

 Mwaka 1974 serikali ilitunga sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori ya 
mwaka 1974 na kuanzisha mapori tengefu ambapo Loliondo na Sale 
yalitangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 269 la 1974. Hata hivyo 
Sheria ya uhifadhi wa wanyama pori ya wakati huo haikuwa na mgogoro 
na shughuli za kibinadamu katika maeneo ya Vijiji na ndiyo maana 
ilikuwa rahisi kutangaza mapori tengefu katika ardhi za vijiji ambavyo 
viliandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria zingine za nchi.

 Katikati ya mgogoro huu serikali ilitunga Sheria ya uhifadhi wa 
Wanyama pori ya 2009, ambayo ilikataza shughuli za kibinadamu 
ndani ya mapori tengefu. Mwingiliano, utata na mgogoro wa kisheria 
iliongezeka baada ya Serikali kutaka kutenga eneo halali la Vijiji lenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 1,500 kama sehemu ya utekelezaji wa 
sheria hiyo ambayo majaribio ya utekelezaji yaliaza Katika Tarafa za 
Loliondo na Sale pekee nchini kabla ya kutangazwa kwa tarehe ya 
kuanza kutumika. Hata hivyo jaribio hili lilionekana kuwa kinyume hata 
na sheria yenyewe ya Wanyama Pori ya 2009, iliyoagiza mabadiliko 
yoyote yafanyike ndani ya mwaka mmoja baada ya sheria hiyo kuanza 
kutumika kama ilivyofafanuliwa katika sura ya tatu.

•  Ujio wa Kampuni ya Ortello Business Corporation 

 Mwaka 1992, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia 
ofisi yya Mkuu wa Wilaya Ngorongoro, Mhe Mbunge na mwenyekiti wa 
Halmashauri ilisaini Mkataba wa uwindaji na Mhe Brigadia Mohamed 
Abdulahim Al-Ali ndani ya ardhi ya vijiji vya Tarafa za Loliondo 
na Sale bila kupatikana ridhaa ya vijiji (rejea mkataba ulioingiwa 
katika makundi tajwa hapo chini). Baadae shughuli zote za uwindaji 
kwa niaba ya Mfalme huyu zilianza kutekelezwa na kusimamiwa na 
kampuni iliyoanzishwa kwa malengo haya, ambayo ni Ortello Business 
Corporation (OBC), katika eneo la Vijiji vya Tarafa za loliondo na Sale 
lenye ukubwa wa kilometa za mraba 4000. 

 Kwa sababu ya kukosekana kwa ridhaa ya wananchi kupitia mamlaka 
za vijiji, serikali ilivunja sheria za mikataba kwa kuchukuwa nafasi 
ya vijiji na kusaini mkataba kwa niaba yao bila ridhaa ya vijiji. Tukio 
hilo linakuwa la pili katika mtiririko wa kuchukua nafasi ya jamii na 
au kufinya nafasi ya ushiriki wa jamii katika kuamua mustakabali wa 
usalama wa ardhi yetu.
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 Hali hii ilizua taharuki kubwa iliyojulikana kwa jina la ‘Loliondo Gate 
Scandal’. Kampeni hii ilivuka mipaka ya Tanzania na kuhusisha mitandao, 
vyombo vya habari na watetezi wa haki za binadamu duniani. Wakati 
huo, mgogoro huu maarufu wa Loliondo ulihusu jamii kudai nafasi ya 
ushiriki katika maamuzi ya mpangilio na matumizi ya ardhi yao.

 Serikali kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii ilisimama kumtetea Mfalme 
kwa kisingizio kwamba ni mwekezaji mwenye faida kwa nchi yetu 
na hadhi ya kidipomasia. Kupitia mapishano haya kwa miaka yote, 
mgogoro huu umejengwa na kubebwa na dhana ya uhifadhi kwa 
upande wa serikali na mwekezaji, na usalama wa ardhi na malisho kwa 
upande wa jamii.

Mikakati na hatua za OBC kutengewa ardhi ya vijiji

Mwaka moja tu baada ya OBC kuanza kazi, Rasimu ya Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi Wilaya ya Ngorongoro (Ngorongoro District Land 
Use Framework Plan (1993 – 2008) ilitayarishwa kwa msaada wa OBC na 
kuanisha eneo (linalokadiriwa sasa kuwa ni km za mraba 1500) kuwa eneo 
linalopaswa kutumika kwa madhumuni ya Uhifadhi wa wanyama pori na 
utalii. Ni muhimu kutambua kuwa hata mpango huu wa matumizi ya ardhi, 
1993-2008, haukuandaliwa katika mazingira ya ushiriki wa wananchi bali 
kwa msukumo wa kampuni ya OBC. Na kwa sababu hiyo, mpango huu wa 
kwanza wa kutaka kuchukua ardhi ya vijiji kupitia mpango wa matumizi bora 
ya ardhi ulikwama. 

Mwaka 1996, Kampuni ya OBC ilianzisha hatua za kuweka miundombinu ya 
kufanikisha shughuli zake zikiwepo, ujenzi wa barabara, kempu na uwanja 
wa ndege bila ushirikishwaji wa wananchi. Ujenzi wa miundombinu hizi, 
ziliibua tena hasira kwa wananchi. Hata hivyo, taratibu za kimazingira 
hazikuzingatiwa hasa baada ya kempu ya kudumu kujengwa katika chanzo 
cha maji ya mto Olasae.

Mgogoro wa Loliondo- katika Tarafa za Loliondo na Sale umekuwa ni 
mgogoro mkubwa na wenye kubadilisha sura na mikakati kwa nyakati 
tofauti. Kampuni ya OBC kwa kushirikiana na serikali ilifadhili uundwaji wa 
Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Wilaya ya mwaka 2010-2030, na kwa 
kutumia ushawishi wake wa fedha, rasimu hiyo ilibainisha eneo la km za 
mraba 1500 kama eneo la kutengwa kwa ajili ya uhifadhi/uwindaji. Hapa 
ndipo  namba hizi maarufu 1500 ziliendelea kujitokeza. Pamoja na kwamba 
huwezi kutengeneza mpango wa matumizi bora ya Wilaya bila kukamilisha 
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mipango ya Vijiji, OBC ilishawishi Serikali kuendelea na Mpango huo 
ambayo ilikataliwa na baraza la madiwani Wilaya kwa mantiki ya kutokuwa 
na ushirikishwaji

Majaribio ya kuwaondoa Wananchi katika Ardhi ya Vijiji 

Baada ya kushindikana kwa taratibu zingine za kisheria na kisera kuchukua 
eneo la km za mraba 1500, kampuni ya OBC na wandani wake wakabadilisha 
mbinu na kuanza kutumia nguvu za dola kutaka kutuondoa katika ardhi 
yetu.  Nguvu hizi zimepelekea ukikuwaji mkubwa wa haki za binadamu 
kama inavyojitokeza katika sehemu mbalimbali za taarifa hapo chini. Tangu 
Kampuni ya OBC kuanza kufanya shughuli za uwindaji katika ardhi ya vijiji 
matukio mbalimbali yafuatayo katika jedwali husika hapo chini.  

•  Mapendekezo ya Kamati ya Mapitio ya Matumizi Mseto ya    
Ardhi ya Ngorongoro 

 Kamati ilipendekeza kumegwa ardhi ya Vijiji kwa upande wa Loliondo 
yenye ukubwa wa kilomita za mraba 1500. Ikumbukwe kuwa ardhi 
hii ya Vijiji imekuwa na mgogoro kati ya Wizara ya maliasili na Utalii, 
wananchi pamoja na kampuni ya uwindaji ya OBC kwa takribani miaka 
30 bila suluhu. Mapendekezo hayo ya kamati yanalenga kuchochea 
mgogoro uliokuwepo na si kutatua kwa kuwa Mamlaka ya hifadhi ya 
Ngorongoro ilishindwa kwa muda mrefu kutatua migogoro kati yake 
na jamii inayoishi ndani ya mamlaka.

 Kwa upande wa Ziwa Natron ambapo inajumuisha Vijiji vya Kata za 
Engaresero na Pinyinyi, kamati ilipendekeza kumegwa ardhi ya Vijiji 
yenye ukubwa wa kilomita za mraba 2,804.14, ambapo itagusa pia 
maeneo ya Monduli na Longido kwa lengo hilo hilo la kuongeza eneo 
la NCA. Eneo hili pia ni ardhi halali ya Vijiji vilivyopimwa, kupata vyeti 
vya ardhi vya Vijiji (CVLs) na kufanya mipango ya matumizi ya ardhi 
ambapo ardhi yote imepangiwa matumizi. Vilevile katika maeneo 
ya makazi watu moja moja kwa kiasi kikubwa wamemilikishwa ardhi 
kwa taratibu za Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na.5 ya 1999. Hivyo eneo hili 
kuingizwa kwenye mipaka ya Mamlaka ya Hifadhi ya ngorongoro ni 
kuvunja sheria za ardhi na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
katika Ibara ya 24.
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Madhara Yatokanayo na Jitihada za Kuchukua Ardhi ya Vijiji (sq km 
1500) kwa jamii

a) Ukiukwaji wa Haki za Binadamu

Katika sakata hili la kutuondoa kwa nguvu katika maeneo ya Vijiji vyetu 
kwa nyakati tofauti (2009, 2013, 2014 na 2017) kumesababisha ukiukwaji 
mkubwa wa haki zetu. Aidha, ilitokea vifo vingi vya mifugo kwa kukosa 
malisho, maji na mengine kupotea. Ukiukwaji wa haki za binadamu katika 
eneo hili limeandikwa kwa wingi kwa miaka 30 sasa na taasisi mbalimbali 
za ndani na nje ya nchi kama inavyoonekana katika orodha ya marejeo ya 
taarifa hii. Kwa kuonyesha upana wa tatizo operesheni ya mwaka 2017, 
pekee inaonyesha watu 138 waliweza pata changamoto mbalimbali kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo chini

•  Kuchomwa kwa Makazi na Mali za Wananchi

 Katika matukio mengi yaliyokiuka haki za binadamu, uchomaji wa 
makazi na mali za wananchi ni moja ya matukio makubwa yaliyofanywa 
vyombo vya dola katika maeneo yetu. Makazi katika Maisha yetu ya 
kimila ni zaidi ya tafsiri ndogo inayofahamika kuwa makazi ni nyumba 
za kisasa pekee.  Makazi katika jamii yetu hujumuisha hadi maeneo ya 
kuhifadhia mifugo, ndama na mazingira yanayozunguka na kupelekea 
kuharibu mfumo wa maisha yetu. Imekuwa vigumu kupata takwimu za 
miaka yote ya mgogoro lakini takwimu za Mwaka 2017 zinaonyesha kati 
ya maboma 4,698 maboma 1,190 zilizochomwa Moto. Kuchomwa kwa 
maboma haya kumepelekea robo ya wananchi wote wanaoishi katika 
eneo hili kuadhirika pamoja na mali zao ambazo nyingi zinathamani za 
kimila.

•  Kupigwa na Kuteswa

 Operesheni zote nne (2009,2013,2014 na 2017) zimepelekea wananchi 
kupigwa, kuteswa na wengine kuwa vilema kutokana na matumizi 
ya silaha za moto. Ni muhimu kufahamika kuwa wakati wote wa 
manyanyaso haya kama wananchi hatukuwahi kufanya jitahada zozote 
za kujitetea kwa njia za kupambana au kuchukua sheria mkononi.  
Mifano ya watu waliopata changamoto hizi kati ya wengine ni pamoja 
na Ngodidio Rotiken wa Kijiji cha Kirtalo 2009, na Parmoson Ololoso wa 
Ololosokwan, 2017. Pamoja na kwamba serikali inatumia nguvu kubwa 
kuwaondoa wananchi katika eneo lao la vijiji wamekuwa wakitumia 
risasi za moto kinyume na sheria.
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•  Vitisho, Kukamatwa na Kubambikizwa Kesi

 Katika operesheni zote au jitiahda zote za kutaka kutuondoa katika 
maeneo yetu, tumeshuhudia wenzetu wengi wakikamatwa na polisi 
na kubambikizwa kesi. Wananchi wenzetu wamekuwa wakikamatwa 
na kupelekwa katika vituo vya polisi na wakati mwingine katika 
mahakama zilizoko nje ya Wilaya kama kule Mugumu Wilaya ya 
Serengeti.  Kwa operesheni zote za miaka yote mitatu takriban zaidi 
ya watu 200 walikamatwa na kupelekwa katika vituo vya polisi na 
wengine kushtakiwa Mahakamani.  Kwa mfano kwa nusu ya mwaka 
2022 pekee zaidi ya watu 20 wameshakamatwa na wengine kutakiwa 
kurepoti mara kwa mara katika vituo vya polisi. 

 Matukio haya ya vitisho, kamatakamata na kubambikziwa kesi 
yamekumba zaidi wananchi, viongozi wao wa kisiasa, viongozi wa 
kimila, waandishi wa habari, mawakili na watetezi wa haki za binadamu. 
Baadhi ya watetezi na viongozi wa wananchi wamefikishwa katika 
vituo vya polisi na wengine kutishiwa, kuhojiwa au kufunguliwa kesi za 
uchochezi. Lengo la vitisho kwa watetezi ni kutaka kuwanyamazisha 
wasidai au kushiriki katika kutafuta suluhu ya mgogoro huu wa ardhi 
hasa kwa upande wa wananchi.  

 Vitisho hivyo vya wanaharakati, waandishi wa habari na viongozi 
vimeleta tishio na taharuki kwa wananchi na kutukosesha uhuru wa 
kufanya majukumu yetu na kujadili mambo yanayohusu utetezi ambayo 
ni haki yetu kikatiba. 

•  Wananchi wa Tanzania kuitwa Wahamiaji kutoka Mataifa ya Jirani

 Kwa zaidi ya miongo miwili vyombo habari na baadhi ya viongozi wa 
Serikali kwa nyakati tofauti vimeendelea kuripoti kuwa asilimia kubwa 
ya watanzania waishio katika tarafa hizi ni wahamiaji kutoka nchi 
mbalimbali zikiwemo Kenya na Sudan ili kuwatishia katika harakati 
za kudai haki zao za ardhi. Mfano Gazeti la Jamhuri lilikuwa likitumika 
kuandika matukio haya ya kusema watanzania wa Loilondo ni wakenya 
ili kulinda maslahi ya mwekezaji wa OBC.Kwa miaka mingi sasa OBC 
pamoja na Wizara ya Maliasili na utalii wamekuwa wakitumia baadhi ya 
vyombo vya habari katika kufanya propaganda za kupotosha taarifa za 
ukweli kuhusu loliondo, ambapo imepelekea watu wengi kukamatwa na 
kusababisha kuchochea mgogoro zaidi. Zaidi ya asimilia 70% ya watu 
wa loliondo wametuhumiwa kuwa ni wakenya nasio raia wa Tanzania.
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•  Madhara ya Kiuchumi kwa Wananchi

 Kila jamii ya kitanzania inafahamika inategemea shughuli zipi katika 
kujiwezesha kiuchumi ambayo kwa sisi wafugaji sughuli kuu ya kiuchumi 
ni ufugaji. Eneo hili la Vijiji lenye mgogoro linategemewa kwa asilimia 90 
kwa malisho ya mifugo katika Vijiji vyote vya Tarafa za Loliondo na Sale 
hasa katika Kata Nane zenye Vijiji zaidi 23 na mifugo takriban 973,745 
ziliondolewa kwa nyakati tofauti za operesheni katika eneo la mgogoro. 
Kama inavyofahamika jamii ya kiamasai kuwa kitega uchumi yao ni 
mifugo hii ni dhairi kuwa Operesheni hizo zilisababisha anguko kubwa la 
kiuchumi katika jamii yetu kwani ufugaji ndiyo shughuli kuu ya kiuchumi. 
Operation zote zimekuwa zikitekelezwa nyakati ngumu za kiangazi kitu 
ambacho inatupelekea tuamini kuwa nia yake ni kutufisili kiuchumi. 

•  Ukamataji wa Mifugo

 Operesheni hizo pia ziliambatana na ukamataji wa mifugo nje ya eneo 
la Hifadhi ya Serengeti kwa kuwa kulikuwa ushirikiano wa maaskari 
wa SENAPA na Kampuni ya OBC ambayo ilikuwa inafanya hujuma 
na uchochezi katika mgogoro. Mwaka 2017, mifugo 290 zilikamatwa 
pamoja na watu 6 na kufunguliwa mashtaka katika Mahakama ya 
Wilaya ya Serengeti iliyoko Mugumu, kwa kesi ya jinai Na. 187, ambapo 
baada ya wananchi kutoridhika na maamuzi walikata rufaa kwenda 
mahakama kuu kanda ya Mwanza, ambapo walifungua shauri la jinai 
kati ya Noonkirimban Seret Sironga v. Republic.  Tarehe 11/01/ 2018 
Mahakama litoa hukumu ya ushindi kwa wananchi na Hifadhi ya Sengeti 
iliamuriwa kurudisha mifugo ya wananchi iliyokuwa imetaifishwa kwa 
wamiliki halali.

•  Wananchi kukosa Mapato Kutokana na Mgogoro wa Kampuni ya OBC

 Kabla ya mgogoro huu uliosababishwa na kampuni ya OBC kutokea 
katika eneo la tarafa za Loliondo na Sale, vijiji vilikuwa vikijishughulisha 
na biashara ya utalii wa picha na kupata mapato. Kutokana na mgogoro 
huu makampuni hayo ya kitalii yaliondoka na hivyo kuathiri fursa na 
huduma za kijamii kama elimu, afya na ajira zilizokuwa zinatolewa 
kutokana na manufaa ya uwepo wa shughuli hiyo ya kitalii. Takribani 
makampuni 5 ziliondoka katika eneo la vijiji kwa sababu ya kampuni 
ya OBC na kusababisha hasara kubwa kwa vijiji kwa kukosa mapato, 
zaidi ya wanafunzi waliokatiza masoma na miradi mingi ya afya, maji 
kusimama na kusababisha wananchi kuchangishwa tena kwa ajili ya 
kumalizia.
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 Pamoja na rasilimali za vijiji kuendelea kuvunwa na kampuni ya uwindaji 
ya OBC, vijiji kutoka tarafa hizi hazikunufaika na uwepo wa kampuni 
hii ya uwindaji. Baadhi ya kampuni ambazo zilisitisha shughuli zao 
kutokana mgogoro huu ni zaidi tano (5) kama zinavyoonekana katika 
jedwali hapo chini

HOJA ZA SERIKALI NA MAONI YETU 

Tangu mgogoro huu wa Loliondo uibuke miaka ya tisini kumekuwa na hoja 
hasa kwa upande wa serikali juu ya sababu za eneo hili la vijiji kumegwa. 
Hoja hizo zimekuwa zikitolewa ili kuhalalisha sababu ya kumega eneo lenye 
ukubwa wa kilometa za mraba 1500 toka ardhi ya vjiji na hivyo mgogoro 
kuchukua sura tofauti huku serikali ikitoa sababu zake na wananchi wenyeji 
nao wakitoa za kwao.  

Baadhi ya hoja za Serikali ambazo imekuwa ikizitolewa kwa lengo la kutaka 
kumega eneo la km za mraba 1500 ni kama ifuatavyo; Mosi, eneo hilo ni 
eneo la ushoroba na mapitio ya Wanyama, Pili, eneo hilo linatumika zaidi 
na Wanyama kama eneo la mazalia, Tatu, ni eneo la vyanzo vya maji vya 
ikolojia ya serenegeti, eneo hilo ni la wazi na sio ardhi ya vijiji, Tano, kutunza 
mazingira na ekolojia ya Serengeti-mara na Sita, eneo hilo linamegwa kwa 
ajili ya wawekezaji wa utalii na uwindaji.

Baada ya vikao mbalimbali vya wananchi na kupitia hoja moja baada ya 
nyingine, wanavijiji kupitia mikutano yao na uwakilishi wao mbalimbali 
wamekuwa na hoja zifuatazo zinazolenga kujibu hoja za serikali; 

•  Jamii inaona kuwa uwepo wa jamii na mifugo haina madhara kwa 
mzunguko wa Wanyama kwa sababu zifuatazo: Ni muhimu kujua 
kwamba eneo hili kwa kawaida lina matumizi mseto kati ya binadamu, 
mifugo na wanyama pori kabla na baada ya uhuru. Mfumo huu ni 
jumuishi, shirikishi na rafiki kati ya jamii na uhifadhi.  Kwa muda wote 
mifugo, binadamu na wanyama pori wameishi pamoja bila madhara 
kwa kuwa maslahi ya pande zote yanazingatiwa na kuheshimiwa 
kwa taratibu za mila na desturi za jamii husika kama ilivyofafanuliwa 
katika sura ya pili ya taarifa hii, Kwa kipindi cha kuhama kwa nyumbu 
wafugaji huondoa mifugo yao ili kupisha wanyama kwani wanaweza 
kusababisha madhara ya magonjwa na wakati mwingine kuondoka 
na mifugo na kupotea kwa kuwa wanahama kwa makundi makubwa. 
Hoja ya kutenga km za mraba 1500 kwa ajili ya mapition ya wanyama 
haijajitosheleza kwa kuwa mtawanyiko wa wanyama upo maeneo 
mengi ya wilaya.



xxiii

• Ifahamike kuwa katika hili, wanyamapori ambao huzaa kwa makundi 
makubwa na kwa wakati mmoja ni nyumbu, pundamilia na swala. 
Wakati wa kuzaliana kwa nyumbu wafugaji wanahama na mifugo 
yao yote kwa muda wa miezi zaidi ya 5 (Disemba hadi Aprili) ili 
kuruhusu nyumbu wazae na ndama kupoteza manyoya. Hii ni kwa 
sababu manyoya, kondo na utando (inkipa kwa Kimasai) ya nyumbu 
husababisha homa kwa mifugo ijulikanayo kwa lugha ya kiingereza 
kama Malignant Catarrhal Fever (MCF) isiyo na tiba na kupelekea vifo 
vingi kwa mifugo.

•  Baada ya mikutano na majadiliano mengi ya wananchi kuhusu hoja hii 
ya hadhi ya ardhi yao kisheria, na kwa kupitia wanasheria wa kijami, 
msimamo wa sasa wa wananchi wa Loliondo ni kuwa kwa sasa Loliondo 
hakuna tena Pori Tengefu baada ya Mabadiliko ya Sheria ya Mwaka ya 
2009. Wananchi wanaamini eneo lote la km za mraba 4000 kwa sasa 
hazina tena hadhi ya pori tengefu kama Sheria ya 2009 ilivyoagiza kuwa 
hakutakuwa tena na ardhi ya Kijiji itakayokuwa na mapori tengefu. Sheria 
iliagiza kuondelewa kwa mapori tengefu katika maeneo yote yenye 
ardhi za vijiji. Soma zaidi sura ya pili ya taarifa hii kuelewa uchambuzi 
wa kijamii kuhusu uhalali wa ardhi yenye mgogoro kwa sasa. 

•  Hoja zetu zingine kuhusiana na hoja hii kama ifuatavyo; Ni muhimu serikali 
na jamii ya watanzania kuelewa kuwa kihistoria eneo hili halikuwahi 
kuwa wazi tangu enzi za mababu, wakati wa Ukoloni, baada ya Uhuru 
hadi sasa kama ilivyoonyeshwa katika Sura ya pili ya taarifa hii. 

MAPENDEKEZO YA WANANCHI 

1. Serikali itambue kuwa eneo hili lenye kilomita za mraba 1500 katika 
Tarafa za Loliondo na Sale, ni eneo halali la Vijiji kwa mujibu wa 
sheria za nchi kama ilivyo chambuliwa katika Sura ya pili ya taarifa 
hii. 

2. Sisi wananchi wa Vijiji Vya Tarafa za Sale na Loliondo tupo tayari 
kujadiliana na Serikali ili kutafuta suluhu ya kudumu kuhusu mgogoro 
huu ambao umedumu kwa takribani miaka 30.

3. Kimsingi, chanzo kikuu cha mgogoro huu kati ya wananchi na Wizara 
ya Maliasili na Utalii kimesababishwa na kuchochewa na Kampuni 
ya OBC, hivyo ili tuweze kuishi kwa amani katika Vijiji vyetu na 
kuendelea kuwa na mahusiano mazuri na Serikali yetu, kampuni hii 
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iondolewe katika eneo hili la Tarafa za Loliondo na Sale ili tupate 
nafasi huru ya kujadili swala la uhifadhi na maendeleo ya wananchi 
kwa kushirikiana na Serikali yetu.

4. Kufanya mapitio ya mipango ya matumizi ya ardhi ya Vijiji ili kukidhi 
mahitaji ya sasa na baadae ya kijamii, kiuchumi, kimazingira na 
kiutawala kwa Mujibu wa Sheria za Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
Na. 6 ya 2007 na Sheria ya ardhi ya Vijiji Na.5 ya 1999.

5. Wizara ya Maliasili na Utalii isitishe azma ya kumega sehemu ya 
ardhi ya vijiji kwa matumizi ya uhifadhi na uwindaji kwani eneo hili ni 
ardhi halali ya Vijiji husika.  Serikali itambua na kuendeleza uhifadhi 
wa kijamii kwa malengo ya kulinda rasilimali asili pamoja na haki za 
ardhi wafugaji. 

6. Tunapendekeza baada ya kufanyika kwa mipango ya matumizi bora 
ya ardhi kwa kila kijiji, Wananchi waunde Kamati Jumuishi ya vijiji 
vyenye mgogoro ili kuratibu shughuli  zinazofanyika katika eneo 
hilo ikiwa ni pamoja na shughuli za malisho ya mifugo, uhifadhi 
wa wanyamapori, utalii, utunzaji wa mazingira, ibada za kimila na 
utunzaji wa vyanzo vya maji. 

7. Serikali ikatae pendekezo la kumegwa kwa eneo la ardhi ya Vijiji 
vya Loliondo na Sale lenye ukubwa wa kilomita za mraba 1500 na 
eneo la Ziwa Natron inayojumuisha Kata za Pinyinyi na Engaresero 
kwa lengo la kuingizwa kwenye eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCA) kama ilivyopendekezwa na Kamati ya wahifadhi 
ya matumizi mseto ya ardhi yaani Multiple Land Use Model (MLUM) 
ya 2019.

8. Serikali itambue kwamba eneo hili ni muhimu kiuchumi kwa wafugaji 
wa Vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale ambalo linategemewa na 
watu zaidi ya 66,000, kwani kupoteza ardhi hiyo ni kuwarudisha 
wananchi katika umaskini na ufukara wa kutisha. 

9. Serikali itambue kuwa eneo hili sio wazi bali ni nyanda za malisho ya 
mifugo. Wananchi wa eneo hili, wanategemea kwa zaidi ya asilimia 
90 kwa shughuli za ufugaji asili kama chanzo kikuu cha mapato na 
chakula.

10. Tunashauri Serikali izingatie shauri linalohusu mgogoro huu ambalo 
lipo katika Mahakama ya haki ya Afrika Mashariki.

11. Tunaisihi Wizara ya Habari na Mamlaka ya Mawasiliano nchini kupiga 
marufuku vyombo vya habari visivyo fuata maadili ya uandishi 
ambavyo vinatoa taarifa za uongo, upotoshaji na uchonganishi kati 
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ya serikali na wananchi wa Tarafa za Loliondo na sale.
12. Tunashauri Serikali itambue haki za mashirika na watetezi wa kijamii 

na haki za binadamu ambao wamekuwa wakisumbuliwa mara kwa 
mara wanapojaribu kusaidia serikali na jamii kutatua changamoto 
hizi.

13. Tunahimiza Serikali ipige marufuku kamata kamata ya viongozi wa 
kijamii inayoendelea kwa sasa katika Tarafa za Sale na Loliondo. 
Kitendo hichi kinaendelea kuzua taharuki miongoni mwa jamii na 
pia kufifisha jitihada za pamoja za kutatua changamoto hizi.

14. Tunapendekeza kuundwa kwa Tume Huru ya kuchunguza ukiukwaji 
wa haki za binadamu na haki za wafugaji zilizofanyika kwa kipindi 
cha miaka 30 iliyopita katika eneo lenye mgogoro. 

15. 16.  Tunapendekeza kuwa kuanzia sasa swala la mgogoro wa Loliondo 
na Sale uwe unakwenda kwa njia ya mazungumzo kupitia kamati 
hii ya jamii pamoja na serikali ili kupunguza mvutano isiyokuwa ya 
lazima. Kamati hii itasaidia kuondoa mwanya wa watu wasiohusika 
na mgogoro huu na wanaotoka nje ya Wilaya ya Ngorongoro 
kutumika katika majadiliono ya kutatua mgogoro huu.

16. Kwa kuzingatia kuwa nchi ipo katika uchumi wa kati, serikali iboreshe 
na kufungua fursa mbali mbali za kibiashara kwa kuboresha miundo 
mbinu hasa masoko, Kiwanda cha kuchakata mazao ya mifugo, 
elimu za ufugaji wenye tija, mtandao wa barabara za lami nk. Hatua 
hii itatoa fursa kwa wananchi kupata fursa za kimaendeleo kwa 
haraka na kuchangia pato la taifa pamoja na kupunguza migogoro 
ya rasilimali. 

17. Serikali ifanye jitihada za haraka kuwekeza katika Elimu ili kuendeleza 
watoto wa jamii hii. Hii ni Pamoja na serikali kujenga shule za Msingi 
katika kila kitongoji kilichopo Zaidi ya kilomita 7 kutoka kitovu cha 
Kijiji.
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SURA YA 
KWANZA

  TAARIFA ZA AWALI
1.0  UTANGULIZI
Sura hii ya kwanza inatoa taarifa za awali zinazoelezea eneo la Wilaya, 
Muundo wa Wilaya, matumizi ya Ardhi katika Tarafa za Sale na Loliondo, 
malengo ya taarifa hii, njia za ukusanyaji taarifa, idadi ya watu na mifugo 
katika eneo hili. 

1.1. Mahali ilipo Wilaya ya Ngorongoro

Halmashauri ya Wilaya Ngorongoro ni mojawapo kati ya Halmashauri za 
Wilaya sita na Jiji moja zilizopo katika Mkoa wa Arusha Nchini Tanzania. 
Wilaya hii inapakana na Nchi jirani ya Kenya kwa upande wa Kaskazini, 
Wilaya ya Serengeti kwa upande wa Magharibi, 

Wilaya ya Meatu kwa 
upande wa Kusini 
magharibi, Wilaya za 
Monduli na Longido kwa 
upande wa Mashariki na 
Wilaya ya Karatu kwa 
upande wa Kusini.Makao 
Makuu ya Wilaya yapo 
Loliondo -Wasso umbali 
wa takriban kilomita 
400 kutoka Makao 
Makuu ya Mkoa. Wilaya 
hii ilianzishwa mwaka 
1979 ikiwa na Tarafa tatu 
za Loliondo, Sale na 
Ngorongoro.

Ramani 1.1: Ramani ya Wilaya ya Ngorongoro
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Wilaya ya Ngorongoro ina eneo la kilomita za mraba zipatazo 14,036 
ambalo lipo katika nyuzi 30030’ kusini mwa Ikweta na 35042’ Mashariki 
mwa Greenwich na urefu wa mita 1,009 hadi 3,645 kutoka usawa wa bahari1.  

Jedwali 1.1: Mgawanyo wa ardhi kwa kila tarafa katika Wilaya ya 
Ngorongoro

Tarafa  (km2) Asilimia 
Tarafa ya Ngorongoro    8,300 59.13
 Tarafa ya Sale  3,518 25.06

  Tarafa ya Loliondo  2,218 15.80
Jumla 14,036 100

1.2 Ukubwa wa Tarafa ya Sale na Loliondo

Tarafa ya Loliondo na Sale kwa ujumla zina eneo lenye ukubwa wa kilometa 
za mraba 5,744 ambayo kwa wilaya ya Ngorongoro ni sawa na 41% ya 
eneo lote la wilaya. Kati ya eneo lote la kilomita za mraba 5,744 eneo lenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 1,744 linajumuisha eneo lote la tarafa ya Sale 
isipokuwa kata za Malambo na Piyaya ambazo ni sehemu ya eneo la kilomita 
za mraba 4000 zinazojumuisha eneo lote la tarafa ya Loliondo. Eneo hili la 
kilomita za mraba 4000 ni eneo la ardhi ya vijiji na mji mdogo wa Loliondo na 
maeneo ya Sale. Mchanganuo huu wa ukubwa wa Tarafa za Sale na Loliondo 
umefafanuliwa katika Grafu ifuatalo;

Grafu 1.1: 
Mgawanyo wa 
Ardhi katika 
Tarafa za 
Loliondo, Sale and 
Ngorongoro

Eneo hili ndilo lenye kilomita za mraba 1500 ambalo limekuwa na mgogoro 
1  https://ngorongorodc.go.tz/historia, imerejewa tarehe  30 April, 2022
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wa ardhi kwa muda mrefu ikijumuisha kata mbili (2) za Malambo na Piyaya 
vya Tarafa ya Sale, na kata sita (6) za tarafa ya Loliondo kata za Arash, 
Oloipiri, Maaloni, Oloirien, Soitsambu na Ololosokwan zenye jumla ya vijiji 23. 
Ieleweke kwamba mgogoro huu wa ardhi ya Vijiji inatokana na mgongano 
wa maslahi ya matumizi mbalimbali ya ardhi katika eneo la ardhi za Vijiji 
baina ya wananchi, mwekezaji (OBC) na Serikali. Mgogoro huu umedumu 
kwa zaidi ya miaka 30 ambapo kwa miaka ya hivi karibuni imechukuwa sura 
mpya baada ya serikali kuanza mchakato wa kumega ardhi hiyo ya Vijiji bila 
ridhaa ya wananchi na kuzua taharuki kubwa kila kona katika tarafa hizo. 

Ramani 1.2: Ramani ya Tarafa za Sale na Loliondo

Chanzo: Tume ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Wilaya ya Ngorongoro, 1994
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Idadi ya Watu: Kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2012, Wilaya ya Ngorongoro ilikuwa 
na idadi ya watu 174,278 Wanaume 
wakiwa ni 82,610 na Wanawake ni 
91,668 ambapo wastani wa ukubwa 
wa kaya ni 4.8 na ongezeko la watu 
katika Mkoa wa Arusha ikiwa ni 
asilimia 2.93.

Grafu 1.2: Idadi ya Watu 
Katika Wilaya ya Ngorongoro

Eneo la Vijiji la kilomita za mraba 1500, katika tarafa ya Loliondo na kata 
mbili za tarafa ya Sale ya Piyaya na Malambo hujumuisha vijiji vipatavyo 
23, wanaotegemea eneo hili, kwa maisha ya wafugaji na mifugo yao. Mbali 
na umuhimu wa malisho ya mifugo, eneo hili la kilomita za mraba 1500, 
hutumika na wamaasai kwa ajili ya shughuli za tamaduni hasa matambiko; 
kuabudia na maeneo yenye miti kwa ajili ya tiba za asili.

Grafu 1.3: 
Idadi ya watu 
katika Tarafa 
ya Loliondo 
na Kata za 
Malambo na 
Piyaya tarafa ya 
Sale

Idadi ya watu katika Tarafa ya Loliondo na Kata mbili za Tarafa ya Sale 
(Malambo na Piyaya) ambazo zipo kwenye mgogoro zina jumla ya wakazi 
66,496 kama inavyoonyeshwa katika grafu na mbili hapo juu.
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Grafu 1.4: Idadi ya watu kijinsia - Tarafa ya Loliondo na Sale

1.3 Idadi ya Mifugo

Tarafa za Sale na Loliondo katika kata Nane zenye mgogoro zina jumla ya 
mifugo 973,745. Mifugo hii ni pamoja na kondoo, mbwa, mbuzi, nguruwe, 
kuku, punda, bata na ng’ombe.  

Grafu 1.5: 
Idadi ya 
mifugo katika 
kata  Nane  
za  Tarafa ya 
Loliondo na 
Sale
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1.5 Malengo ya Taarifa 

Taarifa hii ya Wananchi kutoka Tarafa za Sale na Loliondo ina dhamira ya 
dhati ya kutafuta fursa ya kutafuta suluhu ya kudumu ya mgogoro huu wa 
ardhi katika maeneo Vijiji yetu. Malengo mahusisi ni kama yafuatayo;

a) Kubainisha mifumo ya wafugaji wa asili juu ya milki, usimamizi na 
matumizi ya ardhi katika tarafa za Loliondo na Sale.

b) Kuchambua hadhi ya ardhi (Legal Status) ya vijiji katika kata Nane 
za Taraza za Sale na Loliondo.

c) Kubainisha chanzo na historia ya mgogoro wa Ardhi katika tarafa 
za Loliondo na Sale 

d) Kuelimisha umma wa watanzania, viongozi wa Serikali na wadau 
wa uhifadhi, ardhi na maendeleo ya jamii kuhusiana na mgogoro 
wa tarafa za Loliondo na Sale ili kuweka rekodi ya taarifa sahihi na 
kuondoa upotoshwaji mkubwa unaofanywa na baadhi ya watu.

e) Kuchambua hoja za serikali kuhusu ardhi ya Vijiji vyenye mgogoro 
na kutoa maoni ya wananchi juu hali halisi ya hoja zeneyewe

f) Kutoa mapendekezo ya namna ya kusuluhisha mgogoro huo.

1.6 Muundo wa Taarifa

Taarifa hii imegawanyika katika sura kuu Tano, Sura ya kwanza inatoa 
maelezo kwa ufupi juu ya Wilaya ya Ngorogoro mahali ilipo, idadi ya watu, 
ukubwa wa wilaya. Katika sura hii pia taarifa za awali kuhusu eneo la Tarafa 
za Loliondo na Sale hasa mahali zilipo; idadi ya watu, mifugo na mfumo wa 
matumizi ya ardhi katika eneo la kilomita za mraba 1500. Malengo ya taarifa, 
mbinu na mchakato wote uliopitiwa katika kuandaa taarifa hii zimeainishwa 
katika sura hii. 

Sura ya pili inazungumzia taarifa muhimu juu ya hadhi ya ardhi kisheria ya 
eneo la ardhi ya vijiji katika Tarafa za Loliondo na sale na hasa eneo lenye 
kilometa za mraba 1500 zenye mgogoro wa miaka 30 sasa. Pia sura hii 
itafafanua zaidi mabadiliko ya kisheria toka enzi kabla, wakati wa wakoloni 
hadi sasa na jinsi mabadiliko hayo yalivyochangia migogoro ya ardhi au 
kupunguza migogoro hiyo. Vile vile sura hii inafafanua sheria mbalimbali 
zikiwemo sheria za ardhi, Wanyamapori, sheria za serikali za mitaa, sheria 
ya mipango ya matumizi ya Ardhi, na pia matamko ya viongozi mbalimbali 
wa vyama vya siasa na serikali kabla na baada ya uhuru.  Sehemu hii pia 
inaonyesha mfumo wa asili wa usimamizi wa ardhi katika tarafa hizi kwa 
taratibu za mila za jamii yenyewe. Sura ya Tatu inaangazia kwa kina kupitia 
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fafanuzi mbalimbali juu ya historia ya mgogoro, chanzo chake, madhara 
yatokanayo pamoja na jitihada zilizochukuliwa katika kutatua mgogoro 
ndani tarafa za Loliondo na Sale. Sura ya Nne inaeleza na kuchambua kwa 
kina hoja ambazo zimekuwa zikiwasilishwa na upande wa Serikali juu ya 
eneo la Vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale lenye kilomita za mraba 1500 
kwa nyakati na awamu tofauti za uongozi wa nchi. Sura ya Tano inatoa 
mapendekezo na maoni ya jamii juu ya jinsi gani mgogoro huu unavyoweza 
kushughulikiwa ili kufikia maridhiano baina ya serikali na wanavijiji. Mwisho 
kabisa sura hii inatoa hitimisho ya taarifa kwa kurejea na kutoa mwelekeo 
wa msingi juu ya taarifa.

1.7 Mchakato wa Upatikanaji wa Taarifa  

Sehemu hii inaonyesha mbinu zilizotumika katika kukusanya, kuchakata 
na kuandaa taarifa kupitia Kamati maalumu ya jamii kutoka katika kata 
8 iliyoundwa na wananchi kwa kuongozwa na Mh. Mbunge wa Wilaya 
Ngorongoro na Mwenyekiti wa CCM Wilaya kwa lengo la kuandaa 
mapendekezo ya utatuzi wa mgogoro huu wa ardhi katika eneo la Kilomita 
za mraba 1500. Kamati hii imeundwa na wajumbe zaidi ya 402 kutoka 
katika kata zote 8 wakiwemo Madiwani, viongozi wa Chama cha Mapinduzi 
Wilaya ya Ngorongoro, wenyeviti wa vijiji, viongozi wa mila, wawakilishi wa 
Wanawake, vijana na wataalamu wa jamii kwa lengo la kuratibu mapendekezo 
ya wananchi. 

Picha 1.1 
Sehemu ya 
Wajumbe 
wa Kamati 
ya Wananchi 
kutoka Tarafa 
za Loliondo na 
Sale wakiwa 
katika Mapitio 
ya rasimu ya 
Kwanza ya 
Taarifa.

2 Kiambatanishi cha Wajumbe wa Kamati
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Ili kuhakikisha kuwa taarifa na maoni ya wananchi yanakusanywa kwa upana 
na undani wake Kamati ilitumia mbinu mbalimbali zikiwemo;

a) Mikutano ya wananchi katika ngazi za vijiji na Kata  
b) Mikutano jumuishi ya Kata mbalimbali

Picha 1.2: Sehemu ya Wananchi kutoka tarafa ya Loliondo na Sale katika Kikao 
cha pamoja kujadili mgogoro wa Ardhi

c) Mikutano ya Wadau  

d) Mikutano ya makundi mbalimbali kama viongozi mila, wanawake, 
madiwani

e) Kupitia nyaraka mbalimbali za serikali kabla na baada ya Uhuru 

f) Kupitia machapisho mbalimbali kuhusiana na eneo lenye mgogoro

g) Kutembelea eneo lenye mgogoro kuthibitisha aina ya matumizi na 
kuona hali halisi. 
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Jedwali 1. 2: Orodha ya mikutano ya ukusanyaji wa tarafa ya Loliondo na Sale

Na Eneo Tarehe Aina ya Mkutano Idadi ya 
watu

 Kijiji cha 
Ormanie 

29 March, 
2022
     
2 Aprili, 
2022

kupitia maresho 
toka kamati ya 
mapendekezo ya 
Arusha 

545 

707

Kijiji Piyaya 15 Feb,2022

7 Aprili, 
2022

19 Aprili, 
2022

Majadiliano ya 
mgogoro wa ardhi 
(1500 sqkm)
Kupokea mrejesho 
wa kikao cha Arusha 
Ms TCDC, 
Kikao cha 
kujumuisha 
mapendekezo ya 
jamii 

295

Kijiji cha 
Arash 

15 Januari, 
2022,

5 Februari, 
2022

26 Februari, 
2022

5 Marchi, 
2022

19 Marchi, 
2022

Majadiliano na kutoa 
mapendekezo juu 
ya mapendekezo 
ya mgogoro wa km 
1500

1516

MS-TCDC-Arusha 3-4 Aprili, 
2022

Mapitio ya rasimu ya 
Kwanza ya Taarifa 

60

Lush Garden 
-Arusha 

24 Aprili, 
2022

Mapitio ya Rasimu 
ya pili ya Taarifa 

65



10

Kijiji cha 
Ormanie 

28 Aprili, 
2022

Mkutano Mkuu 
kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya pili 
ya taarifa 

258

Malambo Aprili 2022 Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

745

Madukani Aprili 2022 Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

328

Kirtalo Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

373

Ololosokwan March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

652

Oloipiri Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

379

Maaloni March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

415

Mbuken Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

314
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Loosoito March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

296

Olalaa Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

225

Engobereti March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

271

Oloiswashi Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu 
wa kuwasilisha na 
kupitia rasimu ya 
taarifa 

259

Jumla 7,703

Baada ya Kikao cha tarehe 3-4 March Mjini Arusha, wawakilishi wa kamati toka 
Tarafa ya Loliondo, Sale na Ngorongoro walikwenda Dodoma na kuonana 
na Waziri Mkuu na kumpa taarifa ya mchakato wa kamati.  Wawakilishi hawa 
walikuwa kumi na waliweza kueleza malengo ya taarifa hii inayoandaliwa na 
kamati. 

1.8  Vikwazo katika ukusanyaji wa Taarifa  

Katika ukusanyaji wa Taarifa hii kumekuwepo pia na vikawazo vilivyofanya 
maoni kuwa mgumu kupatikana.  Baadhi ya changamoto zilizokwamisha 
ukusanyaji wa taarifa na uandishi wa taarifa hii ni pamoja; 

(a) Viongozi wa kisiasa, wa kimila na watetezi wa haki za binadamu 
kukamatwa, kuitwa vituo vya polisi na kuhojiwa wakati zoezi hili la 
uandishi wa ripoti likiendelea. 
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Jedwali 1.3: Baadhi ya Viongozi wa kisiasa, wa kimila na watetezi wa haki 
za binadamu walioendelea kukamatwa, kuitwa vituo vya polisi na kuhojiwa 
wakati wa zoezi la kukusanya maoni ya wananchi (Machi-Aprili 2022).

Na Kiongozi Kata/Kijiji Cheo 
Tarehe ya 
kukama-
twa

Alikope-
lekwa

Hali ya Shauri 

Joel 

Clemence 
Malambo Diwani

Loliondo 

na Arusha 

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Motiko 

Risando
Malambo

Mwenyekiti 

wa Kijiji 
Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuwasili kituo 
cha Polisi

Simon Ndari Malambo Laigwanani Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

John Kulinja Malambo Laigwanani Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Simon Ole 

Nairiamu 
Piyaya Diwani Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Moloimet 

Saing’eu
Ololosokwan Diwani Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Ndirango 

Olesenge 

Loliondo/

Orgosorok

Mwenyekiti 

wa CCM 

Wilaya ya 

Ngorongoro

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Mathew 

Siloma
Arash Diwani

Loliondo-

Arusha 

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi

Mbeka Rago Maaloni Diwani Loliondo

Bado 
anaendelea 
kuripoti kituo 
cha Polisi
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b)  Kukosekana kwa barua rasmi kutoka kwa Waziri Mkuu/Serikali ya 
kutambua mchakato huu wa kuandaa taarifa ya mapendekezo. Kazi 
hii imefanyika kwa mazungumzo ya mdomo zaidi kati ya Waziri 
Mkuu , Mbunge na viongozi wa kamati hii ya mapendekezo .

(c)  Vyombo vya habari kuendelea kupotosha mchakato huu na 
kuchangia kukosekana kwa taarifa halisi

(d)  Muda mchache wa kukusanya taarifa 

(e)   Ukubwa wa mikutano ya jamii wakati wa kutoa maoni umechangia 
pia kushindwa kuweka kumbukumbu nzuri za mikutano hasa 
mahudhurio 

(f)  Ufinyu wa rasilimali fedha wakati wa ukusanyaji, uandishi na uhakiki 
wa taarifa hii
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SURA YA

PILI 

HADHI YA ARDHI YA VIJIJI VYA 
TARAFA ZA SALE NA LOLIONDO 

KISHERIA

2.0 UTANGULIZI

Sura hii imejikita zaidi katika kuelezea hadhi ya kisheria (Legal Status) 
ya eneo la ardhi ya vijiji katika Tarafa za Loliondo na Sale hasa eneo lenye 
kilometa za mraba 4000 zenye mgogoro wa miaka 30 sasa. Itafafanua zaidi 
mabadiliko ya kisheria toka enzi za wakoloni hadi sasa na jinsi mabadiliko 
hayo yalivyochangia migogoro ya ardhi au kupunguza migogoro hiyo. Vile vile 
sura hii inafafanua sheria mbalimbali zikiwemo sheria za ardhi, Wanyamapori, 
sheria za serikali za mitaa, na sheria ya mipango ya matumizi ya Ardhi, na 
pia matamko ya viongozi mbalimbali wa vyama vya siasa na serikali kabla na 
baada ya uhuru.  Sehemu hii pia inaonyesha mfumo wa asili wa usimamizi wa 
ardhi katika tarafa hizi kwa taratibu za mila za jamii yenyewe. 

2.1 Historia ya Utawala na Usimamizi wa Ardhi 

Eneo hili linachambua historia ya umiliki wa ardhi kwa jamii za kimasai hasa 
eneo la Loliondo na Sale kabla ya ujio wa wakoloni, wakati wa wakoloni na 
baada ya uhuru. 

2.1.1 Utawala wa Ardhi kabla ya Wakoloni

Mfumo wa umilikaji wa ardhi kabla ya utawala wa kikoloni ulikuwa ni wa 
kimila. Ardhi yote ilikuwa “ikimilikiwa” kimila na koo na makabila mbalimbali 
kwa taratibu za koo na makabila husika. Hapa msisitizo unawekwa kwenye 
aina ya umiliki yaani kimila na kwa taratibu za koo husika. Dhana ya ‘‘kumiliki” 
ardhi kwa wakati huo ilikuwa ni MATUMIZI, yaani mtu alipata/aligawiwa 
ardhi ili aitumie kwa matumizi mbalimbali ya ardhi kama ufugaji na kilimo na 
wala si kwa nia au sababu nyingine Wananchi (wamiliki) walikuwa na sauti 
ya mwisho katika ardhi yao, waliweza kumiliki, kutumia na kugawa ardhi 
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kadri walivyoona inafaa. Viongozi wa mila na jadi ndio walikuwa waangalizi 
na wasimamizi wa ardhi ya familia na ukoo na ndio walikuwa uwasilishaji wa 
migogoro pale ilipojitokeza. Maandiko mengi yanaonyesha kuwa kwa muda 
mrefu toka kabla na enzi za Wakoloni wa Kijerumani wafugaji wa kimasai 
wamekuwepo katika maeneo ya Loliondo na Sale na wakitumia rasilimali 
ardhi kwa sheria za kimila (Deemed Customary Rights of Occupancy).

2.1.2 Usimamizi wa Ardhi wakati wa Utawala wa Wajerumani 1886-1918

Baada ya Mkutano wa Berlin nchini Ujerumani uliofanyika mwaka 1884 
ambayo agenda yake kubwa ilikuwa ni wakoloni kugawana makoloni ya 
Bara la Africa na kuondoa migogoro baina yao juu ya utawala wa bara 
hili, Ujeremani ilikabidhiwa Tanganyika kuwa koloni lake kati ya makoloni 
mengine aliyokuwa nayo. Na kabla ya wakoloni wa Kijerumani ardhi yote ya 
Tanganyika ilikuwa inasimamiwa na sheria za kimila kwa mujibu wa taratibu 
za kila kabila na hivyo Wajerumani baada ya kuingia Tanganyika waliweka 
ardhi yote chini ya utaratibu wao. Kwa upande wao alianzisha utaratibu 
wao wa kumiliki maeneo yenye rutuba kwa ajili ya kuanzisha mashamba 
makubwa (Plantations).

Wajerumani walitunga sheria iliyomilikisha himaya ya Kijerumani ardhi ya 
Watanzania (Imperial Decree” Regarding Creation, Acquisition, Conveyance 
of Crown Land in 1895). Sheria hii iliwapa nguvu wajerumani ya kumiliki na 
kutumia ardhi yote ya watanganyika. Sheria hii ilifanya ardhi ya Tanganyika 
kuwa chini ya himaya ya Kijerumani (German Crown Empire) na yoyote 
aliyetaka ardhi ni sharti apewe na governor wa kijerumani. Wafugaji 
hawakuwa wakifanya shughuli za kilimo na badala yake walijikita kwenye 
shughuli za ufugaji ambayo haikuwa na madhara ya uharibifu wa ardhi. 

2.1.3 Usimamizi wa Ardhi wakati wa Utawala wa Waingereza 1919-1961

Utawala wa Kijerumani ulianguka baada ya vita kuu ya kwanza ya Dunia 
1918. Makoloni yote yaliyokuwa chini ya Wajerumani yaligawanywa kwa 
wakoloni wengine haswa walioshinda vita husika. Tanganyika kama baadhi 
ya makoloni mengine ilikabidhiwa kwa Waingereza na Umoja wa Mataifa. 
Mwaka 1923, utawala wa waingereza baada ya kuingia na kujiimarisha 
ulipitisha Sheria ya Ardhi, 1923. Sheria hii ilianzisha utaratibu wa kumilikisha 
ardhi (rights of occupancy). Lakini baadae ili kulinda haki za watanganyika na 
wazawa kumiliki ardhi kimila, mwaka 1928 dhana ya umiliki ardhi ilipanuliwa 
na kutambua milki ya ardhi kimila kuwa sehemu ya sheria za ardhi. Kwa 
maana hiyo maeneo yote ya Sale na Loliondo hadi Ngorongoro yalikuwa 
yanamilikiwa kihalali kwa taratibu za kimila. 
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Ramani 2.1: Matumizi ya Ardhi Kabla ya Mwaka 1958

Pamoja na kutungwa kwa sheria mpya ya Ardhi wakati huo wa utawala 
wa waingereza ni wakati huo pia zilitungwa sheria zinazo husiana na 
usimamizi, ulinzi wa wanyama pori na uhifadhi:3. Baadhi ya sheria za uhifadhi 
zilizotungwa wakati wa Uingereza zimefafanuliwa katika sura zinazofuata. 
Ingawa wakoloni walitunga sheria mbalimbali za uhifadhi wa wanyamapori 
ikiwa ni pamoja na sheria ya mwaka 1948, iliyo anzisha Hifadhi ya Serengeti. 
Sheria hii ndiyo iliyokuwa na madhara makubwa kwa jamii ya wafugaji 
toka Tarafa ya Loliondo na Ngorongoro. Sheria hii iliwaondoa wafugaji 
kutoka Serengeti na kusababisha wafugaji hao kuhamia na kuungana na 
wafugaji wenzao katika maeneo ya Ngorongoro na Loliondo mwaka 1959. 
Sheria zingine zilizoanzishwa kipindi hicho zililenga kusimamia uhifadhi wa 
wanyama pori na sio za milki ya ardhi. 

3 Neumann, RP 2000, ‘Land, justice, and the politics of conservation in Tanzania’, in Zerner C 
(ed), People, plants, and justice: the politics of nature conservation, Columbia University Press, 
New York, pp. 117–143., Neumann, RP 1998, Imposing wilderness: struggles over livelihood and 
nature preservation in Africa, University of California Press, Berkeley and Los Angeles, Neumann, 
RP 1995a, ‘Ways of seeing Africa: colonial recasting of African society and landscape in Serengeti 
National Park’, Ecumene, vol. 2, pp. 149169. And Neumann, RP 1995b, ‘Local challenges to global 
agendas: conservation, economic liberalization and the pastoralists rights movement in Tanzania’, 
Antipode, vol. 27, no. 4, pp. 363382. 
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2.1.4 Utawala na Usimamizi wa Ardhi baada ya Uhuru 1961-1989 

Baada ya kupata uhuru, sheria ya Ardhi ya 1923, ilifanyiwa marekebisho 
ili kukidhi matakwa ya wakati wa Serikali ya Tanganyika huru. Moja ya 
marekebisho yaliyofanywa ni kuondoa neno Gavana kwenye sheria hiyo 
ya kikoloni na kuandika neno RAIS. Mara baada ya kupata uhuru, serikali 
ya Tanganyika ilibadili mfumo wa umiliki wa ardhi kutoka milki wa moja 
kwa moja usio na ukomo (Freeholds) kwenda umiliki wa ardhi kwa vipindi 
maaulum (Leaseholds) vya 33, 66 na 99. Ardhi yote ikawa ardhi ya umma 
chini Rais, na Rais akapewa mamlaka/dhamana ya kusimamia ardhi yote 
kwa niaba ya watanzania.

Pamoja na kwamba hakukuwa na mabadiliko makubwa katika sheria ya 
ardhi, baada ya Uhuru, ila kulikuwa na mabadiliko katika dhana ya utwaaji 
wa ardhi ambapo sheria ya utwaaji wa Ardhi4 ilitungwa ili kutoa mamlaka 
kwa Rais kuweza kurudisha ardhi iliyokuwa chini au mikononi mwa watu 
binafsi kuwa chini ya umma au kubadilisha matumizi ya ardhi. Mabadiliko 
haya yalienda sambamba na Azimio la Arusha5 na hivyo mabadiliko ya 
sheria hii ilikuwa moja ya nyenzo ya utekelezaji wa Azimio la Arusha. Wakati 
huo hakuna mabadiliko yoyote ya sheria ya ardhi, hivyo ardhi yote ya mila 
ilibakia kuwa mikononi mwa jamii, hivyo kwa upande wa Ardhi za Tarafa ya 
Loliondo na Sale umilikaji na matumizi ya ardhi yaliendelea kuwa chini ya 
wananchi wenyeji ambapo kwa upande wa tarafa hizi ni wafugaji. 

Ramani 2.2: 
Matumizi ya 
Ardhi Baada ya 
1958

4 Na. 47 ya  1967
5 Tarehe 5 mwezi wa 2 mwaka, 1967
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Wakati wote wa Azimio la Arusha la 1967 na baada ya hapo serikali iliendelea 
na jitihada mbalimbali hasa katika ujenzi wa uchumi na kuwaleta watu 
pamoja kwa kile kilichokuwa kinatajwa kuwa ni kurahisisha maendeleo. Na 
hadi kufikia miaka ya 1970 serikali ilikuja na Sera ya Ujamaa na Kujitegemea. 
Lengo kuu la Azimio la Arusha pamoja na malengo mengine ilikuwa na lengo 
la kurudisha misingi ya uzalishaji mali mikononi mwa umma. 

Ni muhimu kusisitiza pia kwamba kipindi hiki ndicho kilichokuwa na nyakati 
za utwaaji wa ardhi za Wafugaji hasa kwa maeneo ya Hanang (1970-1990) 
na Loliondo - (Breweries Ltd  - 1984) ambapo maeneo makubwa ya nyanda 
za malisho yaliweza kutwaliwa na kuwa sehemu ya mashamba ya serikali na 
ranchi za taifa maarufu kama NAFCO na NARCO na kupelekea kufunguliwa 
kwa kesi nyingi za kupinga utwaaji huo wa ardhi ya wafugali kama vile 
Mulbadaw Village Council and 67 Others vs. NAFCO6, Yoke Gwaku and 5 
Others vs. Gawal Farms Limited and NAFCO7 na Isata Ndekerei & 14 others 
vs. Tanzania Breweries Limited Farms8, kwa upande wa Loliondo. 

Pamoja na kwamba uanzishwaji wa mashamba haya yalikuwa kwa ajili ya 
serikali, lakini baadaye yalikuja kubinafsishwa/kuuzwa kwa makampuni 
binafsi kwa mfano shamba la Sukenya Na. 373 lenye ekari 12,617 iliuzwa kwa 
kampuni tanzu ya Thomson Safari inayojulikana kama Tanzania Conservation 
Limited (TCL) mwaka 2006 na kupelekea wananchi wa Vijiji Vitatu vya 
(Mondorosi, Sukenya and Soit Sambu) kufungua kesi ya ardhi Na. 26 ya 
20139 kwa ajili ya kudai ardhi hiyo ya Vijiji.

Vile vile Kijiji cha Ololosokwan kilifungua kesi ya Ololosokwan Village Council 
vs. Tanzania Cattle Products and Conscorp Tanzania Limited10, juu ya ardhi 
ya Kijiji yenye ukubwa wa hekari 25,000. Pande zote ziliamua kufanya 
makubaliano ya usuluhishi wa mgogoro nje ya Mahakama na kupelekea 
baadaye kusaini makubaliano ya uwekezaji katika eneo hilo11. Katika jitihada 
na harakati hizo za ulinzi wa ardhi ya wananchi, Kijiji cha Ololosokwan mwaka 
2011 kilifungua kesi upya ya Ololosokwan Village Council vs. Tanzania Cattle 
Products and Andbeyond Tanzania Ltd,12 baada ya kugundua kuwa kampuni 
ya Tanzania Cattle products ambayo iliridhiwa na Andbeyond ilipata hati ya 
kumiliki ardhi Na.9990 kwa njia ya udanganyifu, ambapo 2012, walikubali 
kumaliza mgogoro nje ya mahakama na kurudisha (surrender) hati hiyo.

6 (1984) T.L.R. p. 15-27 HC-Arusha
7 Civil Case No. 52 of 1988 HC-Arusha (unreported)
8 Magistrate Court of Arusha Case No. 74 of 1987
9 Mondorosi Village Council, Sukenya Village Council and Soit Sambu village Council Vs. Tanzania 
breweries LTD, Tanzania Conservation LTD, Ngorongoro District Council, The Commissioner for 
Lands and Attorney general (HC-Arusha) Land Case No. 26 of 2013
10 Civil Case No. 31 of 1994.
11 Tarehe 26/10/1999, Agreement between Ololosokwan Village Council and Conscorp Tanzania 
Limited (CC Africa), see Annex 2
12 Land Case No. 15 of 2011 (HC-Arusha)
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2.1.5 Uanzishwaji wa Wilaya Ngorongoro na Usajili wa Vijiji 

Baada ya Uhuru serikali iliendeleza mfumo wa utawala ambapo wilaya na 
Vijiji viliendelea kuwa sehemu ya utawala wa Serikali za Mitaa ambapo eneo 
la wilaya Ngorongoro ilikuwa chini ya utawala wa Wilaya ya Maasai. Wilaya 
ya Maasai ilijumuisha Wilaya za sasa za Kiteto, Simanjiro, Monduli, Longido 
na Ngorongoro na makao makuu ya wilaya ikiwa ni Monduli. Baadaye mwaka 
1979, Wilaya mpya ya Ngorongoro ilianzishwa ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi.

Ikumbukwe kwamba kabla ya uanzishwaji wa Wilaya Ngorongoro, wananchi 
katika tarafa za Loliondo na Sale walikuwa wakiishi na kumiliki ardhi katika 
vijiji vyao vilivyosajiliwa ndani ya iliyokuwa Wilaya ya Maasai.  Baadhi ya vijiji 
katika tarafa vilisajiliwa kabla ya kuanzishwa kwa Wilaya mpya ya Ngorongoro 
ni kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini na kiambatanisho 
namba 113 na 2.

Jedwali 2. 1:Baadhi ya Vijiji Vilivyo Sajiliwa mwaka 1978 katika Tarafa za 
Loliondo na Sale

Na Jina la Kijiji 
Tarehe ya 
Kuandikishwa 

Namba ya Hati 
ya Usajili 

1 Malambo 28 Februari, 1978 AR.KIJ.372

2 Piyaya 15 Aprili, 1978 AR.KIJ.431

3 Arash 8 Septemba, 1978 AR.KIJ.405
4 Oloosoito/Maaloni 8 Septemba, 1978 AR.KIJ.406

5 Oloirien/Magaiduru 8 Septemba, 1978 AR.KIJ.407
6 Soitsambu 8 Septemba, 1978 AR.KIJ.402

7 Ololosokwan 15 Aprili,  1978 AR.KIJ.403

2.1.6 Utawala na Usimamizi wa Ardhi Kuanzia Mwaka 1990- 2022

Sehemu hii n inaachambua na kufafanua umiliki wa ardhi za kifugaji mara 
baada ya kuingia katika mfumo wa soko huria na pia wakati Tanzania ilipoanza 
kufanya mabadiliko au maboresho ya sheria za ardhi hapa Tanzania. Eneo 
hili linachambua umiliki wa ardhi ya vijiji na ardhi za vijiji kwa taratibu za 
kimila lakini chini ya sheria na sera mpya za ardhi. 

13 Kiambatanisho Na. 1
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2.1.6.1 Upimaji wa Vijiji na Kupata Hati/Vyeti vya kumiliki Ardhi

Kipindi hiki itakumbukwa kuwa kulikuwa na jitihada za mageuzi makubwa ya 
upimaji wa Vijiji vya wafugaji katika Tarafa za Loliondo na Sale kwa kupitia 
viongozi wa Vijiji, Kata, wilaya na mashirika ya kiraia ambapo vijiji mbalimbali 
vilipimwa na kupata Hati za kumiliki ardhi katika Vijiji vyao. Mchakato huu 
ulisimamiwa na Halmashauri ya wilaya ya Ngorongoro kwa msaada wa 
mashirika ya KIPOC na ADDO. Jumla ya ardhi ya vijiji vyenye ukubwa wa 
Hekta  346,672 za tarafa ya Loliondo vilipimwa na kupatiwa  hati za umiliki 
wa ardhi, baadhi ya vijiji  ni pamoja na Arash, Loosoito/Maaloni, Olorien/ 
Magaidur, Oloipiri, Soitsambu na Ololosokwan, kwa mujibu wa sheria ya 
ardhi ya mwaka 1923. 14 

Jedwali 2. 2:Vijiji vilipimwa na kuwa Hati Miliki za Ardhi

NA. JINA LA KIJIJI NAMBA 
HATI TAREHE

NAMBA 
YA 
CHETI

TAREHE

UKUBWA 
WA 
ARDHI 
(HEKTA)

1 Arash 7264 13.10.1990 66,800

2 Oloosoito/
Maaloni 

7259 13.10.1990 77,860

3 Oloirien/

Magaiduru

13.10.1990 30,340

4 Oloipiri 7182 13.10.1990 47,100

5 Soitsambu 7275 13.10.1990 73,342

6 Ololosokwan 7262 13.10.1990 1NGR 26.01.2006 51,230

Jumla ya Hekta 346,672

2.1.6.2 Tume ya Rais ya Uchunguzi wa Masuala ya Ardhi -1991

Kutokana na migogoro mingi iliyoibuka katika nchi  yetu kuanzia miaka 
1970s-1990s Rais wa wakati huo Mh. Alli Hassan Mwinyi, mwaka 1991 aliunda 
tume  iliyongozwa na Prof Issa Shivji ili kuchunguza vyanzo vya migogoro 
ya ardhi15. Tume ilizinguka nchi nzima kukusanya maoni ya wananchi na 
hatimaye kuandika taarifa na kuwasilisha mapendekezo kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Ifahamike kuwa kabla ya tume hiyo sheria ya ardhi 
iliyokuwa inatumika ni ya Kikoloni ya mwaka 1923 na hivyo mapendekezo ya 
taarifa ya tume ni pamoja na kutunga Sheria mpya za Ardhi ambazo zinatokana 
na maoni ya watanzania ili kukidhi matakwa na maslahi ya wananchi.

14 Kiambatanisho Na.2
15 Ministry of Lands, Housing and Urban Development & Scandinavia Institute of African Studies 
(1994) Report of the Presidential Commission of Inquiry into Land matters, Vol. I
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Baadhi ya mapendekezo ya tume ni pamoja na kuingiza suala la ardhi katika 
katiba ili kulipa ulinzi wa uhakika, kuondoa milki ya hatma mikononi mwa 
Rais, kugawa ardhi katika makundi ya ardhi ya kijiji, ya hifadhi na ardhi 
ya jumla, kuunda mfumo wa usuluhishi na utatuzi wa migogoro ya ardhi, 
kutungwa kwa sera na sheria ya ardhi inayobainisha mahitaji na maslahi ya 
makundi mbalimbali ya kijamii na kufafanua majukumu ya dola na wadau 
wengine katika ardhi.  Ifahamike kuwa Tume ya uchunguzi ya masuala ya 
ardhi ya Prof Issa Shivji, ilitembelea Loliondo, kuchunguza migogoro ya Ardhi 
baina ya wafugaji na makampuni yaliyopora ardhi au wawekezaji zikiwepo 
mashamba binafsi.

2.1.6.3 Sera ya Taifa ya Ardhi na Sheria za ardhi za 1999

Sera ya Taifa ya Ardhi16 na Sheria mpya za ardhi za 1999 ni matokeo ya 
mapendekezo ya Tume ya Rais ya Masuala ya Ardhi. Baada ya mawasilisho ya 
mapendekezo ya Tume, serikali ilitunga Sera Mpya ya ardhi ya 1995, na miaka 
mitatu baadaye yaani 1999, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
lilitunga na kupitisha Sheria mbili za ardhi yaani, sheria ya Ardhi17 na Sheria ya 
Ardhi ya Vijiji.18 Sera ya Ardhi ilisisitiza kuhusu maeneo ya nyanda za malisho 
na kuelekeza utaratibu wa kuyatunza na kuyalinda uanzishwe kisheria ambapo 
maeneo yote ya wafugaji yanayotumika kwa ajili ya nyanda za malisho kama 
ilivyo eneo la Vijiji la kilometa za mraba 1500 la Loliondo na Sale.

Picha 2.1: 
Lengo na 
Tamko la 
Saera ya Ardhi 
kuhusu Nyanda 
za Malisho kwa 
Wafugaji

16  1995
17 Sheria ya Ardhi  Na. 4 ya mwaka 1999
18 Sheria ya Ardhi  Na. 5  ya mwaka 1999
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Sheria Namba 4 ya Ardhi hutumika kusimamia Ardhi ya jumla hasa maeneo 
ya mijini na Vijijini pale ambapo kuna ardhi iliyosajiliwa kwa mujibu wa 
Sheria Na. 4 ya Ardhi ya 1999, zikiwemo ardhi za uwekezaji na hivyo sheria 
hii ipo chini ya usimamizi wa Kamishina wa Ardhi. Sheria ya ardhi ya Vijiji 
imepeleka mamlaka ya maamuzi ya ardhi kwenye mikutano mikuu ya Vijiji 
ili kudhibiti utoaji holela wa Ardhi iliyokuwa ikitekelezwa na Halmashauri za 
vijiji bila ridhaa ya wananchi ambapo ilisababisha migogoro mikubwa katika 
maeneo yote nchini. 

Ramani 2.3: Matumizi ya sasa ya ardhi katika tarafa za Loliondo na Sale

Kwa mujibu wa Sheria ya ardhi ya Vijiji Halmashauri za Vijiji kwa kushirikiana 
na mikutano mikuu zimepewa mamlaka ya kupima ardhi ya Vijiji na kufanya 
mipango ya matumizi ya ardhi ambapo, wanapangilia matumizi yote ya 
ardhi ya kijiji kulingana na mahitaji na matakwa ya wananchi. Vilevile 
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Sheria ya Mipango ya matumizi ya Ardhi19 inatambua halmashauri za Vijiji 
kama moja ya Mamlaka ya upangaji wa matumizi ya ardhi katika ngazi ya 
Kijiji kwa kushirikiana na Timu ya wilaya ya upangaji wa matumizi ya ardhi 
(PLUM) ambayo jukumu lake kubwa ni kushauri na kusaidia katika masuala 
ya utaalamu na si kufanya maamuzi katika upangaji wa matumizi ya ardhi 
ya Vijiji.

Mfano kwa upande wa Tarafa ya Loliondo na Sale, Vijiji vya Ololosokwan na 
Engaresero viliweza kurejewa kupimwa upya na kupata vyeti vya ardhi vya 
vijiji na kufanya mipango ya matumizi ya ardhi. Mpango huu wa Engaresero 
wa 2016 ni marejeo ya mpango wa 2008 wa matumizi bora ya ardhi. Kijiji 
cha Ololosokwan nacho kama inavyoonekana kwenye ramani kina mpango 
kina mpango wa matumizi ya ardhi toka mwaka 2008.

Ramani 
2.4: 
Ramani ya 
matumizi 
ya ardhi ya 
Kijiji cha 
Engaresero 
2016-2026

Chanzo: 
Kijiji cha 
Engaresero, 
2016

19 Sheria Na. 6 ya 2007
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Ramani 2.5: Ramani ya matumizi ya Ardhi ya Kijiji cha Ololosokwan 2008Chanzo: 
Kijiji cha Ololosokwan, 2008

2.1.6.4 Hadhi/Uhalali wa Hati za Ardhi za Vijiji kisheria

Sheria ya Ardhi ya mwaka 1923 katika kifungu cha 9, kilimpa mamlaka 
Mkurugenzi wa Huduma za Maendeleo ya Ardhi kutoa hati za kumiliki ardhi 
za Vijiji. Sheria Mpya za Ardhi za mwaka  1999, vinaruhusu utoaji wa Vyeti 
vya ardhi vya Vijiji tofauti na hati za ardhi zilizotolewa kwa Vijiji kwa mujibu 
wa Sheria ya ardhi ya mwaka 1923,iliyofanyiwa marekebisho mara kadhaa 
baada ya uhuru. Vilevile Sheria hizo za ardhi zimeendelea kutambua hati 
hizo ambapo imeainishwa katika vifungu mbalimbali vya Sheria ya ardhi 



25

ya Vijiji Na.5 ya mwaka 1999, kuanzia kwenye tafsiri ya maana ya ardhi ya 
Vijiji. Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Kijiji kifungu cha 7 (1), Ardhi ya Kijiji 
inajumuisha:

• Ardhi yote iliyoko ndani ya mipaka ya Kijiji kilicho sajiliwa kwa  mujibu wa 
kifungu 22 cha Sheria ya Serikali za Mitaa [Mamlaka za wilaya] Na. 7 ya 
Mwaka 1982

• Ardhi iliyotengwa kama ardhi ya kijiji kwa mujibu wa Sheria za uanzishwaji 
na makazi ya Vijiji ya Mwaka 1965

• Ardhi ambayo imewekewa mipaka kama Kijiji kwa sheria mbalimbali za 
kiutawala kabla ya kutungwa kwa sheria za ardhi za 1999 au kwa mujibu 
wa mifumo na misingi ya kupokea au ya kimila inayotumika Tanzania. 

• Kutungwa kwa sheria za ardhi wanavijiji walikuwa wanatumia kama ardhi 
ya vijiji kwa matumizi mbalimbali ikiwemo shughuli za ufugaji kwa miaka 
12 kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria.

Kifungu cha 7 (12) cha sheria ya ardhi ya Vijiji inatambua hati zote za milki ya 
ardhi ya Vijiji vilivyotolewa kwa mujibu wa sheria zingine kabla ya kutungwa 
kwa sheria hiyo20. Hivyo kwa mujibu wa vifungu hivyo vya sheria ya Ardhi 
ya Vijiji ya 1999, Vijiji vyote vya tarafa za Loliondo na Sale vilivyosajiliwa 
kwa Mujibu wa Sheria ya Serikali za mitaa [Mamlaka za wilaya] Na. 7 ya 
1982 na kupata hati za kumiliki ardhi ni halali na vinaendelea kutambulika 
kisheria. Aidha ni dhahiri kuwa hatua ya Serikali ya kumega ardhi ya Vijiji 
kiasi cha kilomita za mraba 1,500 inavunja Ibara ya 24 ya katiba ya jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania21 na sheria za ardhi badala ya kutimiza jukumu 
lake la kusimamia utekelezaji wake.

2.1.5.5 Sheria Ndogo za Vijiji 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, kama ilivyo 
rekebishwa mara kwa mara, katika Ibara ya 145 (1) inasema “Kutakuwa na 
vyombo vya Serikali za Mitaa katika kila Mkoa, Wilaya, mji, na kijiji, Katika 
Jamhuri ya Muungano, ambavyo vitakuwa vya aina na majina yatakayowekwa 
na Sheria iliyotungwa na Bunge au na Baraza la Wawakilishi”. Ibara ya 145 
(2) “Bunge au Baraza la Wawakilishi, Kadri itakavyokuwa, litatunga Sheria 
itakayofafanua utaratibu wa Kuanzisha vyombo vya serikali za Mitaa, miundo 

20 Village Land Act, section 7 (12) that, A certificate or other document of registration issued to 
any village registered under the provisions of section 22 of the Local Government (District Au-
thorities) Act Cap. 287* shall, where the Ministry responsible for Lands approves that it satisfies 
the conditions for the grant of certificate of village land, have the same effect and force as regards 
village land as a certificate of village land issued to a village under this section. 
21  1977, Kama ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa mara.
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na wajumbe wake, njia za mapato na utaratibu wa utekelezaji wa shughuli za 
vyombo hivyo”. Tafsiri ya ibara hii katika uanzishwaji wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ambazo ni pamoja na Halmashauri za Vijiji inaonyesha chimbuko 
la mamlaka ya Vijiji kuwa Katiba ya nchi22, na pili ibara hii inaagiza bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutunga sheria zitakazo wezesha 
mamlaka hizo za serikali za Mitaa kutunga sheria ndogo ili kuwezesha 
utekelezaji na usimamizi rasilimali za wananchi katika maeneo ya Vijiji.

Kwa msingi huo wa Ibara ya katiba tajwa; bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ilitunga sheria ya Serikali za Mitaa [Mamlaka za wilaya] Na. 7 ya 
mwaka 1982, ambayo katika kifungu cha 168 inaruhusu Vijiji kutunga sheria 
ndogo ili kurahisisha usimamizi wa rasilimali na uendeshaji wa shughuli za 
vijiji. Katika kutekeleza matakwa ya Katiba na Sheria, vijiji katika Tarafa za 
Loliondo na Sale zilitunga na kutekeleza sheria ndogo za vijiji23 ambazo 
zimewezesha kwa kiwango cha juu usimamizi na utunzaji wa rasilimali asili. 
Sheria hizi zinaainisha mipango mbalimbali za wananchi katika utawala, 
usimamizi na ulinzi wa ardhi ambayo imeendelea kuvamiwa na kuporwa 
kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya ubora wake. 24

Ramani 2.6: 
Usimamizi wa nyanda 
za malisho kijiji cha 
Ololosokwan kwa 
kutumia sheria Ndogo 
za Kijiji za 2000, kwa 
nyakati za kiangazi na 
masika

Chanzo: Kijiji cha 
Ololosokwan

22 Kiambanisho Na. 3
23 Sheria Ndogo za vijiji vya Malambo, Ololosokwan, Olosoito/Maaloni, Oloipiri, Soitsambu na En-
garesero
24 Ripoti ya TNRF, Integrating Pastoralist Livelihoods and Wildlife Conservation? Options for Land 
Use and Conflict Resolution in Loliondo Division, Ngorongoro District February 2011 https://www.
tnrf.org/files/Integrating%20Pastoralist%20Livelihoods%20and%20Wildlife%20Conservation_FI-
NAL_FINAL.pdf, imerejewa tarehe 4/5/2022.
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2.2 Historia ya Sheria za Wanyamapori

Sura hii inachambua sheria za uhifadhi wa wanyamapori wakati wa ukoloni na 
baada ya huru na madhara yake kwa ardhi ya wafugaji wa kimasai. Uwepo wa 
mapori ya wanyama katika eneo la Sale na Loliondo ulikuwa ni wa muda mrefu 
toka miaka ya wakoloni wa Kijerumani hadi wakoloni wa Kingereza.  Ilipofika 
miaka ya 1930, Serikali ya kikoloni ya Waingereza waliona umuhimu wa kuanza 
kutunga sheria za kulinda maeneo ya wanyama pori hapa nchini na pia kuweka 
utaratibu wa kisheria wa kufanya shughuli za kiwindaji.  Kwa miaka yote hiyo 
ya nyuma wakati wa ukoloni mapori haya ya Loliondo na Sale yalikuwa katika 
maeneo ya wananchi yanayomilikiwa kisheria kama ilivyofafanuliwa hapo juu 
kwa lengo la kulinda na kuratibu shughuli za Wanyama pekee. 

2.2.1 Sheria za Hifadhi wakati wa Utawala wa Wakoloni 1885-1959

Jitihada za kutaka kuanzisha maeneo ya uhifadhi na mapori tengefu kisheria 
zilianza rasmi na Wajerumani mwanzoni mwa karne ya 20. Mikakati yote hii 
zilijaribu kwa kiasi fulani kutambua umiliki wa kimila wa ardhi wa jamii asili. 
Mikakati hii kwa maeneo mengi ya Afrika Mashariki zilianzisha taratibu za 
kuweka mazingira ya jamii ya wamasai kuanza kusumbuliwa katika maeneo 
yao. Pamoja na kwamba ardhi ya wamasai Tanzania haikukaliwa na wakoloni, 
tishio kubwa lilikuja kuwa badaye ni taratibu za kisheria za uhifadhi wa rasilimali 
asili na mbuga za Wanyama kuanza kupewa kipaumbele na serikali za wakoloni. 

Himaya ya Wajerumani (German East Africa ) ilianza kuweka mikakati 
ya kumiliki maeneo kuanzia mwaka 1885 hadi 19914 walipovamiwa na 
kuondolewa na Waingereza. Mfano mwanzoni mwa karne ya 20, Wajerumani 
walianzisha Sheria ya kusimamia Wanyama Pori iitwayo Game Preservation 
Ordinance ya mwaka 1908 hadi 1911.25 Baadaye baada ya vita ya kwanza ya 
Dunia Waingereza walikuja na kutunga sheria ziingine nyingi baada ya vikao 
huko Waingereza kuamua kulinda Wanyama na maeneo yao kama ifuatavyo 
zenye kulenga kwenye usimamizi wa wanyama pori na uhifadhi:26

(i) Kuanzishwa kwa Idara ya Wanyamapori  (Tanganyika Game Department 
in 1919)

(ii) Sheria ya Wanyamapori (The Game Preservation Ordinance 1921) 
iliyoanzisha pia Pori la Akiba la Serengeti kwa wakati huo wa 1929. 

25 Ojalammi, S. (2006). Contested lands: Land disputes in semi-arid parts of northern Tanza-
nia. PhD Thesis, University of Helsinki, Finland. Available at: http://ethesis.helsinki.fi/julkaisut/mat/
maant/vk/ojalammi/conteste.pdf 
26 Neumann, RP 2000, ‘Land, justice, and the politics of conservation in Tanzania’, in Zerner C 
(ed), People, plants, and justice: the politics of nature conservation, Columbia University Press, 
New York, pp. 117–143. 
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(iii) Sheria ya Ardhi ( Land Ordinance 1923 )

(iv) Sheria mpya ya wanyamapori ( New Game Ordinance ya 1948), Sheria 
hii ndiyo iliokuja na utaratibu wa kuanzishwa Hifadhi ya Serengeti 
(Serengeti National Park).27 Hii ndiyo sheria ya kwanza iliyoanza kuleta 
maumivu makubwa hasa kwa ardhi za Wamasai waliokuwa wanaishi 
Serengeti, Ngorongoro na Loliondo.  Mwaka 1959 Kutokana na sheria 
hii, Wamasai wakaondolewa maeneo ya Serengeti ya Mwaka 1959 
na kuamishiwa maeneo ya Ngorongoro na Loliondo na kuungana na 
ndugu zao wengine. 

(v) Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ya 1959- Sheria hii 
ilianzishwa na watawala kwa kikoloni ili kuhifadhi eneo la Ngorongoro 
na pia kuwalinda na kuendeleza jamii ya wamasai walikuwepo na 
waliohamishiwa eneo la Ngorongoro kupisha uanzishwaji wa Hifadhi 
ya Taifa ya Serengeti.

2.2.2 Sheria za Uhifadhi Baada ya Uhuru 

Sura hii ndogo inachambua sheria za uhifadhi na usimamizi wa Wanyama 
pori zilizotungwa baada ya uhuru. Eneo hili linatizama haki za wafugaji 
kumiliki ziliadhirika kwa kiasi gani kwa ujio wa sheria hizi.  Eneo hili linasaidia 
kujua hadhi ya kisheria ya maeneo ambayo sheria za uhifadhi na usimamizi 
wa Wanyama pori zilitungwa na kutumika.  Katika sura hii ndogo Sheria ya 
Wanyama Pori ya 1974, pamoja na Sheria Mpya ya 2009 itachambuliwa kwa 
kina kwa lengo la kuangalia uhusiano wa sheria hizi na ardhi za vijiji. 

2.2.2.1 Sheria ya Wanyama Pori ya Mwaka 1974 

Baada ya uhuru serikali ya Tanzania ilitunga sheria ya Uhifadhi wa wanyama 
pori ya mwaka 197428 na kuanzisha mapori tengefu ambapo Loliondo na Sale 
yalitangazwa kwenye Gazeti la Serikali Na. 269 la 1974. Sheria ya Wanyama 
Pori ya mwaka 1974, imechambuliwa zaidi kwa lengo la kubainisha uhusiano 
na uwepo wa sheria hii na ardhi za vijiji. Uchambuzi wa sheria hii itaainisha 
jinsi mapori tengefu na mapori ya akiba yalivyo anzishwa kwa lengo la 
kusimamia rasilimali za wanyama pori kipindi cha nyuma bila kuathiri milki 
za kimila za ardhi katika ardhi za Vijiji wakati wa ukoloni na baada ya Uhuru.  
Kabla ya sheria hii ya wanyamapori kutungwa baada ya uhuru, kulikuwa na 
sheria ya Ukoloni iliyoitwa Fauna Game Ordinance, iliyoanzisha pori la akiba 
la Loliondo katika ardhi ya vijiji ambayo ilikuwa inatumika kwa taratibu za 
mila na tamaduni zao kama ilivyokuwa nchi nzima kabla ya ukoloni. Sheria 
ya Wanyama pori ya mwaka 1974  ilitambua aina tatu za mfumo wa ulinzi 

27 Ole Nangoro, BN 1998, ‘Branding the land: Maasai responses to resource tenure insecurity and 
social change’, in Horn, F (ed), Economic, social and cultural rights of the Maasai, University of 
Lapland, Rovaniemi. 

28 Na 12 ya Mwaka 1974
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wa maliasili ,  Mapori ya Akiba ( Game reserves) Hifadhi za Taifa (National 
Parks ) na Pori tengefu (Game Controled areas).  Mapori tengefu pekee 
ndiyo yalianzishwa katika maeneo ya Vijiji ambapo hayakuwa na mgogoro 
kwa kuwa hayakugusa milki ya ardhi ya Vijiji.

Ikumbukwe pia kwamba eneo hili la Loliondo ndilo ambalo wakoloni 
walionyesha kuwa makazi ya wenyeji baada ya uanzishwaji wa Hifadhi ya 
Serengeti. Lakini wakati wa ukoloni dhana ya mapori ya akiba yalianzishwa 
kwa lengo la kusimamia wanyamapori bila kuathiri matumizi na mila za 
usimamizi wa ardhi za wenyeji. Hata hivyo changamoto za kimaslahi kati 
ya vijiji vya wafugaji na makampuni binafsi za kitalii na kiwindaji zilianza 
pale Tanzania ilipoingia katika sera za mfumo wa soko huria na kuanza 
kubinafsisha hadi mashirika yaliyokuwa yanaratibu maswala ya rasilimali 
asili hapa nchini.Serikali iliruhusu hadi makampuni binafsi kuanza kusimamia 
shughuli za uwindaji. 

Miaka hiyo kabla ya ubinafishaji mfano kazi za uwindaji zilikuwa chini ya 
Tanzania Wildlife Company (TAWICO) lakini baada ya miaka 1990 makampuni 
binafsi yalishamiri katika utalii wa uwindaji na ndio ujio wa Kampuni ya Kiarabu 
ya Kiwindaji ya (OBC) ulipoanzia katika eneo la Loliondo miaka ya 1992, na 
kupewa eneo lote la kilometa za mraba 4000 la Vijiji vya Loliondo na sale.  
Ujio wa Kampuni hii ya Kiarabu ilianzisha changamoto ya wananchi kutumia 
maeneo yao ya vijiji kinyume na sheria za ardhi na pia sheria hii ya Wanyama 
pori ya 1974. Migogoro mingi ilianza kuzuka baina ya kampuni hii na wananchi 
na pia baina ya kampuni hii ya OBC na watumiaji wengine wa ardhi ya vijiji 
kama makampuni mengine yanayofanya kazi za kitalii eneo hili. 29

2.2.2.2 Sheria ya Wanyamapori ya Mwaka 2009

Mwaka 2009 Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga Sheria 
Mpya ya Wanyamapori30 ambayo ilileta mabadiliko katika usimamizi wa 
wanyamapori na uhifadhi. Katika sura hii ndogo, uchambuzi wa sheria ya 
Wanyamapori inaangazia na kuangalia madhara au matokeo ya mabadiliko 
haya kwa ardhi ya vijiji katika Taraza za Sale na Loliondo. 

Mabadiliko yaliyotokea baada ya kutungwa kwa Sheria Mpya ya wanyama pori 
ya mwaka 2009, iliyofuta sheria ya zamani ya mwaka 1974. Kifungu cha 16 (5) 
cha sheria hiyo mpya ya mwaka 2009, kinamtaka kwamba Waziri Mwenye 
dhamana kuhakikisha anafanya mapitio ya mapori Tengefu na kutenganisha 
na ardhi ya Vijiji ndani ya mwaka (miezi 12) baada ya kuanza kutumika kwa 

29 Framing Of Resource Use Conflicts in Loliondo Game Controlled Area- Tanzania -Wildlife Tour-
ism, Conservation And Pastoralism Interface  available at Https://Edepot.Wur.Nl/221913
30 Sheria Na. 5 ya 2009
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sheria hiyo, ambapo Waziri hakuwahi kutekeleza kifungu hicho cha sheria cha 
kutenganisha ardhi ya Vijiji na Mapori tengefu. Sheria hii imepiga marufuku 
shughuli zote za kibinadamu katika maeneo ya mapori tengefu ambayo 
kimsingi yalikuwa yamepachikwa katika ardhi za Vijiji kwa kuwa lengo lake 
lilikuwa ni kusimamia rasilimali za wanyama pori na sio milki ya ardhi.

Pamoja na uwepo wa mgogoro wa ardhi ya Vijiji kwa takribani katika Tarafa 
za Loliondo na Sale kuanzia miaka ya 1992, mabadiliko hayo ya kisheria 
yamechochea kasi ya mgogoro baada ya kutekelezwa kwa jaribio la kutenga 
eneo halali la Vijiji lenye ukubwa wa kilomita za mraba 1500, kupitia Mpango 
wa Matumizi ya Ardhi ya wilaya ambayo ilifadhiliwa na Kampuni ya uwindaji 
ya OBC mwaka 2010, kwa lengo la kulinda malsahi yake ya uwindaji katika 
eneo hilo. Baada ya wananchi kugundua nia ya Kampuni ya OBC kumegewa 
ardhi ya Vijiji, mgogoro mpya iliibuka ambapo Kijiji cha Soitsambu mwaka 
2010 ilitoa Notisi ya kusudio la kumuondoa OBC kwenye ardhi ya Kijiji kwa 
barua yenye kumbukumbu namba AR/KJ/55/402/4/1331, kwamba ifikapo 
mwezi Desemba Kijiji hicho kitakuwa huru kupangia matumizi mengine 
katika ardhi hiyo ya Kijiji32.

Matokeo ya Mabadiliko ya Sheria ya 2009 kwa Pori Tengefu la Loliondo 
Sheria iliyokuwa imetambua mapori tengefu ndani ya ardhi za wananchi ikaja 
kubadili hadhi ya mapori tengefu na kuondoa shughuli zote za kibinadamu 
bila kutambua eneo lote la Loliondo na sehemu ya Sale yalikuwa ni ardhi 
za vjijiji vilivyokuwa na mapori haya tengefu.33 Wilaya zingine za kifugaji 
ambazo zimekuwa na mapori tengefu ndani ya ardhi ya vijiji ni Pamoja na 
Longido, Monduli na Simanjiro na vijjiji vyingi katika wilaya hizi zimepatiwa 
hati za umiliki. 

Mabadiliko ya Sheria ya Wanayamapori yamebadili hadhi ya mapori tengefu 
na kuondoa shughuli zote za kibinadamu kama ilivyokuwa awali. Sheria hii 
kwa kutambua kuwa maeneo mengi yaliyokuwa na mapori tengefu ni ardhi 
halali za vijiji iliweka utaratibu katika kifungu cha 16 (4) hadi 16 (5) kwa waziri 
kutambua maeneo yote ya yenye mapori tengefu yaliyoko katika ardhi ya vijiji 
na kutangaza ndani ya  mwaka mmoja toka baada ya kuanza kutumika kwa 
sheria hii kuwa yamekosa hadhi ya kuwa mapori tengefu. “ For the purpose of 
sub-section 4 , The Minister shall ensure that no land falling under the village 
land is included under the game controlled areas’  Section 16 (5) 

31 Barua ya tarehe 5 januari, 2010, iliyoandikwa na Mwenyekiti wa Kijiji hicho James Lembikas am-
bayo nakala yake ilitolewa kwa DED Ngorongoro, Mbunge, Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya, 
Dc, RC na katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na Utalii. 
32 kuanzia 31/12/2010, Kijiji kitakuwa huru kwa kuwekeza ardhi yake kwa Makampuni mengine au 
kwa shughuli nyingine yeyote kwa manufaa ya jamii.” ifikapo tareh 31st of Desemba, 2010
33 Wildlife Conservation Act No. 5 of 2009, Section 20(1) and 21(1), Wildlife Conservation Act of 
2009, Section 16(5). The Wildlife Conservation Act of 2009 came into force in July, 2010. 
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Tafsiri yake ni kuwa , kwa kutambua kuwa maeneo mengi karibu asilimia 
60 ya mapori tengefu hapa nchini yalikuwa katika ardhi ya vijiji, watunzi 
wa sheria hii waliona ni muhimu kuondoa mapori tengefu katika maeneo 
ambayo yalikuwa ni ardhi za vijiji kama ilivyokuwa kilometa za Mraba 
4000 Loliondo na Sale. Bahati mbaya zoezi hili kwa upande wa Loliondo 
halikufanyika kama sheria ilivyoagiza, badala yake kumekuwemo na maneno 
mengi kuwa bado Loliondo nzima ni GCA kinyume na utaratibu wa sasa wa 
kisheria ambao hauruhusu mapori tengefu  kuchangamana na shughuli za 
kibadamu.  Matokeo yake ni kwamba kwa mujibu wa sheria ya Wanyama 
Pori ya sasa Loliondo hakuna tena pori tengefu inayotambulika kisheria.   

2.3 Mifumo ya Kimila na Desturi za Kimaasai katika Usimamizi wa Ardhi 
na Maliasili
Sura hii ndogo inafafanua mila na desturi za Kimasai katika usimamizi wa 
ardhi na maliasili. Lengo ni kuonyesha kuwa sheria na taratibu za kimila 
pia zimekuwa na mchango mkubwa katika kuhifadhi maeneo haya kabla ya 
wakoloni, wakati wa wakoloni, hata baada ya uhuru hadi sasa. 

2.3.1 Mahusiano ya Mila za kimaasai na Wanyamapori 

Pamoja na kwamba sheria za kikoloni na hata za Tanzania baada ya Uhuru 
zilitungwa ili kuweza kusimamia sekta ya ardhi na uhifadhi, ni muhimu kwa 
wadau wote kufahamu kwamba Mila, utamaduni na elimu ya asili zimekuwa 
nguzo kuu na muhimu  katika kuendeleza ardhi na maliasili katika tarafa za 
Loliondo na Sale.  Jamii ya wafugaji wa Kimaasai inategemea  mfumo wa 
asili wa matumizi ya pamoja ya ardhi unaotegemea misingi ya maarifa za 
desturi na mila za jadi. 

Ardhi inatumiwa kulingana na mahitaji ya pamoja ikiwepo ufugaji, makazi 
na matambiko. Kwa utaratibu wa maarifa za jadi nyanda za malisho 
zinasimamiwa kwa aina ya matumizi kulingana na msimu (kiangazi, masika 
na kipupwe). Matumizi ya ardhi yanasimamiwa kwa kutumia mifumo ya 
asili ya mila na desturi chini ya uratibu na miongozo ya viongozi wa mila 
(Ilaigwanak). Mila na desturi ya jamii huzingatia uhifadhi wa mazingira, 
matumizi ya nyanda za malisho (maji na malisho) kwa ajili ya matumizi ya 
mifugo na wanyamapori. Mfumo huu ulijenga mahusiano mazuri ya asili 
baina ya wanyamapori, mifugo na watu tangu enzi na enzi.

Mahusiano baina ya mifugo na wanyamapori; mila na desturi ni nguzo 
kuu katika kuendeleza wanyama pori na rasilimali za asili katika tarafa ya 
Loliondo and Sale. Licha ya uendelevu wa utaratibu huu, mfumo wake wa 
usimamizi wa ardhi kwa mifumo ya asili ya nyanda za malisho umekumbwa 
na migongano mingi ya kisheria na za kisera za uhifadhi wa wanyamapori.  
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Uhusiano wa Jamii hii na wanyama pori ni wa kihistoria na ya kimila34. Sisi 
wamasai hatuwindi na hatuli nyama za wanyama pori tofauti na jamii zingine 
za Kitanzania na duniani kote kwa kuwa wanyama wamewekwa katika 
utaratibu wa mila ya koo za jamii. kwa mantiki hiyo kila aina ya wanyama 
wanapata ulinzi maalumu kutoka koo husika ambapo mtu yeyote akikiuka 
haki ya wanyama hao huadhibiwa kulingana na ukubwa wa kosa, ambapo 
makosa makubwa yanahitaji utakaso wa mitambiko ili kuondoa laana hiyo. 
Sababu hii ya kimila imeendelea kuimarisha mahusiano mazuri baina ya 
wanyama pori na watu katika jamii tangu enzi zote hadi sasa. Kitendo cha 
kuanza kutunga sheria na sera zinazolenga kuvuruga mahusiano haya na 
kwa ajili ya kuchukuwa ardhi ya watu wa jamii hii kwa sababu za kiuhifadhi 
ni kutengeneza mgogoro usioisha ambayo itakuwa na madhara makubwa 
kwa jamii husika na kwa taifa kwa ujumla.

Jedwali 2.3:Mahusiano baina ya koo za Wamaasai na Wanyama pori

Na. Koo za kimaasai Aina ya wanyamapori  wa koo husika

Irmollelian (Mollel) Faru, Chui, Mbweha

1.  Laitayok Tembo na  Nyati 

Ilaiser/Laizer Simba 

Ilaisi/Iltaar-osero/Ilt-

anap-Owaru 

Fisi, Nyoka (Cobra), Twiga Swala, 

Nyumbu 

Irmakesen/Irmamasita Pundamilia  na Tai

Ilukumai Nyani na Tumbili

2.3.2 Mifumo ya Asili ya Matumizi ya ardhi ya Nyanda za Malisho 

Ufugaji wa asili ni mfumo wa maisha unaotegemea nguzo kuu tatu, ardhi, 
mifugo na familia. Mfumo huu wa uzalishaji unahusu ufugaji wa mifugo aina 
ya ng’ombe, mbuzi na kondoo kwa ajili ya uzalishaji unaotegemea hali ya 
hewa na ubora wa nyanda za malisho.  

Uratibu wa shughuli za ufugaji hubadilika kulingana na hali ya hewa na uoto 
wa asili wa nyanda za malisho. Hivyo shughuli za kuratibu ufugaji unahitaji 
mikakati na usimamizi dhabiti ili kuendana na nyakati na mabadiliko ya hali 
ya hewa ili kustahimili mabadiliko. Tofauti na ufugaji mwingine kama wa 
kuku, nguruwe na Samaki, ufugaji wa asili hutegemea misimu na nyakati 
tofauti ya upatikanaji wa malisho na mvua. Mabadiliko katika hali ya hewa 
unashawishi suala zima la ufugaji na mipango ya ufugaji wa asili.

34 https://www.mwananchi.co.tz/mw/habari/habari-ya-ndani/koo-za-kimasai-ngorongoro-zina-
udugu-na-wanyama--2782572 
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Zaidi ya miongo miwili Nchi nyingi za Afrika zilianzisha na kutekeleza 
sera na sheria za ufugaji wa asili, na hasa katika kutambua mifumo halisi 
ya matumizi ya ardhi na usimamizi wa maliasili katika nyanda za malisho 
wanaoishi wafugaji. Sera na sheria hizi zinatambua haki za umiliki wa ardhi 
kulingana na taratibu, kanuni na desturi za wafugaji na kutambua rasilimali 
asili zinazo wezesha ufugaji. Mifano ya Nchi hizi za Afrika ni pamoja na 
Mauritania (2000), Mali (2001, 2010) and Niger (2012)35.

Sera ya Umoja wa Mataifa juu ya Wafugaji, imesisitiza haja ya kuwashirikisha 
wafugaji katika nchi husika kutunga sera, sheria na kanuni za kuratibu 
na kuendeleza ufugaji wa asili kulingana na misimu ya malisho na mvua. 
Ushirikishwaji wa pamoja baina ya Wafugaji na Serikali utawezesha wataalamu 
toka wizara husika ikiwemo Wizara ya Maliasili, Ardhi na Mifugo kutambua 
na kudhamini uchumi wa wafugaji na mazao yatokanayo na mifugo.36 

Mabadiliko ya tabia ya nchi haijasababishwa na ufugaji, na si kosa la wafugaji. 
Mabadiliko ya Tabia Nchi na ukame wa muda mrefu ni janga la dunia na 
changamoto kwa wazalishaji wote wanaotegemea rasilimali asili hasa 
inayotegemea mvua. Pamoja na janga hili la dunia katika uzalishaji, wafugaji 
wameendelea kuendesha Maisha yao kupitia ufugaji katika mazingira tete 
ya ukame na mabadiliko ya tabia nchi. Utaalamu na uzoefu wa mazingira 
unaotumika katika nyanda za malisho katika Tarafa za Loliondo na Sale 
hutokana na elimu ya jadi ya mazingira inayowezesha wafugaji kubuni na 
kutumia fursa za haraka zinazojitokeza kuendesha uzalishaji wa mifugo yao. 
Serikali na taasisi mbalimbali wanapaswa aidha kuboresha mifumo wa asili 
juu ya usimamizi wa ardhi na maliasili au kutoingilia wafugaji katika matumizi 
ya ardhi kwani kuwaingilia bila kujadiliana nao utaathiri na kuangamiza 
maisha ya wafugaji.  

35 African Union. 2010. Policy Framework for Pastoralism in Africa: Securing, Protecting and Im-
proving the Lives, Livelihoods and Rights of Pastoralist Communities. Department of Rural Econo-
my and Agriculture, African Union, Addis Ababa.
36  ibid 
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SURA YA 

TATU

HISTORIA NA JITIHADA ZA UTATUZI 
WA MGOGORO WA ARDHI TARAFA 

ZA LOLIONDO NA SALE

3.0 UTANGULIZI

Sura hii inalenga kutoa ufafanuzi wa kina juu ya historia ya mgogoro, chanzo 
chake, madhara yatokanayo pamoja na jitihada zilizochukuliwa kutatua 
mgogoro katika tarafa za Loliondo na Sale. Lengo la sura hii ni kuwafahamisha 
wasomaji wa taarifa kuhusu historia na hali ya sasa ya mgogoro huu wa 
rasilimali. Sura hii itasomwa sambamba na sura zingine zilizotangulia. 

3.1 Historia na Chanzo cha Mgogoro wa Ardhi Tarafa ya Loliondo na Sale

Taarifa na kumbukumbu zinaonyesha kuwa migogoro katika Tarafa za 
Loliondo na Sale ziliaanza kabla ya Uhuru wa Tanganyika, na imekuwa 
ikichukua sura tofauti kadiri muda unavyo kwenda. Kwa mantiki hiyo, 
uchambuzi wa matukio, sura ya migogoro ya ardhi katika Tarafa hizi 
zinaweza kupangwa katika vipindi tofauti vya kihistoria. Migongano hii 
kwa kiasi kikubwa imekuwa baina ya Wenyeji-Wafugaji wa Kimaasai na 
Wizara ya maliasili na Utalii kwa nyakati tofauti. Aidha, sababu za migogoro 
imekuwa ni mgongano wa maslahi ya maisha kwa wenyeji, na ya kibiashara/
uhifadhi kwa upande wa watawala na wawekezaji. Kwa mujibu wa nyaraka 
mbalimbali,  mgogoro huu umegawanyika katika sehemu kuu tatu, ambazo 
ni kipindi cha utawala wa wakoloni, baada ya uhuru na baada ya ujio wa 
kampuni ya kiwindaji ya OBC mwaka 1992.

Vyanzo vikuu vya Mgogoro huu
• Dhana ya kikoloni ya uhifadhi wa maliasili (Fortress  

conservation) inayoendelea kutumiwa na Wahifadhi na Serikali 
• Kuondolewa kwa wafugaji wa Jamii ya Kimasai kupisha uanzishwaji wa 

Hifadhi ya Serengeti 1958
• Mgongano kati ya Sheria za ardhi, Serikali za Mitaa na Sheria za 

wanyamapori 
• Ujio wa  kampuni ya Ortello Business Corporation (OBC)
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• Mapendekezo ya kamati ya Matumizi Mseto ya ardhi ya Ngorongoro juu 
ya kumega eneo la Vijiji vya tarafa za Loliondo na Sale yenye kilomita za 
mraba 1500 kuwa chini ya NCA.

3.1.1 Kuondolewa kwa wafugaji wa Jamii ya Kimasai kupisha uanzishwaji 
wa Hifadhi ya Serengeti 1958

Mgogoro ulianza miaka 1950 baada ya serikali ya kikoloni kuwataka ndugu 
zetu na wazazi wetu waliokuwa wanaishi Serengeti kuondoka ili kupisha 
uanzishaji wa Hifadhi ya Serengeti.  Mwaka 1958 makubaliano yalifikiwa 
baada ya mazungumzo ya miaka zaidi ya 8 na Jamii yetu na hatimaye 
kushurutishwa kimazingira kukubaliana na kuridhia mipaka ibadilishwe na 
maslahi mengine kupitia “Serengeti Compensation Scheme”. 

Jedwali 3.1:Mchakato wa kuchukuliwa Maeneo ya Wamasai Serengeti

Mwaka Tukio

Kabla ya Uhuru

1950 – 1958

Mjadala kati ya serikali ya kikoloni na jamii ya 
wamasai kuhusu kuondoka Serengeti ili kupisha 
uanzishwaji wa hifadhi ya Serengeti ulianza na 
kuhitimishwa kwa Jamii ya wamasai kukubaliana 
kuondoka na kuhamia Ngorongoro pamoja na 
Loliondo na kuungana na wenzao waliokuwa 
wanaishi hapo kabla.  

1959

Wamasai walikubali kusaini mkataba wa 
makubaliano ya kuondoka Serengeti baada 
ya kukubaliana na kuridhia mipaka na maslahi 
mengine kupitia mpango wa fidia wa Serengeti 
“Serengeti Compensation Scheme”

Makubaliano yalipelekea kuanzishwa kwa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
(1959); na Hifadhi ya Ngorongoro (1959) ambako serikali ilikubali kufanya 
majaribio ya kuwa na hifadhi yenye matumizi mseto ya ardhi (wanyamapori, 
shughuli za binadamu, na utalii). Katika makubaliano ambyo hadi sasa hatuna 
uhakika na uhalali wake, kupitia mpango wa serengeti ya fidia, serikali ilitoa 
ahadi lukuki kwa wafugaji endapo watakubali kuhama kwenda maeneo ya 
Loliondo na Nyanda za juu za Ngorongoro. Kwanza tulihaidiwa kupewa 
huduma za mifugo kama majosho, maji, na huduma zingine za kijamii. 
Pili, tulihaidiwa kuwa huko tuendako upande wa mashariki mwa Serengeti 
(Loliondo) endapo patatokea mgogoro baina ya Wamasai na shughuli za 
uhifadhi, haki zetu zitapewa kipaumbele zaidi. Baada ya sisi kuhamishwa 
baadhi ya ahadi hizo hazikutekelezwa na Serikali hiyo ya Kikoloni lakini na 
zingine kwa sasa haziheshimiwi na serikali ya sasa.
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Kutokuheshimiwa na kutotambuliwakwa makubaliano haya ndiyo 
kumepelekea kuendelea kwa migogoro ya ardhi baina ya jamii ya wamasai 
na shughuli za uhifadhi. Hali hii imechangia jamii yetu ya Kimasai kuendelea 
kufukuzwa katika maeneo yao ya asili kwa lengo la uwekezaji wa utalii na 
uhifadhi.

Kielelezo 3.1: Makubaliano ya MORU baina ya Viongozi wa mila (Malaigwanani) 
wa kimaasai 12 wa Loliondo na Ngorongoro na wakoloni 21st April, 1958

Chanzo: Shivji & Kapinga, 199837

37  Shivji & Kapinga. 1998 Haki za Wamasai waishio katika Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, 

HAKIARDHI/IIED      
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3.1.2 Mgongano wa Sheria za ardhi, Serikali za Mitaa na Sheria za 
Wanyamapori 

Mgongano kati ya Sheria za ardhi, Serikali za Mitaa na sheria za uhifadhi wa 
wanyamapori juu ya matumizi ya ardhi38. Baada ya uhuru serikali ya Tanzania 
iliendeleza sera za kikoloni ambapo miaka kadhaa baadae yaani mwaka 1968 
iliongeza mipaka ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kupitia Tangazo la Serikali 
(GN. 235/1968) na katika kifungu cha tano ikatamka mipaka na kuionyesha 
kwenye ramani Na. 14151 mipaka mipya ya Hifadhi ya Taifa Serengeti.

Mwaka 1974 serikali ilitunga sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori ya mwaka 
197439 na kuanzisha mapori tengefu ambapo Loliondo na Sale yalitangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali Na. 269 la 1974. Hata hivyo Sheria ya uhifadhi wa 
wanyama pori ya wakati huo haikukataza matumizi mseto ndani ya Mapori 
Tengefu na ndio maana ilikuwa rahisi kuanzisha mapori tengefu katika ardhi 
za vijiji ambayo viliandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa sheria zingine za 
nchi.

Katikati ya mgogoro huu serikali ilitunga Sheria ya uhifadhi wa Wanyama 
pori ya 2009, ambayo ilikataza shughuli za kibinadamu ndani ya mapori 
tengefu. Mwingiliano, utata na mgogoro wa kisheria iliongezeka baada ya 
Serikali kutaka kutenga eneo halali la Vijiji lenye ukubwa wa kilomita za 
mraba 1,500 kama sehemu ya utekelezaji wa sheria hiyo ambayo majaribio 
ya utekelezaji yaliaza Katika Tarafa za Loliondo na Sale pekee nchini kabla 
ya kutangazwa kwa tarehe ya kuanza kutumika. Hata hivyo jaribio hili 
lilionekana kuwa kinyime hata sheria yenyewe ya Wanyama Pori ya 2009 
iliyoagiza mabadiliko yoyote yafanyike ndani yam mwaka mmoja baada ya 
sheria hiyo kuanza kutumika.

38 Ole Nasha T. W. (2004) Reforming Land Tenure In Tanzania: For Whose Benefit?. HAKIARDHI, 
Dar es Salaam
39 JMT (1974) Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori Namba 12 ya Mwaka 1974
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Ramani 3.1: Ramani ya Tarafa za Loliondo na sale ikionyesha Vijiji vyenye Migogoro

Vijiji hivyo vilivyosajiliwa kwa mujibu wa sheria za nchi kama vile Sheria ya 
Kuandikishwa Vijiji, Kutambuliwa kwa Vijiji vya Ujamaa na Uongozi wa Vijiji 
ya 197540 na Sheria ya Serikali za mitaa [Mamlaka za Wilaya] Na. 7 ya 1982, 
kupimwa na kupata hati za ardhi kwa mujibu wa Sheria ya ardhi Sura ya 113 
na Sheria ya ardhi ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 1999, kama ilivyo ainishwa hapo 
juu kwenye sura pili ya taarifa hii.

40https://www.tanzania.go.tz/egov_uploads/documents/The_Villages_and_Ujamaa_Villages_
(Registration,_Designation__sw.pdf 
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Eneo hili la Vijiji linasimamiwa kwa mujibu wa sheria mbalimbali kama vile 
Sheria ya mipango ya Matumizi ya Ardhi Na.6 ya 2007, Sheria ya Nyanda za 
Malisho na Vyakula vya Mifugo ya Sura ya 180 ya Sheria za Tanzania.

Hata hivyo, Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 imefafanua katika kifungu 
cha 181 kuwa endapo itatotekea mgongano/mgogoro wa kisheria kati ya 
sheria hii ya ardhi na sheria zingine katika tafsiri ya matumizi ya ardhi, sheria 
hii itakuwa na nguvu zaidi41. Kitendo cha kumega Ardhi ya Vijiji katika Tarafa 
za Loliondo na Sale eneo lenye kilomita za mraba 1500, ni kuvunja sheria 
za ardhi na Katiba ya jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 197742, 
kama ilivyo fanyiwa marekebisho mara kwa mara.

Hivyo basi, Serikali itangaze rasmi kuwa ardhi za vijiji vilivyokuwa  na mapori 
tengefu kabla ya sheria ya 2009 kwa sasa havina hadhi tena ya mapori 
tengefu ili kuondoa usumbufu unaondelea kwa sasa . Vilevile sheria hii 
inatarajiwa kuibua migogoro katika maeneo mengi nchini kwa kuwa mapori 
tengefu yalianzishwa katika ardhi za Vijiji zilizo sajiliwa, kupimwa kupata 
hati za ardhi/Vyeti vya ardhi za Vijiji na kufanya Mipango ya matumizi ya 
ardhi. Aidha kwa tafsiri ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori Na.5 ya 
2009 katika kifungu cha 16(5), hakuna pori tengefu lolote Loliondo kwa 
kuwa haikuwahi kutangazwa kwenye Gazeti lolote la Serikali (GN) tangu 
kuanza kutumika kwa Sheria hiyo.

3.1.3 Ujio wa Kampuni ya Ortello Business Corporation 

Mwaka 1992 Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia ofisi yya 
Mkuu wa Wilaya Ngorongoro, Mhe Mbunge na mwenyekiti wa Halmashauri  
ilisaini Mkataba wa uwindaji  na Mhe Brigadier Mohammed Abdulahim Al-Ali 
ndani ya ardhi ya vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale bila kupatikana ridhaa 
ya vijiji. Rejea mkataba ulioingiwa katika makundi tajwa hapo juu . Baadae 
shughuli zote za uwindaji kwa niaba ya Mfalme huyu zilianza kufanywa na 
kusimamiwa na kampuni iliyoanzishwa kwa malengo haya, kampuni hiyo ni 
Ortello Business Corporation (OBC). 

41 Application of this Act, “On and after the commencement of this Act, notwithstanding any 
other written law to the contrary, this Act shall apply to all land in Mainland Tanzania and any 
provisions of any other written law applicable to land which conflict or are inconsistent with any 
of the provisions of this Act shall to the extent of that conflict or that inconsistency cease to be 
applicable to land or any matter connected with land in Mainland Tanzania”
42 24.-(1) Every person is entitled to own property, and has a right to the protection of his property 
held in accordance with the law. (2) Subject to the provisions of subarticle (1), it shall be unlawful 
for any person to be deprived of his property for the purposes of nationalization or any other 
purposes without the authority of law which makes provision for fair and adequate compensation
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Picha 3.1: Mkataba wa Serikali na Mfalme wa Uarabuni (UAE)

Kwa sababu ya kukosekana kwa ridhaa ya wananchi kupitia mamlaka za 
vijiji, serikali ilivunja sheria za mikataba kwa kuchukuwa nafasi ya vijiji na 
kusaini mkataba kwa niaba yao bila ridhaa ya vijiji. Tukio hili linakuwa la pili 
katika mtiririko wa kuchukua nafasi ya jamii na au kufinya nafasi ya ushiriki 
wa jamii katika kuamua mustakabali wa usalama wa ardhi yetu.

Hali hii ilizua taharuki kubwa iliyojulikana kwa jina la ‘Loliondo Gate Scandal’. 
Kampeni hii ilivuka mipaka ya Tanzania na kuhusisha mitandao, vyombo vya 
habari na watetezi wa haki za binadamu duniani. Wakati huo, mgogoro huu 
maarufu wa Loliondo ulihusu jamii kudai nafasi ya ushiriki katika maamuzi 
ya mpangilio na matumizi ya ardhi yetu.
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Serikali kupitia Wizara ya Maliasili na Utalii ilisimama kumtetea Mfalme 
kwa kisingizio kwamba ni mwekezaji mwenye faida kwa nchi yetu na hadhi 
ya kidipomasia. Kupitia mapishano haya kwa miaka yote, mgogoro huu 
umejengwa na kubebwa na dhana ya uhifadhi kwa upande wa serikali na 
mwekezaji, na usalama wa ardhi na malisho kwa upande wa jamii.

3.1.3.1  Mikakati na hatua za OBC kutengewa  Ardhi ya Vijiji

Mwaka moja tu baada ya OBC kuanza kazi, Rasimu ya Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi Wilaya ya Ngorongoro (Ngorongoro District Land 
Use Framework Plan (1993 – 2008) ilitayarishwa  kwa msaada wa OBC 
na kuanisha eneo (linalokadiriwa sasa kuwa ni km za mraba 1500) kuwa 
eneo linalopaswa kutumika kwa madhumuni ya Uhifadhi wa wanyama pori 
na utalii. Ni muhimu kutambua kuwa hata mpango huu wa matumizi ya 
ardhi, 1993-2008, haukuandaliwa katika mazingira ya ushiriki wa wananchi 
bali kwa msukumo wa kampuni ya OBC43. Na sababu hiyo mpango huu wa 
kwanza wa kutaka kuchukua ardhi ya vijiji kupitia mpango wa matumizi 
bora ya ardhi ulikwama. 

Picha 3.2:

Majengo ya 
Kambi ya 
OBC katika 
eneo la Vijiji

Mwaka 1996, Kampuni ya OBC ilianzisha hatua za kuweka miundombinu 
katika ardhi ya vijiji vyetu kwa lengo la   kufanikisha shughuli zake zikiwepo, 
ujenzi wa barabara, ujenzi wa kambi  na uwanja wa ndege bila ushirikishwaji 
wa wananchi. Ujenzi wa miundombinu hizi, ziliibua tena hasira kwa wananchi. 
Hata hivyo, taratibu za kimazingira hazikuzingatiwa hasa baada ya kempu 
ya kudumu kujengwa katika chanzo cha maji ya mto Olasae.

43 Just Conservation - Grabbing Land for Conservation in Loliondo, Tanzania. 
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Picha 3. 3: 
Ndege kubwa 
ya  OBC 
ikipakua 
mizigo katika 
kiwanja 
chake cha 
ndege katika 
eneo la Lima 
Loliondo 
mwaka 2009.

Mgogoro wa Loliondo- katika Tarafa za Loliondo na Sale umekuwa ni mgogoro 
mkubwa na wenye kubadilisha sura na mikakati kwa nyakati tofauti. Kampuni 
ya OBC kwa kushirikiana na serikali ilifadhili Mpango wa Matumizi ya Ardhi 
ya Wilaya ya mwaka 2010-203044, na kwa kutumia ushawishi wake wa fedha, 
rasimu hiyo ilibainisha eneo la km za mraba 1500 kama eneo la kutengwa 
kwa ajili ya uhifadhi/uwindaji. Hapa ndipo, namba hizi maarufu 1500 iliendelea 
kujitokeza. Pamoja na kwamba huwezi kutengeneza mpango wa matumizi 
bora ya Ardhi ya Wilaya kabla ya kushirikisha vijiji, mpango huu ulilazimishwa 
kutengenezwa na hatimaye kupata upinzani mkubwa wa vyombo vya maamuzi 
kama vijiji, baraza la madiwani, na hivyo kushindikana kutekelezwa45.

Mpango huu wa 2010-30 ulikwama kupitishwa na kutekelezwa kutokana 
pingamizi kubwa ya jamii na viongozi wa jamii.  Mpango huo ulikuwama 
kwa kwakuwa ulikuwa na hitilafu za kisheria hasa sheria ya mipango na 
matumizi ya ardhi.

Mabadiliko ya Sheria ya mwaka 2009 zilizoondoa mapori tengefu katika 
ardhi ya vijiji kama ilivyoelezwa katika sura ya pili ilidhamiria kuimarisha 
hoja kutaka eneo la km za mraba 1500 kwa ajili uwindaji.   

Pamoja na kwamba mipango yote imekwama kupitishwa na Baraza la 
Madiwani46, Wizara ya Maliasaili na Utalii iliaanza kutambua eneo hilo la vijiji 

44 Hotuba ya Mhe. John Zefania Chiligati, (Mb.),Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
akiwasilisha bungeni makadirio ya mapato na matumizi ya wizara ya ardhi, nyumba na maendeleo 
ya makazi, kwa mwaka 2010/11.https://www.tanzania.go.tz/egov_uploads/documents/2010-2011_
SWAHILI_sw.pdf, imerejewa tarehe 3/5/2022 
45 https://ntz.info/gen/n01526.html, imerejewa tarehe 3 mei, 2022
46 https://www.youtube.com/watch?v=7knZOEVxO0k, Hii ni filamu inaonyesha msimamo wa 
madiwani wa Wilaya ya Ngorongoro wakikataa rasimu ya mpango wa matumizi ya ardhi ya 
Wilaya ya 2010. Wananchi pia wamepaza sauti zao wakionyesha msimamo kuwa hawako tayari 
kuondolewa katika maeneo ya Vijiji kupisha mwekezaji wa OBC. 
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kama ndio pori tengefu la Loliondo. Operesheni za mwaka 201347, 201448 
na 201749 ni mikakati mojawapo iliyokuwa inatumia nguvu kubwa kutaka 
kulitenga eneo hili la vijiji kwa msaada mkubwa wa OBC.

Pia, kampuni ya OBC imekuwa ikithibiti eneo hilo la vijiji kwa kutishia 
mifugo isitumie eneo hilo, kuwatishia wachungaji na kusababisha taharuki 
kwa nyakati tofauti. Mgawanyiko wa kijamii pia imekuwa ni moja ya sifa 
kuu katika mgogoro huu, huku kampuni ikishiriki hujuma hii kupitia ahadi 
za uongo na rushwa. Kwa muda sasa kampuni hii pia imeanzisha kampuni 
yake ya mawasiliano ambayo kwa sehemu kubwa imeathiri upatikanaji wa 
mawasiliano kwa upande wa watanzania. Kwa ufupi, ili kuweza kutatua 
mgogoro huu wa Loliondo, ni muhimu kampuni hii kuondolewa kwa maslahi 
ya Taifa/Wananchi na kufungua mwanya wa majadiliano yenye afya kati ya 
wananchi na Serikali yao.      

Kwa kuzingatia kuwa Rasimu ya Mpango huo ni ya muda mrefu wa mpangilio 
wa matumizi ya ardhi ndani ya Wilaya, Baraza la Madiwani liliweka msimamo 
wa kutopitisha rasimu hiyo kama sheria na taratibu zinavyotaka hadi pale 
marekebisho ya msingi yatakapofanywa ikiwa ni pamoja na kuwashirikisha 
wawakilishi wa wananchi ipasavyo katika kuandaa mpango huo. 

Picha 3.4: Picha 
kushoto alievaa 
suti ni Waziri 
wa Maliasili na 
Utalii (2017) Prof. 
Maghembe akiwa 
na waandishi wa 
habari Jackton 
Manyerere, na 
Matinyi, na Picha 
ya kulia ni Waziri 
wa Maliasili na 
Utalii (2014-
2015) Ndg Lazaro 
Nyalandu na 
akimpokea Sheikh 
Mohamme

47 Operesheni Tokomeza ilitekelezwa Loliondo kwa lengo la kutisha watu na hasa wananchi 
waliokuwa mstari wa mbele katika utetezi wa Ardhi 
48 Mwendelezo wa operesheni tokomeza
49 Operesheni nyingine ya kuondoa wenyeji katika ardhi hii ya kijiji
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Hadi sasa rasimu ya mpango huo bado haijapitishwa na kuanza kutekelezwa 
wala kuzingatiwa katika matumizi ya mipango ya matumizi ya ardhi ndani 
ya Wilaya. Kwa mujibu wa vyanzo vya mbalimbali vya habari vinaonyesha 
kwamba mpango huu ulifadhiliwa na kampuni ya OBC kwa kiasi cha fedha 
za kitanzania milioni 15750 kwa lengo la kutengewa eneo la Vijiji lenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 1500. Ushawishi wa kutoa fedha kwaajili ya 
kutengewa eneo la Vijiji ni kinyume na makubaliano ambayo hayakuwa na 
uhalali wa wananchi pamoja na Sheria za Nchi.

Ramani 3.2: Ramani ya mapendekezo ya matumizi Bora ya Ardhi ya Wilaya ya 
Ngorongoro 2010 kama ilivyondaliwa na Tume ya Mipango na Matumizi Bora ya 
Ardhi na Halmshauri ya Wilaya Ngorongoro

50 Taarifa ya Haraka kwa Vyombo vya Habari Kuhusu Mgogoro wa Ardhi Loliondo ya tarehe 21 
Novemba, 2014, inapatikana kwenye link hii,https://www.wavuti.com/2014/11/taarifa-ya-dharura-
kuhusu-mgogoro-wa.html, imerejewa tarehe, 4/4/2022 



46

3.1.3.2 Majaribio ya kuwaondoa Wananchi katika Ardhi ya Vijiji 

Baada ya kushindikana kwa taratibu zingine za kisheria na kisera kuchukua 
eneo la km za mraba 1500, kampuni ya OBC na wandani wake wakabadilisha 
mbinu na kuanza kutumia nguvu za dola kutaka kutuondoa katika ardhi 
yetu.  Nguvu hizi zimepelekea ukikuwaji mkubwa wa haki za binadamu 
kama inavyojitokeza katika sehemu mbalimbali za taarifa hapo chini. Tangu 
Kampuni ya OBC kuanza kufanya shughuli za uwindaji katika ardhi ya vijiji 
matukio mbalimbali yafuatayo katika jedwali 3.2 yalijitokeza;  

Jedwali 3.2: Matukio ya majaribio ya kutaka kuchukua ardhi ya Vijiji

Mwaka Tukio  Matokeo

Baada ya Uhuru

1992

Serikali ya Tanzania iliingia makubaliano  
Na Mfalme juu ya ardhi ya Vijiji katika 
eneo lote la Vijiji vya Tarafa ya Loliondo 
na Piyaya na Malambo Tarafa ya Sale 
(km za mraba 4000) ambapo ilipelekea  
kuanza kwa Kashfa ya “Loliondo gate”

Chanzo cha Mgogoro hadi 
sasa

1992 – 
2008

Licha ya Kampuni ya OBC kuendelea 
kufanya shughuli zake, bado vijiji 
viliendelea kutompa ushirikiano kwani 
hawana imani na kampuni  hiyo.

Uhasama ukajengeka baina 
ya jamii na kampuni na 
kupelekea ukiukwaji wa 
haki za binadamu

2008

Kulikuwa na jitihada ya kujenga 
mahusiano na ushirikiano kati ya OBC 
na Vijiji ambayo kampuni ya OBC 
iliingia makubaliano (MOU) na vijiji 7 
vilivyokuwa vinazunguka kambi/kitalu 
cha OBC kwa nia ya kutaka kumaliza 
mgogoro na mvutano uliokuwepo 
baina ya vijiji na kampuni. Makubaliano 
yalihusisha kampuni kutoa fedha kwa 
vijiji hivyo na kusaidia miradi mingine 
ya huduma za jamii. Hata hivyo pamoja 
na jitihada na nia njema makubalian 
hayo haikutekelezwa na kampuni. 

•   Utulivu wa muda 
mfupi ulipatikana 
lakini mwaka mmoja 
baadaye makubalino 
haya yalivunjika 
kutokana baadhi ya 
vifungu kutoheshimika.

•   Makubalian  
yaliyokuwa yamefikiwa 
baina ya vijiji na OBC 
yalivunjika kutokana 
na hatua ya OBC 
kuhusika katika 
kusaidia operation ya 
kuwaondoa kwa nguvu 
mifugo, na kuchoma 
makazi ya wananchi
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2009

Sheria mpya ya Wanyama Pori Na. 
5 ilitungwa na Bunge mwaka 2009, 
iliyofuta sheria ya wanyamapori ya 
mwaka 1974. Tofauti na sheria ya 
1974, katika Sheria hii mapori tengefu 
yameainishwa kuwa ni maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya uhifadhi 
wa wanyamapori na shughuli zote za 
binadamu haziruhusiwi zaidi ya utalii 
wa picha (non-consumptive tourism) 
na uwindaji wa kitalii (consumptive 
tourism). 

Sheria hii ilianza kutumika 
kabla muda wake kuanza 
kwa kutaka kumega eneo 
la km za mraba 1500.  Hi 
ilipelekea operation kubwa 
kubwakufanya mwaka 
2009. Hapa ndipo nguvu 
za kidola zilianza kutumika 
kwa mara ya kwanza 
na kupelekea ukiukwaji 
mkubwa wa haki za 
binadamu.

2009 

Operesheni ya kuondoa kwa nguvu, 
mifugo na makazi  kwenye ardhi ya 
Vijiji ndani ya Km za mraba 1500 kwa 
madai kwamba yapo ndani ya eneo la 
mwekezaji OBC ilitekelezwa na Serikali 
kwa kushirikiana na OBC.

• Viongozi kadhaa wa 
NGOs walikamatwa 
kwa tuhuma za 
uchochezi. 

• Aliyekuwa Mbunge wa 
Jimbo la Ngorongoro 
Mh. Telele aliwasilisha 
hoja binafsi ndani 
ya Bunge kuomba 
uchunguzi wa 
kina ufanyike ili 
kujua madhila 
yaliyosababishwa na 
operesheni ya kuondoa 
mifugo, wahamiaji 
na kuchoma moto 
maboma.

• Bunge liliunda kamati 
teule iliyoongozwa na 
Mbunge wa Kongwa 
Mh. Job Ndugai (Mb).

• Waandishi mbalimbali 
wa vyombo vya 
habari vya ndani na 
nje waliendeleza kasi 
ya kuandika makala 
mbalimbali juu ya 
mgogoro wa Loliondo. 
Zaidi ya makala 
20 ziliandikwa na 
gazeti moja pekee la 
JAMHURI 
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2010

Rasimu ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi 
wa Wilaya ya Ngorongoro uliandaliwa 
(2010 – 2030) – kwa uwezeshaji wa 
NLUPC, NDC na OBC - Mpango huu 
ulihuisha ule uliomalizika (1993 – 2008). 
Mpango huu ulipendekeza kutenga km 
1500 na kuandaa mipango ya matumizi 
ya ardhi ya vijiji kwenye kata zote saba. 

Mpango huu hata 
hivyo haukupitishwa 
na Baraza la Madiwani 
kwa walichoamini kuwa 
hawakushirikishwa katika 
uandaaji wake

Machi 
2013

Waziri wa Maliasili na Utalii Mh. Khamisi 
Kagasheki alitangaza kutenga eneo la 
km za mraba 1500 kutoka km 4000 
za LGCA ili zisimamiwe na serikali kwa 
matumizi ya uhifadhi na uwindaji

Wizara ya Maliasili na 
wadau wake kutumia 
nguvu kubwa kusimamia 
hili tamko lake na 
kupelekea taharuki kubwa 
na ukiukwaji wa haki za 
binadamu

Mei 30, 
2013

Waziri Mkuu Mh. Mizengo Pinda 
(Mb) alitengua tamko la Waziri wa 
Maliasili na utalii kwa Barua Kumb. Na. 
PM/P/1/569/29

Hali ikatulia kwa muda 
na utulivu ukarejea hadi 
badaye tena Wizaara 
ikaendelea na azma yake 
ya kutenga hilo eneo. 
Mikakati hii ya wizara 
ikazua kampeni kubwa ya 
kimataifa kupinga hatua 
hizi na hatimaye Bunge 
la Umoja wa Ulaya ilitoa 
Azimio la Kushauri Serikali 
ya Tanzania kusitisha 
azimio la kutaka kuchukua 
eneo la km za mraba 1500

2014

Rais Mstaafu Jakaya Kikwete aliandika 
hakikisho katika akaunti yake ya 
‘Tweeter’ hakikisho kuwa serikali haina 
mpango wa kuchukua la ardhi ya ya 
urithi wa wamasai.

Hali ikatulia kwa muda 

2015

Television ya ITV iliandaa mfululizo wa 
vipindi vilivyorushwa na Jerry Muro 
ambavyo viliegemea upande mmoja  
na hivyo kukuza uzito wa mgogoro.

Ilianzisha migogoro na 
taharuki na kupelekea 
ukiukwaji wa haki 
ulilazimisha mashirika zaidi 
ya 20 ya haki za binadamu 
kutembelea eneo lenye 
mgogoro
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2016

Waziri Mkuu- Kassim Majaliwa, alidhuru 
Loliondo na kuunda Tume ya kutoa 
mapendekezo ya kumaliza mgogoro 
wa Loliondo na Sale. Mkuu wa Mkoa, 
aliteuliwa kuwa mweneyekiti wa 
Tume. Washiriki wengine ni pamoja 
na mashirika ya Umma ya uhifadhi, 
Wawekezaji na Jamii. 

Kuundwa kwa Tume ya 
Pamoja baina ya Jamii na 
Wizara

Aprili 
2017

Tume ya Gambo kumaliza kazi ya 
kuandaa mapendekezo. 

Taarifa iliwasilishwa 
kwa Waziri Mkuu lakini 
hadi sasa mapendekezo 
hayakufanyiwa kazi.

Julai, 
2017

Wananchi tukiwa tunasubiiri mrejesho 
toka ofisi ya Waziri Mku Operesheni 
ya kuchoma makazi ya wananchi na 
kuondoa mifugo katika eneo la Vijiji 
lenye km za mraba 1500 ilianza tena.

Ukiukwaji wa haki za 
binadamu kuendelea 
na mifugo zaidi ya 300 
kutaifishwa

Agosti 
2017

Vijiji vinne (Ololosokwan, Kirtalo, Olorien 
na Arash kufungua kesi Mahakama 
ya Afrika Mashariki na kuomba zuio 
la mahakama ili uchomaji wa makazi 
kusimamishwa wakati kesi inaendelea. 
Mwezi Agosti 2018, Mahakama ilitoa 
zuio la mgogoro kuendelea wakati kesi 
inasikilizwa51. 

Kusumbuliwa na 
kukamatwa waliofungua 
kesi 

August 
2018

Kuomba zuio la mahakama kwa ajili ya 
kuzuia usumbufu wa waliofungua kesi 
na kuzuia operations zozote

Zuio lilitolewa na 
kuzingatiwa hadi mwaka 
hadi mwaka 2022 

51 Reference No. 10 of 2017, Available at https://www.eacj.org/?page_id=5986&fwp_year=2017, 
visited on 9th May, 2022 
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Jan 
-Aprili 
2022

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Ndg John 
Mongella alidhuru Loliondo na kukutana 
na viongozi wa Vijiji, kata na wa mila na 
kutangaza upya nia ya Serikali kumega 
ardhi ya Vijiji yenye ukubwa wa km. za 
mraba 1500 kwa kwa kile alichokidai 
kuwa maslahi ya Umma. Hoja kubwa 
ya wanchi ni kutafsiriwa vibaya kwa 
neno “maslahi ya ya umma” kwani 
sisi ni sehemu ya watanzania ambapo 
maeneo haya tumeyalinda na kutunza 
kwa gharama kubwa na hivyo maslahi 
hayo yanapaswa kwanza kutunufaisha 
sisi.

• Jaribio la Mamlaka ya 
Hifadhi ya Wanyamapori 
(TAWA) kuweka beacon 
katika ardhi ya kijiji cha 
Malambo hasa eneo 
la makazi na malisho 
Kitongoji cha Sanjan. 

• Ziara ya Waziri Mkuu 
kutembelea Loliondo na 
kutoa fursa ya kuunda 
kamati ili kuwezesha 
kupatikana kwa maoni 
na mapendekezo ya 
wananchi kuhusiana na 
mpango wa uhifadhi 
endelevu katika eneo 
la km za mraba 1500- 
ikijumuisha Tarafa za 
Loliondo na Sale.

April 
2022

Waziri Mkuu alikubaliana na Ombi la 
Viongozi Wetu hasa Mh Mbunge na 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya kuundwa 
kwa kamati yetu ya jamii ya kuandaa 
na kuchakata mapendekezo ya kutatua 
mgogoro huu

Kamati ya watu 35 
ilindwa na kuanza kazi 
ya kuandaa taarifa ya 
mapendekezo

24 May 
2022

Kuwasilisha taarifa zote mbili za Kamati 
ya Loliondo na Ngorongoro

3.1.4 Mapendekezo ya Kamati ya Mapitio ya Matumizi Mseto ya Ardhi ya 
Ngorongoro 

Wizara ya Maliasili na Utalii katika jitihada za kumega ardhi ya Vijiji vya 
Loliondo na Sale, Mwaka 2019, iliunda kamati ya kufanya mapitio ya mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro na kutoa mapendekezo ya namna ya maboresha 
uhifadhi ikiwa ni pamoja na kurekebisha mipaka na kuongeza maeneo 
mengine nje ya Mamlaka. Moja ya mapendekezo ya kamati ni kufanya 
marekebisho ya mipaka ya NCA na kuongeza maeneo ya Monduli, Sale, 
Longido na Loliondo ili kuboresha biashara ya utalii na uhifadhi ambapo 
ukubwa wa eneo ambalo lilipendekezwa ni kutoka kilomita za mraba 8,100 
za sasa hadi 12,404. Mapendekezo hayo yaliongeza taharuki kwa wananchi 
wa Vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale juu ya ardhi ya vijiji ambayo ilikuwa 
na mgogoro kati ya Wizara hiyo na Malisali pamoja na Kampuni ya OBC.
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Ramani 3.3: Ramani ya mapendekezo ya Kamati ya Ardhi Mseto Ngorongoro 
ikionyesha ardhi ya Vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale zliztopendekezwa kumegwa 
na kuwekwa chini ya NCA.

Kamati ilipendekeza kumega ardhi ya Vijiji kwa upande wa Loliondo 
yenye ukubwa wa kilomita za mraba 1500. Ikumbukwe kuwa ardhi hii ya 
Vijiji imekuwa na mgogoro kati ya Wizara ya maliasili na Utalii, wananchi 
pamoja na kampuni ya uwindaji ya OBC kwa takribani miaka 30 bila suluhu. 
Mapendekezo hayo ya kamati yanalenga kuchochea mgogoro uliokuwepo 
na si kutatua kwa kuwa Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro ilishindwa kwa 
muda mrefu kutatua migogoro kati yake na jamii inayoishi ndani ya mamlaka.

Kwa upande wa Ziwa Natron ambapo inajumuisha Vijiji vya Kata za 
Engaresero na Pinyinyi, kamati ilipendekeza kumegwa ardhi ya Vijiji yenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 2,804.14, ambayo itagusa pia maeneo ya 
Monduli na Longido kwa lengo hilo hilo la kuongeza eneo la NCA. Eneo 
hili pia ni ardhi halali ya Vijiji vilivyopimwa, kupata vyeti vya ardhi vya 
Vijiji (CVLs) na kufanya mipango ya matumizi ya ardhi ambapo ardhi yote 
imepangiwa matumizi. Vilevile katika maeneo ya makazi watu moja moja 
kwa kiasi kikubwa wamemilikishwa ardhi kwa taratibu za Sheria ya Ardhi ya 
Vijiji Na.5 ya 1999. Hivyo eneo hili kuingizwa kwenye mipaka ya Mamlaka ya 
Hifadhi ya ngorongoro ni kuvunja sheria za ardhi na Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika Ibara ya 24.
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Ramani 3.4: Ramani ya Matumizi ya Ardhi ya Wilaya iliyo kuwa iliyopendekezwa 
ikionyesha matumizi Kwa kanda ikiwemo eneo la Vijiji vya Loliondo vyenye Kilomita 
za mraba 1500.

3.2 Jitihada za Kutatua Mgogoro wa Ardhi ya Loliondo 

Mgogoro huu wa Loliondo ni mkubwa sana, ni mgogoro wa kitaifa na 
kimataifa. Awamu zote za Serikali, kuanzia awamu ya Pili zimekuwa na 
jitihada mbalimbali za kumaliza mgogoro huu. Awamu ya Nne na ya Tano ya 
Serikali ya Tanzania zilionyesha dalili iliyowekwa kwenye kumbukumbu hasa 
mitandao ya kijamii (angalia kielelezo namba 3.2) na vyombo vya Habari52 
za kutatua mgogoro huu.  Aidha, maelekezo yao hayakuweza kufanyiwa 
kazi kwa wakati na muda wao wa uongozi ukawa umekwisha. Tulitegemea 
awamu ya tano au ya sita ya Serikali yetu kusimamia au kutekeleza maelekezo 
na ushauri wa awamu hizo. 

Katika hali isiyokuwa ya kawaida, kila awamu imekuwa na utaratibu wa 
kushughulikia mgogoro huu bila kuzingatia historia  na hatua zilizochukuliwa 
na awamu zilizopita. 

52 https://www.mwananchi.co.tz/mw/habari/kitaifa/takukuru-yamshikilia-mkurugenzi-kampuni-
ya-obc-2955912, imerejewa tarehe 3/5/2022 
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3.2.1 Jitihada za Rais Kikwete na Waziri Mkuu  Mhe. Pinda

Zimekuwepo jitihada hasa zilizoonyesha kwa namna fulani serikali ilikuwa 
inaashiria kitu gani pamoja na kwamba ni baada ya makele yaliyopigwa na 
wananchi wa Loliondo na Sale na watetezi wa Haki za Binadamu ndani na 
nje ya nchi. Mfano mojawapo ni andika la Rais wa Awamu ya Nne aliyotuma 
katika mtandao wa Kijamii wa twitter akisema kwa kunukuu. 

“There has never been, or will there ever be any plan by the 
Government of Tanzania to evict the Maasai people from their 
ancestral land”. Kwa Kiswahili “Hakujawahi kuwa na wala 
hakutakuwa na mpango wowote wa serikali wa kuwafukuza 
watu wa jamii ya Kimasai kutoka katika ardhi ya mababu zao.”

Wakati huo huo 
Waziri Mkuu Mizengo 
Pinda alitoa msimamo 
wa Serikali ya Awamu 
ya nne kuhusu 
Loliondo Mei 2013 
kwa kuandika barua 
iliyotambua kuwa 
pamoja na kwamba 
nia ya serikali ni nzuri 
ukweli unabaki kuwa 
hii ni ardhi ya Vijiji na ni 
lazima kujipanga upya 
kama serikali kuona ni 
kwa njia gani maeneo 
haya yataifadhiwa 
bila kuathiri haki za 
wanavjiji wa eneo 
hilo. Baruah ii ilisitisha 
zoezi la kutwa eneo 
la km za Mraba 1500 
kama ilivyo tangazwa 
na waziri wa Maliasili 
wa wakati huo , Balozi 
Hamisi Kagasheki. 

Picha 3.5: Kielelezo cha barua ya Waziri Mkuu Mh. Pinda Juu ya msimamo wa 
Serikali kwa swala la Mgogoro wa Tarafa za Loliondo na sale tarehe 30/5/2013



54

Pamoja na jitihada hizi zilizofanyika hasa katika awamu ya 4 ya uongozi wa 
Rais Kikwete hakuna suluhu ya kudumu iliyopatikana kutokana na ukweli 
kwamba kwa muda wote serikali na hasa Wizara ya Maliasili na mamlaka 
zingine za uhifadhi zimekuwa zikiegemea upande wa kampuni ya Uwindaji 
ya OBC kutokana na kile kinachoelezwa kuwa rushwa inayotolewa na 
kampuni OBC. 

3.2.2 Jitihada za Rais Magufuli na aliyekuwa Waziri wa Maliasili na Utalii 
Kigwangalla 
 
Aliye wahi kuwa Waziri wa Maliasili na Utalii Mh. Dr. Kigwangalla aliwahi 
kunukuliwa na vyombo vya habari akidhibitisha haya na kusema kwamba 
Mkurugenzi wa OBC alimhonga mtangulizi wake (Prof. Maghembe) zaidi 
ya Dola laki mbili (200,000USD) na kwamba yeye (Mh Kigwangala) ni 
kijana mdogo angepewa dola laki moja tu53.   Waziri Kigwangala chini ya 
uongoziwa wa Rais Magufuli ulifanikiwa kuthibiti rushwa na hila za kampuni 
hii dhidi thidi ya wananchi.

Mara zote jitihada  za kutatua mgogoro huu zimekuwa zinakwama kwa kuwa 
chanzo cha mgogoro huu ambayo ni kampuni ya OBC imekuwa haiguswi 
katika jitahada za kutatua mgogoro huu hadi katika awamu ya Tano pale 
walipowajibishwa na Serikali na kupelekea uwepo wa  hali ya amani na utulivu 
kwa muda. Awamu ya Tano chini ya Raias John Pombe Magufuli na Waziri wa 
Maliasili na Mkuu wa Mkoa wa Arusha , Mhe Mrisho Gambo walifanikiwa kwa 
kiasi kikubwa kuliko wakati mwingine wowote kutuliza mgogoro huu kwa 
kuchunguza malalamiko dhidi ya kampuni hii na kuchukua hatua za kisheria 
kama vile kuwatoa kwenye kitalu na kuwafungulia mashtaka ya uhujumu 
uchumi na rushwa.  Wakati huu hali ya utulivu ilirejea eneo letu kwa kiasi 
kikubwa hadi pale kampuni hii iliporidishwa tena baadaye.

3.2.3 Makundi Mengine 

Makundi mengi ya kijamii, jamii yenyewe pamoja na wadau wa maendeleo 
wameshiriki pia kwa njia tofauti tofauti kutafuta mwafaka wa mgogoro huu. 
Mashirika ya haki za binadamu na mashirika ya kifugaji yamekuwa yakijitahidi 
kutafuta njia mbalimbali za kutatua mgogoro huu bila kuadhiri maslahi ya 
uhifadhi na haki za watu. Wadau wa maendeleo pia kwa njia tofauti tofauti 
wamekuwa wakishauri na kusaidia njia mbalimbali za kutatua mgogoro huu.  
Ushiriki wa makundi yote haya pamoja na viongozi wa kiserikali na viongozi 
wa kijamii umesaidia kwa kiasi kikubwa kulinda eneo hili la vijiji lisiweze 
kupokonywa.      

53  https://www.youtube.com/watch?v=W4pPfyK1GDY [Imerejewa 3/5/2022) 
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3.3 Madhara Yatokanayo na Jitihada za Kuchukua Ardhi ya Vijiji (sq km 
1500) kwa Jamii

Wananachi wa tarafa za Loliondo na Sale hasa wale tunaoishi katika vijiji 
vilivyoko katika eneo lenye mgogoro tumekumbwa madhara makubwa kwa 
kipindi chote cha mgogoro huu.  Jitahada nyingi zimekuwa zikifanyika kutaka 
kutuondoa katika maeneo yetu ya vjijiji hasa wakati wamiliki wa kampuni 
ya OBC wanapokuwa wamekuja nchini toka Falme za Kiarabu.  Jitihada 
zote hizi za kutuondoa katika vijiji vyetu zimekuwa zikileta taharuki, hofu, 
ukiukwaji wa haki za binadamu, madhara kiuchumi, kimila na kijamii kama 
inavyofafanuliwa katika sura hii ndogo.

3.3.1 Ukiukwaji  wa Haki za Binadamu

Katika sakata hili la kutuondoa kwa nguvu katika maeneo ya Vijiji vyetu 
kwa nyakati tofauti (2009, 2013, 2014 na 2017) kumesababisha ukiukwaji 
mkubwa wa haki za wenyeji54. Aidha, ilitokea vifo vingi vya mifugo kwa 
kukosa malisho, maji na mengine kupotea. Ukiukwaji wa haki za binadamu 
katika eneo hili ambalo limeandikwa kwa wingi kwa miaka 30 sasa na taasisi 
mbalimbali za ndani na nje ya nchi kama inavyoonekana katika orodha ya 
marejeo ya taarifa hii. Kwa kuonyesha upana wa tatizo operation yani mwaka 
2017 pekee zinaonyesha watu 138 waliweza pata changamoto mbalimbali 
kama inavyowasilishwa katika jedwali Namba 3.3.

Jedwali 3.3: Idadi ya wananchi wa Loliondo waliokamatwa na kuteswa Julai 
na Novemba 2017.

Na Kijiji Idadi ya watu waliokamatwa na kuteswa 
Wanaume Wanawake Jumla 

Ololosokwan 12 4 16
Kirtalo 11 2 13

Oloipiri 40 40 
OLoosoi-

to-Ngobereti

21 6 27

Arash 32 10 42
Jumla 116 22 138

Chanzo: PINGOs Forum (2017) 

54 View from the Termite Mound: Article about Loliondo land threats on Just Conservation’s 
website (termitemoundview.blogspot.com) 
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3.3.1.2 Kuchomwa kwa Makazi na Mali za  Wananchi

Katika matukio mengi yaliyokiuka haki za binadamu, uchomaji wa makazi 
na mali za wananchi ni moja moja ya matukio makubwa yaliyofanywa 
vyombo vya dola katika maeneo yetu. Makazi katika Maisha yetu ya kimila 
ni zaidi ya tafsiri ndogo inayofahmika kuwa makazi ni nyumba kisasa pekee.  
Makazi katika jamii yetu hujumuisha hadi maeneo ya kuhifadhia mifugo, 
ndama na mazingira yanayozunguka na kupelekea kuharibu mfumo wa 
maisha yetu. Imekuwa vigumu kupata takwimu za miaka yote ya mgogoro 
lakini takwimu za Mwaka 2017 zinaonyesha kati ya maboma 4698 maboma 
1190 zilizochomwa. Kuchomwa kwa maboma haya kumepelekea robo ya 
wananchi wote wanaoishi katika eneo hili kuadhirika pamoja na mali zao 
ambazo nyingi za thamani za kimila.

Picha 3.6: Makazi ya wafugaji wa Loliondo yaliyochomwa moto wakati wa 
operesheni

3.3.1.3   Kupigwa na Kuteswa

Operesheni zote nne (2009, 2013, 2014 na 2017) zimepelekea kwa wananchi 
kupigwa, kuteswa na wengine kuwa vilema kutokana na matumizi ya silaha 
za moto. Ni muhimu kufahamika kuwa wakati wote wa manyanyaso haya 
kama wananchi hatukuwahi kufanya jitahada zozote za kujitetea kwa njia 
za kupambana au kuchukua sheria mkononi.  Mifano ya watu waliopata 
changamoto hizi kati ya wengine ni pamoja na Ngodidio Rotiken wa Kijiji cha 
Kirtalo 2009, na Parmoson Oloso wa  Ololosokwan, 2017. Wakati mwingine 
serikali inatumia nguvu kubwa kuwaondoa wananchi katika eneo lao la vijiji 
hadi kutumia risasi za moto kinyume na sheria. 
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Picha 3.7: Parmoson Ololoso ( kushoto): wa Kijiji cha Olosokwan aliyepigwa risasi 
katika operesheni ya 2017 na maaskari waliokuwa wanafanya operesheni pamoja 
Ngoididio Rotiken (kulia)  alipigwa risasi  ya jicho na kikosi maalum cha polisi 
mwaka 2009

3.3.1.4 Vitisho , Kukamatwa na Kubambikizwa Kesi

Katika operesheni zote au jitiahda zote za kutaka kutuondoa katika maeneo 
yetu, tumeshuhudia wenzetu wengi wakikamatwa na polisi na kubambikizwa 
kesi. Wananchi wenzetu wamekuwa wakikamatwa na kupelekwa katika vituo 
na polisi na wakati mwingine katika mahakama zilizoko nje ya Wilaya kama 
kule Mugumu Wilaya ya Serengeti.  Kwa operesheni zote za miaka yote 
minne takriban zaidi ya watu 200 walikamatwa na kupelekwa katika vituo 
vya polisi na wengine kushtakiwa kabisa.  Kwa mfano kwa nusu ya mwaka 
2022 pekee zaidi ya watu 20 wameshakamatwa na wengine kutakiwa 
kurepoti mara kwa mara katika vituo vya polisi. 

Matukio haya ya vitisho, kamatakamata na kubambikziwa kesi yamekumba 
zaidi wananchi, viongozi wao wa kisia, viongozi wa kimila, waandishi wa 
habari, mawakili na watetezi wa haki za binadamu55. Baadhi ya watetezi 
na viongozi wa wananchi wamefikishwa katika vituo vya polisi na wengine 
kutishiwa, kuhojiwa au kufunguliwa kesi za uchochezi. Lengo la vitisho kwa 
watetezi ni kutaka kuwanyamazisha wasidai au kushiriki katika kutafuta 
suluhu ya mgogoro huu wa ardhi hasa kwa upande wa wananchi.  

55 THRDC (2016) Taarifa kwa Umma Kuhusu Kukamatwa Bwana Samweli Nangira, Mkurugenzi wa 
Shirikla La Ngonet-Loliondo
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Vitisho hivyo kwa wanaharakati, waandishi wa habari na viongozi vimeleta 
tishio na  taharuki kwa wananchi na kutukosesha   uhuru wa kufanya majukumu 
yetu na kujadili mambo yanayohusu  utetezi ambayo ni haki yetu kikatiba. 

Picha 3.8: Mawakili wakiandamana baada ya wakili mwezao kukamatwa Loliondo 
akiwa katika majukumu yake ya uwakili (Wakili Shilinde Ngalula wa LHRC, akiwa 
anawatetea watu waliokamatwa Mahakama ya Wilaya, Ngorongoro.)

Kwa mujibu wa Taarifa mbalimbali za THRDC, shirika ambalo limekuwa likitetea 
watetezi wa Loliondo wakati wote wanapokuwa katika shida zinaonyesha 
kuwa zaidi ya watetezi 100 wa kijamii wamekuwa wakisumbuliwa, wakitishiwa 
na kukamatwa kutokana na wao kuongoza wananchi kutetea ardhi yao56. 
Pia mashirika mengi ya kifugaji ya Loliondo yamekuwa yakitishiwa mara 
kwa mara hadi kufikia hatua ya kukimbia Loliondo na kwenda kufanyia kazi 
wilaya zingine za kifugaji. Haki za watetezi, wanasheria wanaoenda kutoa 
uwakilishi wa wateja wao na mashirika ya haki za binadamu zimekuwa 
zikivunjwa sana katika mgogoro huu wa Loliondo. 

Vitisho, manyanyaso na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliendelea 
kuwa mkubwa hadi kupelekea   Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora (THBUB) tarehe September 4, 2017, kutoa zuio la muda kusitisha 
operesheni ya kuwaondoa kwa nguvu wananchi katika maeneo wanayoishi 
na kuwachomea makazi (maboma) yao katika eneo la Loliondo wilayani 
Ngorongoro, ili kulinda haki za pande zote. Aidha mwenyekiti wa Tume 
hiyo, alisema Tume imeanza kufanya uchunguzi wa malalamiko hayo na kwa 
mujibu wa taarifa za wananchi hao. 

56  THRDC (undated) Tamko kwa Umma Juu ya Hali ya Watetezi wa Haki za Wafugaji Loliondo
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Katika operesheni iliyoanza Agosti 12 iliyotekelezwa kwa pamoja na uongozi 
wa Wilaya ya Ngorongoro, askari wa wanyamapori kutoka Hifadhi ya Taifa 
Serengeti (Senapa), Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCA) na Jeshi la 
Polisi kulikuwepo na uvunjwaji wa haki za binadamu na misingi ya utawala 
bora. Wananchi hao wanadai wameondolewa kwa nguvu katika vijiji vyao 
halali vinavyotambuliwa kisheria, wamechomewa makazi yao isivyo halali na 
mifugo yao kuchukuliwa.

Picha 3.9: Jeshi la polisi lilipokuwa linadhibiti maandamano ya wananchi baada ya 
maakazi yao kuchomwa moto

Wakati huo huo Mashirika ya haki za binadamu pia kwa nyakati tofauti 
waliweza tembelea maeneo ya Loliondo na kubaini ukikwaji wa haki za 
binadamu na kukemea. Safari ya Kwanza ilifanyika mwaka 2009 chini ya 
uratibu wa Mtandao wa Fem-Act na safari ya pili ilifanyika chini ya uratibu 
wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC). Kwa 
nyakati zote mashirika ya kifugaji kama UCRT, PINGOs Forum, NGONET na 
PWC walikuwa mstari wa mbele kuibua ukiukwaji wa haki katika eneo la 
loliondo.  Kwa taarifa zaidi kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu tembelea 
taariza zilizotolewa na mashirika tajwa hapo juu.

3.3.1.5 Wananchi wa Tanzania kuitwa Wahamiaji kutoka Mataifa ya Jirani

Kwa zaidi ya miongo miwili vyombo habari na baadhi ya viongozi wa 
Serikali kwa nyakati tofauti vimeendelea kuripoti kuwa asilimia kubwa ya 
watanzania waishio katika tarafa hizi ni wahamiaji kutoka nchi mbalimbali 
zikiwemo Kenya na Sudan ili kuwatishia katika harakati za kudai haki zao za 
ardhi. Mfano Gazeti la Jamhuri lilikuwa likitumika kuandika matukio haya ya 
kusema watanzania wa Loilondo ni wakenya ili kulinda maslahi ya mwekezaji 
wa OBC. Kwa miaka mingi sasa OBC pamoja na Wizara ya Maliasili na 
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utalii wamekuwa wakitumia baadhi ya vyombo vya habari katika kufanya 
propaganda za kupotosha taarifa za ukweli kuhusu loliondo, ambapo 
imepelekea watu wengi kukamatwa na kusababisha kuchochea mgogoro 
zaidi. Zaidi ya asimilia 70% ya watu wa loliondo wametuhumiwa kuwa ni 
wakenya nasio raia wa Tanzania.

Picha 3.10: 
Kichwa cha 
Habari cha 
Gazeti la 
Jamhuri 
la mwaka 
2014

3.3.2 Madhara ya Kiuchumi kwa Wananchi

Kila jamii ya kitanzania inafahamika inategemea shughuli zipi katika 
kujiwezesha kiuchumi ambayo kwa sisi wafugaji shughuli kuu ya kiuchumi 
ni ufugaji asili. Eneo hili la Vijiji lenye mgogoro linategemewa kwa asilimia 
90 kwa malisho ya mifugo katika Vijiji vyote vya Tarafa za Loliondo na Sale 
hasa katika Kata Nane zenye Vijiji zaidi 23 na mifugo takriban 973745. Mifugo 
imekuwa ikiondolewa kwa nyakati tofauti za operesheni katika eneo la 
mgogoro. Kama inavyofahamika katika jamii ya kimasai kuwa kitega uchumi 
chetu ni mifugo hii ni dhairi kuwa Operesheni hizo zilisababisha anguko kubwa 
la kiuchumi katika jamii yetu kwani ufugaji ndiyo shughuli kuu ya kiuchumi. 
Operation zote zimekuwa zikitekelezwa nyakati ngumu za kiangazi kitu 
ambacho inatupelekea tuamini kuwa ina nia yake ni kutufisili kiuchumi. 
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Picha 3.11: Makazi ya wenyeji wa Loliondo yakiungua moto na wenyeji wakijaribu 
kuokoa baadhi ya mali.

3.3.2.1 Ukamataji wa Mifugo

Operesheni hizo pia ziliambatana na ukamataji wa mifugo nje ya eneo 
la Hifadhi ya Serengeti kwa kuwa kulikuwa ushirikiano wa maaskari wa 
SENAPA na Kampuni ya OBC ambayo ilikuwa inafanya hujuma na uchochezi 
katika mgogoro. Mwaka 2017, mifugo 290 zilikamatwa pamoja na watu 6 
na kufunguliwa mashtaka katika Mahakama ya Wilaya ya Serengeti iliyoko 
Mugumu, kwa kesi ya jinai Na. 187 ambapo baada ya wananchi kutoridhika 
na maamuzi walikata rufaa kwenda mahakama kuu kanda ya Mwanza, 
ambapo walifungua shauri la jinai kati ya Noonkirimban Seret Sironga v. 
Republic57.  Tarehe 11/01/ 2018 Mahakama ilitoa hukumu ya ushindi kwa 
wananchi na Hifadhi ya Sengeti iliamuriwa kurudisha mifugo ya wananchi 
iliyokuwa imetaifishwa kwa wamiliki halali.

57 (HC-Mwanza) Criminal Appeal No.387 of 2017 
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Jedwali 3.4: Idadi ya mifugo iliyokamatwa, kupigwa fini, kutaifishwa na 
kupigwa risasi

Na Kijiji 
Idadi 
ya 
Kaya 

Idadi ya 
Mifugo 
iliyo 
kamatwa

Idadi 
iliyotozwa 
faini  

Idadi 
iliyotaifi-
shwa

Idadi ili-
yopigwa 
risasi

Ololosokwan 1300 4,150 3,522 628
Kirtalo 80 3,000 3,000

Oloipiri 320 3,245 3,245
OLoosoi-

to-Ngobeleti

324 3,930 3,760 170

Arash 430 5,060 4,037 1023
Jumla 2,454 19,385 17,564 628 1,193

Chanzo: Pingos Forum (2017)

3.3.2.2 Wananchi kukosa Mapato Kutokana na Mgogoro wa Kampuni ya OBC

Kabla ya mgogoro huu uliosababishwa na kampuni ya OBC kutokea katika eneo 
la tarafa Loliondo na Sale, vijiji vilikuwa vikijishughulisha na biashara ya utalii wa 
picha na kupata mapato. Kutokana na mgogoro huu makampuni hayo ya kitalii 
yaliondoka na hivyo kuathiri fursa na huduma za kijamii kama elimu, afya na 
ajira zilizokuwa zinatolewa kutokana na manufaa ya uwepo wa shughuli hiyo 
ya kitalii. Takribani makampuni 5 ziliondoka katika eneo la vijiji kwa sababu ya 
kampuni ya OBC na kusababisha hasara kubwa kwa vijiji kwa kukosa mapato, 
zaidi ya wanafunzi waliokatiza masoma na miradi mingi ya afya, maji kusimama 
na kusababisha wananchi kuchangishwa tena kwa ajili ya kumalizia.

Picha 3.12: Baadhi ya picha za mikutano ya wananchi wakipinga ardhi ya Vijiji vyao 
kumegwa kwa maslahi ya Kampuni ya OBC.
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Pamoja na rasilimali za vijiji kuendelea kuvunwa na kampuni ya uwindaji ya 
OBC, vijiji kutoka tarafa hizi hazikunufaika na uwepo wa kampuni hii ya uwindaji. 
Baadhi ya kampuni ambazo zilisitisha shughuli zao kutokana mgogoro huu ni 
zaidi nne (4) kama zinavyoonekana katika jedwali hapo chini. 

Jedwali 3.5: Baadhi ya Kampuni zilizoondoka kutokana na mgogoro wa OBC

Na Kampuni Kijiji

1 NOMAD TANZANIA Ololosokwan na Piyaya

2 SOKWE COMPANY LIMITED/
ASILIA

Ololosokwan na Piyaya

3 WILDLIFE EXPLORER Arash, Piyaya

4 DOROBO TOURS & SAFARIS Oloipiri, Oloirien/ magaiduru, 
Maaloni/Olosoto, na Arash

5 ROYAL AFRICAN SAFARIS Soitsambu

3.4 Mgogoro wa Vijiji na Kampuni ya Thompson Safari /TCL

Kampuni ya utalii wa Thompson Safari ya Boston, nchini Marekani iliwekeza 
katika kijiji cha Sukenya, Mondorosi na Soitsambu Kata ya Oloipiri na 
Soitsambu, Tarafa ya Loliondo. Eneo hili lenye ukubwa wa ekari 12,617 
lilichukuliwa awali mwaka 1984 na serikali kwa ajili ya kuzalisha shairi kupitia 
shirika la Tanganyika Breweries Limited (TBL). Utwaaji wa eneo hili iligubikwa 
na rushwa na kuwa chanzo cha mgogoro unaoendelea hadi sasa. Thompson 
safaris ilinununa shamba hilo kwa kupitia kampuni yake tanzu ya Tanzania 
Conservation Limited (TCL), katika tenda iliyokiuka taratibu za kisheria. 
Mgogoro huu umekuwa ukijaribu kutatuliwa kwa njia za kisiasa na hatimaye 
kushindikana na kupelekwa mahakamani. Uhasama huu umesababisha 
ukiukwaji wa haki za binadamu kutokana na kampuni kutumia vyombo vya 
dola kuwachomea makazi na kuwapiga wanajamii58.

58 Land Case No. 15 of 2011 (HC-Arusha)
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SURA YA

NNE

UCHAMBUZI WA 
HOJA ZA SERIKALI

4.0 UTANGULIZI

Sura hii inaeleza na kuchambua kwa kina hoja ambazo zimekuwa 
zikiwasilishwa na upande wa Serikali juu ya eneo la Vijiji vya Tarafa za 
Loliondo na Sale lenye kilomita za mraba 1500 kwa nyakati na awamu 
tofauti za uongozi wa nchi. Hoja hizi zimekuwa zikitolewa kama sababu ya 
kumega eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 1500 toka ardhi ya vijiji. 
Mgogoro huu umekuwa ukichukua sura tofauti kadri muda ulivyo kwenda 
ambapo viongozi mbalimbali wa Serikali pia wamekuwa wakitoa misimamo 
inayotofautiana na wananchi wakitoa misimamo yao.

4.1 Hoja ya Ushoroba

Serikali imekuwa ikisema mara kwa mara kuwa inapenda kumega eneo la 
km za mraba 1500 ili kulinda eneo hili ambalo ni mapitio na mtawanyiko 
wa wanyama. Mzunguko wa Nyumbu wahamao kutokea Masai Mara (nchini 
Kenya) kuja uwanda wa Serengeti hupita mashariki mwa hifadhi ya Serengeti 
pamoja na Ardhi ya Vijiji katika Tarafa za Loliondo na Sale, kusini katika eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro (NCA) na magharibi mwa Hifadhi ya Taifa Serengeti.  

 4.1.1 Uchambuzi wa Hoja za Serikali 

Uhamaji wa wanyama hawa umekuwepo kwa muda mrefu hata wakati Wamaasai 
wakiishi Moru- ndani ya hifadhi ya Taifa ya Serengeti (kabla ya kuondolewa kwa 
mara ya kwanza) na maeneo mengine yote wanayopitia wanyama ambayo 
ni nje ya eneo lenye mgogoro. Vichocheo vikuu vinavyoongoza uhamaji wa 
nyumbu na wanyama wengine kama Swala, Pundamilia nk ni uwepo wa mvua 
na malisho. Jamii inaona kuwa uwepo wa jamii na mifugo haina madhara kwa 
mzunguko wa Wanyama kwa sababu zifuatazo:

• Kama inavyofahamika kuwa jamii ya kimaasai imekuwa na utaratibu 
wa jadi wa kupisha nyumbu kwa sababu mbili, mosi nyumbu 
wanaambukiza magonjwa mbalimbali na kusababisha vifo vya  mifugo. 
Watafiti na wataalamu wa wanyamapori wameshindwa kuelewa/ au 
kwa makusudi jinsi tunavyotumia maeneo haya kwa pamoja kwa karne 
nyingi hadi sasa. 
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• Ni muhimu kujua kwamba eneo hili kwa kawaida lina matumizi mseto 
kati ya binadamu, mifugo na wanyama pori kabla na baada ya uhuru. 
Mfumo huu ni jumuishi, shirikishi na rafiki kati ya jamii na uhifadhi.  
Kwa muda wote mifugo, binadamu na wanyama pori wameishi 
pamoja bila madhara kwa kuwa maslahi ya pande zote yanazingatiwa 
na kuheshimiwa kwa taratibu za mila na desturi za jamii husika kama 
ilivyofafanuliwa katika sura ya pili ya taarifa hii.

• Kwa kipindi cha kuhama kwa nyumbu wafugaji huondoa mifugo 
yao ili kupisha wanyama kwani wanaweza kusababisha madhara ya 
magonjwa na wakati mwingine kuondoka na mifugo na kupotea kwa 
kuwa wanahama kwa makundi makubwa.

• Ifamike pia kwamba wanyama pori hupenda kuishi maeneo yaliyoko 
karibu na makazi kwa sababu za kiusalama na hivyo kujenga mahusiano 
mazuri na watu kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya pili.

• Hata mapitio na mtawanyiko wa wanyama upo karibu maeneo yote ya 
Tarafa za Sale na Loliondo.Hivyo sio vyema kusema ni eneo tu la km 
za mraba 1500 ndio wanyama wanapita.

4.1.2 Maoni Yetu 

• Jamii itaendelea kuheshimu utaratibu huu kwa kupitia mila na desturi 
pamoja na mipango ya matumizi bora ya ardhi za vijiji ambayo kwa 
mujibu wa Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya 2007, 
maslahi ya sekta zote zinazingatiwa kwa kupitia mamlaka za upangaji 
ikiwa ni pamoja na Vijiji (VC, VGA na VLUM) na kwa ushauri wa timu 
ya wataalamu wa mpango wa matumizi ya ardhi ya Wilaya (PLUM).

• Tupo tayari kutumia wataalamu wetu pamoja na wataalamu wa 
serikali kuendelea kufanya tafiti jumuishi za mara kwa mara ili kubaini 
changamoto zinazojitokeza na kufanyia kazi ili kulinda mali asili pamoja 
na haki zetu kama wafugaji.

• Hoja ya kutenga km za mraba 1500 kwa ajili ya mapitio ya wanyama 
haiwezi kujitosheleza kwa kuwa mtawanyiko wa wanyama upo maeneo 
mengi ya wilaya.

4.2 Hoja ya Mazalia ya Wanyama

Kwa kipindi kirefu kumekuwa na mjadala na hoja kutoka Wizara ya Maliasili 
na wahifadhi kwamba eneo hili ni eneo ambalo wanyamapori huzaliana. Na 
hivyo kudai wananchi katika ardhi ya vijiji waondolewe ili kuacha Wanyama 
wazaliane na wakati mwingine ili watalii waweze kuja kuwinda bila usumbufu 
wa mifugo na wananchi waishio maeneo hayo.
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4.2.1 Uchambuzi wa hoja ya Mazalia ya Wanyama

Ifahamike kuwa katika hili, wanyamapori ambao huzaa kwa makundi 
makubwa na kwa wakati mmoja ni nyumbu, pundamilia na swala. Wakati wa 
kuzaliana kwa nyumbu wafugaji wanahama na mifugo yao yote kwa muda 
wa miezi zaidi ya 5 (Disemba hadi Aprili) ili kuruhusu nyumbu wazae na 
ndama kupoteza manyoya. Hii ni kwa sababu manyoya, kondo na utando 
(inkipa kwa Kimasai) ya nyumbu husababisha homa kwa mifugo ijulikanayo 
kwa lugha ya kiingereza kama Malignant Catarrhal Fever (MCF) isiyo na tiba 
na kupelekea vifo vingi kwa mifugo.

4.2.2 Maoni Yetu

Kwa maneno mengine wafugaji hupisha maeneo yao ili nyumbu wazaliane 
na baada ya muda wanarudi kulisha katika maeneo haya baada ya hatari ya 
ugonjwa kutoweka. Utaratibu huu unaeleweka na kuheshimiwa na wafugaji 
wote. Sisi wafugaji tutaendelea kutambua, kuheshimu na kudumisha utaratibu 
huu wa mahusiano baina yetu na wanyamapori ambayo imekuwepo tangu 
enzi za babu zetu hadi sasa ikiwa ni sehemu ya uhifadhi endelevu.

4.3 Hoja ya Eneo la 1500 kuwa ni Eneo la wazi na si Ardhi ya Vijiji

Kumekuwa na hoja kutoka serikalini kwamba eneo hili ni eneo la wazi hakuna 
makazi na wala haalitumiki kwa namna yoyote na hivyo hata likimegwa hakuna 
watu watakao athirika. Wakati huo huo Serikali imekuwa ikidai eneo loto la 
lenye ukubwa wa kilometa za mraba 4000 si eneo la vijiji bali eneo la hifadhi.

Changamoto inayochangia mgogoro wa ardhi wa Loliondo kuendelea kuwa 
mkubwa ni kuhusu uelewa au msimamo wa baadhi ya viongozi wa serikali 
hasa Wizara ya Maliasili kuhusu eneo lote la liliolikuwa pori tengefu la 
loliondo na sale. Kwa muda mrefu kumekuwepo na mitazamo tofauti ndani 
ya taasisi za serikali au viongozi wan chi kuhusu hadhi ya kisheria ya eneo 
la Loliondo na sehemu ya Sale.  Baadhi ya viongozi wanaamini km za mraba 
zote 4000 zinazochukua Tarafa ya Loliondo yote na Sehemu ya Sale ni pori 
tengefu pekee na hakuna ardhi ya Kijiji au ardhi ya wananchi wanayo miliki 
kimila au kisheria. 

(a)  Kutoa zawadi ya Ardhi kwa wananchi

Hivi karibu viongozi hasa Waziri wa Maliasili amenukuliwa mara kadhaa 
akisema wananchi wa Tarafa ya Loliondo na Sale, wanaopatikana katika 
eneo lenye km za mraba 4000 hawana ardhi wanayo miliki mmoja mmoja 
au kama Kijiji. Kwa mtazamo wao ni kwamba eneo lote la Loliondo ambalo 
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lilikuwa ni pori tengefu ndani ya ardhi ya vijiji kabla kutungwa kwa sheria 
ya wanyamapori ya mwaka 2009 sio ardhi ya vijiji.  Mtazamo huu hauja 
zingatia historia nzima ya Tanzania, Ngorongoro na hasa jamii ya kimasai 
ambayo wamekuwa katika eneo hili kwa miaka zaidi ya 1000 sasa. 

Serikali kupitia Waziri wa Maliasili nyakati zote imekuwa ikinukuliwa ikisema 
katika hizo km za mraba 4000 ambazo kwa sasa ndio aneo zima la Loliondo 
na sehemu ya Sale watatoa zawadi ya km za mraba 2500 kwa wananchi na 
kuchukua km za mraba 1500 kwa ajili huifadhi pekee59.  Hili eneo za Km za 
Mraba 1500 ndio ambalo kwa sasa zinatumika kama kitalu cha uwindaji cha 
kampuni ya OBC na wakati huo huo ndio ardhi ya kata nane inayotumika 
kama nyanda za malisho ya mifugo.

(b)  Kulinda uhifadhi 

Serikali pia imekuwa ikisistiza kuwa ni lazima kuzichukuwa kabisa hizo km 
za mraba 1500 kwa malengo ya kuhifadhi mazingira, mapitio ya Wanyama 
na vyanzo vya maji vinavyotumika na Wanyama hadi katika mbuga ya 
Serengeti. Eneo hili la 1500 ndio pia eneo ambalo mapitio ya Wanyama 
toka Masai Mara kuja Serengeti na Ngorongoro yalipo. Msimamo wa Serikali 
umekuwa ni lazima shughuli za kibinadamu ziondolewe kabisa katika neo 
hili na kufanya   sehemu hii kuwa sehemu  ya hifadhi. 

4.3.1 Uchambuzi wa Hoja ya Kuwa Eneo la 1500 km za Mraba si la Vijiji

Baada ya mikutano na majadiliano mengi ya wananchi kuhusu hoja hii ya 
hadhi ya ardhi yao kisheria, na kwa kupitia wanasheria wa kijami, msimamo 
wa sasa wa wananchi wa Loliondo ni kuwa kwa sasa Loliondo hakuna tena 
Pori Tengefu baada ya Mabadiliko ya Sheria ya Mwaka ya 2009. Wananchi 
wanaamini eneo lote la km za mraba 4000 kwa sasa hazina tena hadhi ya 
pori tengefu kama Sheria ya 2009 ilivyoagiza kuwa hakutakuwa tena na 
ardhi ya Kijiji itakayokuwa na mapori tengefu.  Sheria iliagiza kuondelewa kwa 
mapori tengefu katika maeneo yote yenye ardhi za vijiji. Soma zaidi sura ya 
pili ya taarifa hii kuelewa uchambuzi wa kijamii kuhusu uhalali wa ardhi yenye 
mgogoro kwa sasa. Hoja zetu zingine kuhusiana na hoja hii kama ifuatavyo;

• Ni muhimu serikali na jamii ya watanzania kuelewa kuwa kihistoria 
eneo hili halikuwahi kuwa wazi tangu enzi za mababu, wakati wa 
Ukoloni, baada ya Uhuru hadi sasa kama ilivyoonyeshwa katika Sura 
ya pili ya taarifa hii. Sura hii imeeleza kwa kina hadhi ya ardhi ya Vijiji 

59 See this link; https://www.maliasili.go.tz/highlights/view/government-clarifies-on-decision-to-
provide-huge-tracks-of-land-to-loliondo, imerejewa tarehe 21 Mei, 2022
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vya Tarafa za Loliondo na Sale lenye kilomita za Mraba 1500 kisheria 
kwa vipindi tofauti za tawala mbalimbali kuanzia kabla ya wakoloni na 
baada ya uhuru kwa kuzingatia uchambuzi wa Sheria mbalimbali za 
Ardhi, wanyama pori, Serikali za Mitaa na za malisho. 

• Pia viongozi wa awamu zote zilizopita kuanzia Maraias, Mwaziri wakuu 
wameendelea kutambua kuwa ardhi yenye mgogoro ni ardhi ya vijiji 
lakini yenye rasilimali za umma (Wanyama)

• Kabla ya uhuru wananchi walikuwa wanakalia na kutumia maeneo 
hayo kimila ambapo walipata haki ya kisheria na ndiyo maana 
wakoloni miaka 1940-1950 walipokuwa wanataka kuanzisha hifadhi 
ya Serengeti walikuwa na majadiliano ya muda mrefu na viongozi wa 
mila wawakilishi wa jamii na hatimae kuingia makubaliano ya kuhama 
mwaka 1958, ambapo inathibitisha pasipo shaka kuwa hiyo ilikuwa ni 
ardhi yao na walikuwa wakimiliki kimila. 

• Vilevile baada ya uhuru, Vijiji hivi vimeendelea kutambuliwa na Serikali 
kwa kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
Sheria ya Serikali za Mitaa [Mamlaka za Wilaya] Na.7 ya 1982, kupimwa 
na kupatiwa hati/vyeti kwa mujibu wa Sheria za ardhi ya 1923, na Sheria 
ya Ardhi ya Vijiji Na.5 ya 1999. Soma zaidi sura ya pili ya taarifa hii.

4.3.2 Maoni Yetu 

Kutokana na uchambuzi na historia ya kisheria ya eneo la Loliondo na Sale, 
na pia kutokana na mabadiliko ya Sheria ya Uhifadhi wa Wanyama Pori ya 
2009 ni wazi kuwa ardhi yote ya sale na loliondo ni ardhi za vijiji. Wakati huo 
huo ni ukweli usiopingika kuwa km za mraba 1500 ni ardhi ya vijiji na ni eneo 
muhimu sana la Vijiji kwa matumizi ya mifugo na pia watu.. Kwa kutambua 
maslahi mapana ya uhifadhi na pia Maisha ya wafugaji wa eneo hili tuna 
maoni  yafuatayo:

• Serikali kwanza itambue kuwa eneo lote la tarafa za Sale na Loliondo 
kwa sasa ni maeneo ya vijiji kutokana uchambuzi na historia tulionyesha 
katika sura pili ya taarifa hii. 

• Serikali pia itambue kuwa baada ya kutungwa kwa sheria ya wanyama 
pori ya mwaka 2009, kwa sasa hakuna tena pori tengefu katika ardhi 
ya vijiji vya Sale na Loliondo

• Mchakato wa kurejewa kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya Vijiji 
ifanyike kwa haraka ili kuanisha matumizi ya ardhi katika Vijiji vyote 
itakayokidhi matakwa na maslahi ya wananchi, mifugo na wanyamapori.
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• Kudhibiti ongezeko la watu kutoka nje ya wilaya katika mji mdogo wa 
loliondo ili kutoa nafasi ya wananchi wa maeneo yanayozunguka km 
za mraba 1500 kusogea katika mji huu ni kufanya biashara.

4.4 Hoja ya Kulinda vya Vyanzo vya Maji

Serikali imekuwa na hoja kuwa ni vyema kuchukua eneo la km za mraba 1500 
na kufanya kuwa eneo pekee la uhifadhi kwa lengo la kulinda vyanzo vya 
maji vinavyotumika na Wanyama na pia kupeleka maji Hifadhi ya Serengeti 
na kulinda eccologia ya serengeti-mara. hata hivyo kumekuwepo na hoja ya 
serikali kuwa uharibifu wa vyanzo vya maji  unatishia uwepo na uendelevu 
wa ikolojia ya Ngorongoro, Serengeti-Mara kitu ambayo sio kweli.

4.4.1 Uchambuzi wa Hoja ya Kulinda Vyanzo vya Maji

• Serikali haijawahi kutoa takwimu ya vyanzo vilivyokufa au kuharibika 
kwa sababu ya uwepo wa jamii ya wamaasai katika eneo hili kwa. 

• Ni muhimu kusisitiza kuwa kwa kipindi chote cha maisha ya jamii 
kabla na baada ya Uhuru suala la ulinzi na utunzaji wa vyanzo vya 
maji limepewa kipaumbele kikubwa kwa taratibu za kimila kwa kuwa 
ni uhai wa binadamu, mifugo na wanayamapori.

• Miaka ya 1990 na 2000 Vijiji viliweka utaratibu wa kulinda vyanzo vya 
maji kwa kutumia Sheria Ndogo za Vijiji ambavyo vimeweka nguvu 
kubwa katika kuthibiti uharibifu wa vyanzo vya maji kwa maendeleo 
endelevu kama ilivyoelezwa kama sura ya sura ya pili.

• Mwaka 1992 Serikali ilitoa leseni ya uwindaji kwa Kampuni ya OBC 
ambapo ilijenga kambi za kudumu Kijiji cha Soitsambu/Kirtalo kwa 
sasa kwenye chanzo cha Mto Olasae  na kupelekea maji  kupungua 
kwa asilimia kubwa. Kuharibiwa kwa chanzo cha mto huu haukuwahi 
kuchukuliwa  hatua yeyote na  serikali dhidi ya mwekezaji huyo na badala 
yake, kumekuwepo na hoja ya uharibifu wa vyanzo vya maji na lawama 
lukuki kwa wananchi waliotunza kwa karne nyingi sana zilizopita. 

• Hata hivyo kuna mito michache sana inayopeleka maji katika hifadhi 
ya serengeti. Wakati huo huo inafahamika kuwa mito mingi huanzia 
katika ukanda wa juu ya Loliondo hivyo kama lengo ni kulinda vyanzo 
vya maji kwa kuchukua km za mraba 1500 haitakuwa na uzito wowote 
kwa hoja hii. Rejea ramani ya vyanzo vya maji katika Tarafa ya Sale na 
Loliondo hapa chini;
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Ramani 4.1: Ramani inayoonyesha mito katika tarafa za Loliondo na Sale

Ramani hii inaonyesha kuwa hakuna mito mingi inayotoka katika eneo la 
km za mraba 1500 kupeleka maji katika Hifadhi ya Serengeti. Mito mingi 
ambayo serikali imekuwa ikitaja kama vyanzo vya haiendi serengeti zaidi ya   
Mto Pololeti kama inavyoonekana kwa ramani na nyingine zinaanzia nje ya 
eneo hili.
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4.4.2 Maoni Yetu 

• Jamii kwa maslahi yake na za kiikolojia, itandelea kushirikiana na 
serikali kuweka mifumo ya ulinzi na usimamizi wa vyanzo vya maji 
katika maeneo yenye vyanzo vya maji.

• Hoja ya kuondoa watu ili sheria za maji ziwezi kufanya kazi ni hafifu na ina 
maslahi ya wazi ya kumega ardhi ya wananchi kwa ajili ya mwekezaji OBC

• Endapo kuna uharibifu wa vyanzo vya maji popote Serikali iwajibike  
kutimia sheria za usimamizi wa maji kuweka utaratibu mzuri  kwa 
kushirikiana na wananchi wa kulinda vyanzo vya maji.

• Kama kweli hoja ni kulinda vyanzo vya maji katika eneo hili , ni wakati 
muafaka sasa kwa kampuni ya OBC iliyojenga katika chanzo cha mto 
Olasae kuondolewa na kulipa fidia ya uharibifu.

4.5 Hoja ya Uharibifu wa Mazingira

Kwa muda mrefu serikali na baadhi ya vyombo vya Habari zimekuwa 
zikiendesha kampeni kuwa eneo hili la kilomita za mradi 1500 linaharibiwa 
na wenyeji wafugaji wa jamii ya Kimaasai na hivyo waondolewe ili kuhifadhi 
mazingira ya eneo hili. Madai yao ni kuwa kuna ongezeko kubwa la watu 
na mifugo katika eneo hili na wengine toka Kenya. Serikali mara kadhaa 
imesisitiza kuwa ili kunusuru Maisha ya Wanyama na utalii ni vyema eneo 
hilo la 1500 km za mraba zikatengwa na kuwekwa mbali na wananchi.

4.5.1 Uchambuzi wa hoja ya uharibu wa Mazingira

Tunatambu kabisa bila mazingira asili hata mila na shughuli zingine za 
ufugaji haziwezi kufanyika endapo mazingira asili yata haribika. Kwa miaka 
yote tumekuwa tukilinda na kuthamini mazingira yetu ya asili na ndio maana 
hadi leo kuna maliasili nyingi katika maeneo yetu. Hoja hii sisi wananchi 
tunaipinga kwa sababu zifuatazo;

• Mazingira yetu katika ardhi za Vijiji tumesimamia  kabla na baada ya 
uhuru kwa mfumo wa kimila,  na sasa Vijiji kwa utaratibu maalumu 
vimeendelea kusimamia uhifadhi wa mazingira hasa misitu kwa mujibu 
wa sheria ndogo za vijiji.

• Viongozi wa Mila pia wamekuwa nguzo muhimu katika uhifadhi wa 
mazingira kwani wana mamlaka ya kusimamia maeneo hayo muhimu 
kwa jamii katika shughuli za mila, malisho, wanyamapori, matambiko, 
dawa za asili, kambi za kula nyama (Orpul), vyanzo vya maji na matumizi 
mengine kwa manufaa ya umma. 
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• Hata hivyo ukifuatilia uoto wa asili kwa miaka iliyopita na kulinganisha na 
sasa kugundua kuwa uhifadhi wa mazingira katika eneo hili imeboreka 
maradufu tofauti na jinsi inavyo ripotiwa. 

Ramani 4.2: Ramani inayoonyesha uoto wa asili katika Tarafa za Sale na 
Loliondo kwa nyakati tofauti

• Asili yetu kama jamii ya kimasai tumekuwa marafiki wazuri wa mazingira 
na maliasili kwa kuwa tumekuwa na uratibu mzuri wa kulinda rasilimali 
asili kama ilivyofafanuliwa katika sura ya pili. 

4.5.2 Maoni Yetu 

• Sisi jamii ya kimasai tutaendelea kutumia taratibu zetu za kimila pamoja 
na zingine za kiserikali kulinda mazingira ya katika eneo hili

• Tutaendelea kutunza mazingira kwa kutumia sheria ndogo za vijiji hasa 
baada ya ardhi kupimwa na kuwa na mpango wa matumizi ya ardhi.
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• Jamii inaona ni vyema kutambuliwa na kupongezwa kwa kuwa 
wahifadhi asili wa miaka yote.

4.6 Hoja ya Uwekezaji/Uwindaji na Utalii

Pamoja na kuwa haisemwi wazi, sisi wananchi wa Loliondo na Sale 
tunatambua kuwa eneo la 1500 km za mraba zinataka kuchukuliwa kwa 
lengo la kuhakikisha wawekezaji wanakuwa ama na umiliki wa eneo lote 
au kuendelea na shughuli za uwindaji  kwa uhuru zaidi.  Eneo hili limetaka 
kuchukuliwa mara kadha kwa hoja ya kulinda shughuli za utalii na uhifadhi. 

4.6.1 Uchambuzi wa Hoja ya Uwekezaji

Ikumbukwe kuwa eneo la Vijiji vya Tarafa za Sale na Loliondo kwa zaidi ya 
miongo mitatu sasa limetolewa kwa kampuni ya uwindaji ya OBC. Ifahamike 
kuwa tangu mwekezaji huyu alipopewa kibali cha uwindaji amekuwa na 
migogoro na vijiji vyote vya Tarafa hizo zenye ardhi. Pamoja na ukweli huu 
serikali kwa nyakati zote imeendelea kusisitiza kuwa kampuni hii iendelee na 
shughuli zake za uwindaji bila kujali mgogoro uliopo. Mawaziri wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii wamekuwa wakitembelea na kutetea uwepo na maslahi ya 
Kampuni hii kama ilivyofafanuliwa katika sura ya tatu. 

Kampuni hii ya OBC imesababisha wawekezaji wengine wa Vijiji kuondoka 
na hivyo kukosa mapato yaliyokuwa yakipatikana kwa shughuli ya utalii wa 
picha. Kimsingi wananchi hawana shida na wawekezaji katika eneo hili hasa 
wale wanaozingatia taratibu shirikishi ya mipango ya matumizi ya Vijiji na hii 
inadhibitishwa na uwepo wa makampuni mengine kwenye maeneo ya Vijiji. 
Jedwali hapo chini linaonyesha wawekezaji wanaoendelea na shughuli za 
kitalii katika eneo lao.

Jedwali 4.1: Uwepo wa wawekezaji tofauti katika Tarafa za Loliondo na Sale

 JINA LA KAMPUNI             UWEZO  KIJIJI

1 & Beyond Klein’s 

Camp 

10 Rooms

22 wageni 

Bei ya kila mgeni USD 

1050

Ololosokwan

2 TAASA LUXURY 

LODGE 

Rooms 20

Wageni 30

Bei kwa mgeni USD 630

Ololosokwan  
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3 Thomson safaris Ltd Room 12

Wageni 24

Sukenya 

4 Lake Natron Tented 

Camp 

Rooms 8 

Wageni 18 

USD 75 kwa mgeni 

Engaresero

5 Moivaro Tented 

Lodge and Campsites 

Rooms 11

Wageni 20

Bei 120 USD kwa mge-

ni wa nje na USD 60 – 

mtanzania 

Engaresero 

6 Maasai giraffe Eco-

lodge 

Rooms 2

Wageni 4 & campsites

Engaresero 

7 Halisi tented Camp Room 10 

Wageni 23

Engaresero 

8 Lengai lodge Room 10 

Wagen 22

Bei kwa mgeni USD 100

Engaresero 

9 World View Campsite Campsites

USD 5 kwa mgeni 

Engaresero  

10 Lake Natron – Sum-

mit Africa 

Room 10 

Wageni 20 

Bei ya mgeni – USD 250 

Engaresero 

11 Mikuyu Rivers camp-

site

Wageni 60- kwa kuwe-

ka tents. 

Engaresero

12 OBC Haijulikani Ukanda wote wa km 

za mraba 1500

13 Maasai Boma Ololosokwan

Chanzo: Idara ya Maliasili ya Wilaya Ngorongoro
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4.6.2 Maoni Yetu 

Tarafa hizi mbili za Loliondo na Sale zimekuwa na wawekezaji wa aina 
mbalimbali katika sekta ya uhifadhi. Sisi Wananchi wa Tarafa hizi kamwe 
hatujawahi kuzungumzia uwekezaji kama hoja mbaya, la hasha. Haya ndiyo 
maoni  yetu kuhusu uwekezaji,utalii na uwindaji;

• Tunapendekeza uwepo wa uwekezaji unaozingatia sheria, haki za 
wenyeji pamoja na usalama wa ardhi kwa kuwa umeleta manufaa 
mengi sana, kwa serikali na wananchi. Kati ya wawekezaji 12 hapo 
juu, jamii imejikuta ina mgogoro wa muda mrefu na OBC pamoja na 
kampuni ya utalii ya Thompson  Safari chini ya kampuni yake Tanzu ya 
Tanzania Conservation Limited

• Kampuni ya OBC ina migogoro na Jamii, wawekezaji wengine na 
kusababisha ukanda huu kutokuwa na utulivu na maendeleo pia. 
Wawekezaji wengine 10 wanashirikiana na vijiji, halmashauri, Serikali 
kuu na baina yao ni OBC. Hivyo tunapendekeza Serikai imwondoe 
mwekezaji huyu kwa maslahi ya wananchi, Taifa kwa ujumla na kwa 
kuzingatia usalama wa ardhi ya vijiji.  
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SURA YA 

TANO

MAPENDEKEZO YA 
JUMLA NA HITIMISHO

5.0  MAPENDEKEZO YA WANANCHI

1. Serikali itambue kuwa eneo hili lenye kilomita za mraba 1500 katika 
Tarafa za Loliondo na Sale ni eneo halali la Vijiji kwa mujibu wa sheria 
za Nchi kama ilivyo chambuliwa katika Sura ya pili ya taarifa hii. 

2. Sisi wananchi wa Vijiji Vya Tarafa za Sale na Loliondo tupo tayari 
kujadiliana na Serikali ili kutafuta suluhu ya kudumu kuhusu mgogoro 
huu ambao umedumu kwa takribani miaka 30.

3. Kimsingi, chanzo kikuu cha mgogoro huu kati ya wananchi na 
Wizara ya Maliasili na Utalii kimesababishwa na kuchochewa na 
Kampuni ya OBC, hivyo ili kuishi kwa amani katika Vijiji vyetu na 
kuendelea kuwa na mahusiano mazuri na Serikali yetu, kampuni hii 
iondolewe katika eneo hili la Tarafa za Loliondo na Sale ili tupate 
nafasi huru ya kujadili swala la uhifadhi na maendeleo ya wananchi 
kwa kushirikiana na Serikali yetu.

4. Kufanya mapitio ya mipango ya matumizi ya ardhi ya Vijiji ili kukidhi 
mahitaji ya sasa ya kijamii, kiuchumi, kimazingira na kiutawala kwa 
Mujibu wa Sheria za Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya 2007 
na Sheria ya ardhi ya Vijiji Na.5 ya 1999.

5. Wizara ya Maliasili na Utalii isitishe azma ya kumega sehemu ya 
ardhi ya vijiji kwa matumizi ya uhifadhi na uwindaji kwani eneo hili ni 
ardhi halali ya Vijiji husika.  Serikali itambua na kuendeleza uhifadhi 
wa kijamii kwa malengo ya kulinda rasilimali asili pamoja na haki za 
ardhi wafugaji. 

6. Tunapendekeza baada ya kufanyika kwa mipango ya matumizi bora 
ya ardhi kwa kila kijiji,  Wananchi waunde  Kamati Jumuishi ya vijiji  
vyenye  mgogoro ili kuratibu shughuli  zinazofanyika katika eneo 
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hilo ikiwa ni pamoja na shughuli za malisho ya mifugo, uhifadhi 
wa wanyamapori, utalii, utunzaji wa mazingira, ibada za kimila na 
utunzaji wa vyanzo vya maji. 

7. Serikali ikatae pendekezo la kumegwa kwa eneo la ardhi ya Vijiji vya 
Loliondo na Sale lenye ukubwa wa kilomita za mraba 1500 na eneo la 
Ziwa Natron inayojumuisha Kata za Pinyinyi na Engaresero kwa lengo 
la  kuingizwa kwenye eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCA) kama ilivyopendekezwa na Kamati ya wahifadhi ya matumizi 
mseto ya ardhi yaani Multiple Land Use Model (MLUM) ya 2019.

8. Serikali itambue kwamba eneo hili ni muhimu  kiuchumi kwa wafugaji 
wa Vijiji vya Tarafa za Loliondo na Sale  ambalo linategemewa na 
watu zaidi ya 66,000, kwani kupoteza ardhi hiyo ni kuwarudisha 
wananchi katika umaskini na ufukara wa kutisha. 

9. Serikali itambue kuwa eneo hili sio wazi bali ni nyanda za malisho ya 
mifugo. Wamasai wa eneo hili wanategemea kwa zaidi ya asilimia 
90 shughuli za ufugaji asili kama chanzo kikuu cha mapato na 
chakula.

10. Tunashauri Serikali izingatie shauri linalohusu mgogoro huu ambalo 
lipo katika Mahakama ya haki ya Afrika Mashariki.

11. Tunaisihi Wizara ya Habari na Mamlaka ya Mawasiliano nchini kupiga 
marufuku vyombo vya habari visivyo fuata maadili ya uandishi 
ambyo vinatoa taarifa za uongo, upotoshaji na uchonganishi kati 
ya serikali na wananchi wa Tarafa za Loliondo na sale.

12.  Tunashauri Serikali itambue haki za mashirika na watetezi wa kijamii 
na haki za binadamu ambao wamekuwa wakisumbuliwa mara kwa 
mara wanapojaribu kusaidia serikali na jamii kutatua changamoto 
hizi.

13. Tunahimiza Serikali ipige marufuku kamata kamata ya viongozi wa 
kijamii inayoendelea kwa sasa katika Tarafa za Sale na Loliondo. 
Kitendo hichi kinaendelea kuzua taharuki miongoni mwa jamii na 
pia kufifisha jitihada za pamoja za kutatua changamoto hizi.

14. Tunapendekeza kuundwa kwa Tume Huru ya kuchunguza ukiukwaji 
wa haki za binadamu na haki za wafugaji zilizofanyika kwa kipindi 
cha miaka 30 iliyopita katika eneo lenye mgogoro. 
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15. Tunapendekeza kuwa kuanzia sasa swala la mgogoro wa Loliondo 
na Sale uwe unakwenda kwa njia ya mazungumzo kupitia kamati 
hii ya jamii pamoja na serikali il kupunguza mivutano isiyokuwa ya 
lazima. Kamati hii itasaidia kuondoa mwanya wa watu wasiohusika 
na mgogoro huu na  wanaotoka nje ya Wilaya ya Ngorongoro 
kutumika katika majadiliono ya kutatua mgogoro huu.

16. Kwa kuzingatia kuwa nchi ipo katika uchumi wa kati, serikali iboreshe 
na kufungua fursa mbali mbali za kibiashara kwa kuboresha miundo 
mbinu hasa masoko, Kiwanda cha kuchakata mazao ya mifugo, 
elimu za ufugaji wenye tija, mtandao wa barabara za lami nk. Hatua 
hii itatoa fursa kwa wananchi kupata fursa za kimaendeleo kwa 
haraka na kuchangia pato la taifa pamoja na kupunguza migogoro 
ya rasilimali. 

17. Serikali ifanye jitihada za haraka kuwekeza katika Elimu ili kuendeleza 
watoto wa jamii hii. Hii ni Pamoja na serikali kujenga shule za Msingi 
katika kila kitongoji kilichopo Zaidi ya kilomita 7 kutoka kitovu cha 
Kijiji.

5.1  HITIMISHO

Taarifa hii ya wananchi wa Tarafa ya Sale na Lolindo imeelezaa kwa kina kuhusu 
mgogoro wa muda mrefu wa ardhi katika maeneo ya kata Nane za Loliondo 
na Sale zinazopakana na Hifadhi ya Serengeti. Taarifa hii imechambua kwa 
kina kiini cha mgogoro unaohusisha eneo la vijiji lenye ukubwa wa km za 
mraba 1500 pamoja na uhifadhi na wawekezaji wa uwindaji kwa upande 
mwingine.  Uchambuzi huu umebaini kuwa ardhi yenye mgogoro ni ardhi 
ya vijiji kwa mujibu wa sheria za Tanzania na wananchi wanatumia maeneo 
hayo kwa shughuli za kifugaji pamoja na shughuli zingine za kimila. 

Ripoti hii ya wananchi imebeba uchambuzi wa kina wa chanzo cha mgogoro 
huu wa muda mrefu pamoja na mapendekezo ya utatuzi. Na kwa kuwa Jamii 
iliwahi kuwasilisha taarifa za aina hii kwa Waheshimiwa Mawaziri wakuu (Mhe 
Pinda-2013 na Mhe Majaliwa-2017) tunashauri Serikali yetu iweze kuzingatie 
mapendekezo yetu ili tuweze kufikia mwisho wa mgogoro huu wa Loliondo.  
Tumebaini kwamba uwepo wa kampuni ya uwekezaji ya OBC ndio imekua 
chanzo cha migogoro hii isiyoisha. Tunapendekeza ikiwezekana shughuli 
za uwindaji zipunguzwe au kuachwa kabisa katika eneo hili la vijiji vyetu ili 
kupunguza mgogoro kati ya wananchi na wawindaji hasa wa kampuni ya OBC.
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b) Kijiji cha Maaloni-Loosoito 
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(c) Kijiji cha Soitsambu 
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2. Vyeti vya Ardhi 

a) Kijiji cha Ololosokwan 
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3. Hati ya Kumiliki Ardhi ya Kijiji
a) Kijiji cha Ololosokwan 
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(b) Kijiji cha Oloipiri
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(c) Maaloni-Loosoito 
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(d) Oloirien-Magaiduru
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(f) Kijiji cha Soitsambu
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a) Oloipiri
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b) Soitsambu
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c) Ololosokwan
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d) Maaloni-Oloosoito
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2 Samwel S. Leboo Piyaya Laigwanani 

3
Lawrence N. 
Lyang’iri Malambo 

Laigwanani 

4 John Kulinja Malambo Laigwanani 

5 Ole Naing’isa Ololosokwan Laigwanani 

MADIWANI 

6 Daniel K. Ngoitiko Soitsambu Diwani Kata ya Soitsambu

7 Rebeka Leshoko 
Tarafa ya 
Loliondo 

Diwani Vitimaalum - Tarafa ya 
Loliondo 

8 Nairoshi Paulo 
Tarafa ya 
Loliondo 

Diwani Vitimaalum- Tarafa ya 
Loliondo 

9 Mbeka Rago Maaloni Diwani Kata ya Maaloni 

10 Njausi Ole Kursas OLoipiri Diwani Kata ya Oloipiri

11 Mathew E. Siloma Arash Diwani Kata ya Arash

12 Joel C. Resson Malambo Diwani Kata ya Malambo 

13 Elias Ngorisa  Malambo Diwani Mstaafu 

14 Simon Nairiam Piyaya Diwani Kata ya Piyaya. 

15
Moloiment 
Sange’u Ololosokwan

 Diwani Kata ya Ololosokwan

16 Kijoolu Kakeya
Tarafa ya 
Sale 

Diwani Vitimaalum- Tarafa ya 
Sale 
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17 Taleng’o Soyet
Tarafa ya 
Loliondo 

Diwani Vitimaalum - Tarafa ya 
Loliondo 

WENYEVITI WA VIJIJI

18 Yohana Toroge Kirtalo Mwenyekiti wa Kijiji Kirtalo

19 Joseph Meing’atu Olalaa Mwenyekiti wa Kijiji Olalaa

20
Parmitoro 
Mbotony Arash

Mwenyekiti wa Kijiji cha Arash 

21 Issaya Munyere Ormanie 
Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ormanie

22 Moitiko Risando Malambo Mwenyekiti wa Kijiji Malambo

23 Samwel S. Leboo Madukani Mwenyekiti wa Kijiji Madukani

VIONGOZI WA CCM

24
Ndirango Ole 
Senge Loliono

Mwenyekiti wa CCM wilaya 
Ngorongoro 

WAWAKILISHI WA JAMII (WASIO VIONGOZI)

25
Mussa Toroge 
Timan

Wawakilishi wa Jamii- 
Ololosokwan 

26 Simel Elikana Mwakilishi wa Jamii - Arash

27 James Ndora Mwakilishi wa Jamii - Maaloni

28 Taiwap Ndalamia Mwakilishi wa Jamii Oloipiri

29
Rose Munga 
Naputi

Mwakilishi wa jamii Malambo 

30
Lemitoi Kakeya 
Olojiloji

Mwakilishi wa Jamii Piyaya. 

31 Babu L. Rotiken Mwakilishi wa Jamii 
Ololosokwan 

32  Kooya Timan Mwakilishi wa Jamii 
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33 Noorkiropili Moko Mwakilishi wa Jamii 

WATAALAMU WA JAMII

34 Melau Alais 
Wakili na Mwanasheria wa Haki 
za Binadamu 

35
Onesmo Kasale 
Olengurumwa

Wakili na Mwanasheria wa Haki 
za Binadamu

36
Valentin Ngorisa. 
Olyang’iri

Mtaalam wa Ardhi, Mazingira na 
Maliasili 

37 Thomas Kairung Mtaalum wa Maliasili

38 Samwel Na’ngiria Maendeleo ya Jamii

39
Kondei Lawrence 
Makko

Mwanasheria

40 Yannick Ndoinyo
Mtaalam wa Uhifadhi na 
Maendeleo

41
Dr Kironyi 
Lekumok 

Mtaalamu wa Uchumi Kilimo na 
Biashara-Kilimo 

42 Sinandei Makko Mtaalamu wa Mipango na Miradi  




