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DIBAJI

Kitini hiki kimeandaliwa na Shirika la PINGO’s Forum kwa ajili ya kuwezesha 
utoaji wa elimu kwa umma hasa wananchi wa vijijini juu ya utekelezaji Sera 
ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995, sheria za ardhi hasa Sheria ya Ardhi ya 
Kijiji Na. 5 ya 1999 na Kanuni zake za mwaka 2002. Katika Kitini hiki, kuna 
mada mbalimbali zenye lengo la kumwezesha mwananchi kuwa na ufahamu 
na uelewa juu ya masuala mbalimbali ya usimamizi na utumiaji wa ardhi hasa 
katika maeneo ya vijijini. Mada hizo ni pamoja na umilikishwaji wa ardhi 
ya kijiji na utatuzi wa migogoro ya mipaka ya vijiji pamoja na migogoro ya 
matumizi ya ardhi ndani ya vijiji. 

Aidha, Kitini hiki kinaelezea taratibu za kisheria za utatuzi wa migogoro 
mbalimbali kuhusu ardhi.1 Utatuzi wa migogoro uliobainishwa katika Kitini 
hiki ni ule wa njia za kimahakama (yaani Mabaraza ya Ardhi na Mahakama 
nyingine). 

Masuala mengine ya kisheria yaliyoainishwa katika Kitini hiki ni pamoja na 
miamala mbalimbali za ardhi ya Kijiji hasa yanayohusu utaratibu wa usajili 
wa uhamisho wa nyaraka mbalimbali ikiwepo maombi ya usajili wa miliki 
za ardhi kwa mujibu wa taratibu za kisheria; na, ushiriki wa mwanamke 
katika usimamizi na umiliki wa ardhi ya kijiji, vyombo vya maamuzi, wosia na 
mirathi. Utaratibu wa uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji; na 
uhakiki wa maslahi katika ardhi ya kijiji pia ni baadhi ya mada na maudhui ya 
Kitini hiki.    

Ni imani yetu kwamba, kitini hiki kitakuwa msaada mkubwa wa Wawezeshaji 
wa makundi mbalimbali ya kijamii ikiwepo wafugaji, wawindaji asili na 
warinasali na wakulima wadogowadogo. Aidha, Kitini hiki kitakuwa msaada 
kwa wanajamii wenyewe katika kufanya rejea na hivyo, kuongeza zaidi 
uelewa masuala mbalimbali ya kisheria kuhusu umiliki, usimamizi na utumiaji 
wa ardhi ya kijiji. Lengo hili likifanikiwa, itachangia kuwa matumizi mazuri ya 

1 Migogoro ya ardhi ni pamoja na inayohusu mipaka baina ya kijiji kimoja na kingine na migogoro itokanayo 
na matumizi ya ardhi ndani ya kijiji husika.
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ardhi – yaliyo endelevu na pasipokuwepo na migogoro kuhusu umiliki au 
matumizi ya rasilimali hii. 

Ardhi ni mali na ni uhai pia kwa viumbe vyote! Tuitunze, tuienzi na tuitumie 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho. 

Asanteni.
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MADA YA KWANZA
UTANGULIZI WA JUMLA

1.1 UTANGULIZI
Mada hii ya kwanza ni mahususi kwa Wawezeshaji (Wakufunzi). Lengo 
lake ni kuwaandaa kuweza kumudu ufundishaji wa maudhui ya Kitini hiki 
kwa ufasaha zaidi.

Mada hii itafundhishwa kwa Wawezeshaji watarajiwa kabla ya wao 
kwenda kuwezesha wengine. Aidha, Wawezeshaji wanatakiwa kuzifahamu 
kwa undani mada zote zinazofuata. Mwisho wa mada hii, Wawezeshaji 
watarajiwa wataweza kufahamu weledi wa kazi hii, miiko na matarajio 
ya kazi hii. 

Mada hii pamoja na mapitio ya mada zote itachukua siku moja au zaidi 
kutokana na umuhimu wake. Ifanywe kwa njia ya kutoa mifano halisi na 
uzoefu. 

1.2 KUHUSU KITINI HIKI
Kitini hiki kimeandaliwa na Shirika la PINGO’s Forum mahsusi kwa 
ajili ya kuwezesha utoaji wa elimu kwa wananchi juu ya utekelezaji wa 
sheria za ardhi za 1999 hasa Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 (Na. 5 ya 
1999); kanuni za sheria hizo pamoja na Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995 
ya Tanzania. 

Hivyo basi, uandaaji wa Kitini hiki umezingatia jinsi sheria na sera za 
ardhi (tajwa hapo juu) zinavyobainisha haki na wajibu katika ardhi. Aidha, 
kwa kuzingatia aina ya walengwa, mpangilio na maudhui ya Kitini hiki 
yameandaliwa katika lugha rahisi kwa kila mtumiaji kuelewa na kuufanyia 
rejea.

Siyo pahala pote ambapo vifungu vya sheria au kanuni husika vimetajwa 
katika Kitini hiki. Hata hivyo, maelezo na ufafanuzi wote uliotolewa ni 
kwa mujibu wa sheria za ardhi, miongozo mbalimbali ya wizara ya Ardhi 
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na sheria nyinginezo za Tanzania. Watumiaji wa Kitini hiki wanaaswa 
kuzitafuta na kuzisoma sheria zenyewe kwa kadili watakavyoweza.     

1.3 MANTIKI YA KITINI 
Uhitaji wa Kitini hiki unatokana na mapendekezo ya mara kwa mara ya 
wananchi ya kuwa na miongozo kuhusu sheria mbalimbali za rasilimali 
ikiwa ni pamoja na ardhi. Mapendekezo hayo yamekuwa yakitolewa kwa 
Shirika la PINGO’s Forum kila linapokuwa linatekeleza majukumu yake 
kwa jamii. Hivyo basi, mbali na kuwa mwongozo wa mafunzo, Kitini hiki 
pia ni kwa ajili ya rejea ya masuala ya kisheria, sera na kanuni kuhusu 
ardhi, hasa ya kijiji. 

1.4 MALENGO YA KITINI
Malengo mahsusi ya kitini hiki ni haya yafuatayo: -
i. Kufahamisha na kuelewesha wananchi kwa ujumla kuhusu wajibu, 

taratibu na haki zao kwa mujibu wa sheria za ardhi. 
ii. Kuhamasisha na kuwezesha wananchi kuhusu utafutaji, upatikanaji, 

utumiaji, utekelezaji, haki zao na wajibu wao katika ardhi kwa 
mujibu wa sheria. 

iii. Kufahamisha, kuelewesha na kuwezesha viongozi wa Halmashauri 
za Vijiji na nganzi nyingine za serikali kuhusu wajibu, majukumu na 
mamlaka yao kwa mujibu wa sheria za ardhi. 

iv. Kuhimiza matumizi bora na endelevu ya ardhi yenye tija kwa 
wanachi wote kwa mujibu wa sheria, sera, kanuni na miongozo 
mbalimbali inayohusu ardhi. 

1.5 WALENGWA WA KITINI
Walengwa wakuu wa Kitini hiki ni Wawezeshaji katika jamii pamoja 
na wananchi wenyewe kiujumla hasa katika makundi ya wafugaji, 
wawindaji asili na warinasali na wakulima wadogowadogo. Aidha, Kitini 
hiki kinaweza kutumika hata kwa wanafunzi na wasimamizi wa sheria – 
ili wafahamu masuala ya sheria za ardhi kwa lugha rahisi. 
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1.6 MAUDHUI KA KITINI 
Mada zilizobainishwa katika Kitini hiki ni pamoja na: -
i. Chimbuko la Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995 na Sheria za ardhi 

ambazo ni Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 (Na. 5 ya 1999) na 
Sheria ya Ardhi ya 1999 (Na. 4 ya 1999). 

ii. Maana ya ardhi, aina za ardhi, mamlaka za usimamizi na majukumu 
yao. 

iii. Namna ya kupata ardhi ya kijiji. 
iv. Uhawilishwaji wa ardhi ya kijiji. 
v. Usimamizi wa ardhi ya kijiji, mamlaka na majukumu ya ngazi 

mbalimbali. 
vi. Haki na wajibu wamakundi mbalimbali katika usimamizi wa ardhi 

ya kijiji.
vii. Uanzishwaji na majukumu ya kamati mbalimbali za usimamizi wa 

ardhi ya kijiji.

Kitini hiki kitatumika sambamba na miongozo mingine iliyopo ikiwa 
ni pamoja na Mwongozo wa Kutoa Elimu ya Sheria ya Ardhi ya Kijiji 
ya 1999, Toleo la Tatu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi; Mwongozo wa Uelimishaji wa Sheria za Ardhi na Utawala Bora 
Tanzania, Toleo la 2017 la PINGO’s Forum; na, Mwongozo wa Sheria 
Kuhusu Haki za Wanawake na Watoto, Toleo la mwaka 2018 la PINGO’s 
Forum.

1.7 SIFA, MAADILI NA MBINU ZA UWEZESHAJI
1.7.1 Sifa na Maadili ya Uwezeshaji

Kwa namna ambavyo Kitini hiki kimeandaliwa, Mwezeshaji wa 
mada zote anaweza kuwa ni mtu yeyote yule ambaye amezisoma 
kwanza mada hizi kwa ufasaha. Ni vyema pia, Mwezeshaji asome 
sheria na sera husika za ardhi kwa minajiri ya kuongeza zaidi 
uelewa pale itakapobidi. Mwezeshaji wa mada hizi atatarajiwa 
kuwa: -
i. Mtu anayeyafahamu mazingira ya jamii anayokwenda 

kuifundisha. Mfano, mila, destuli, hali ya migogoro ya ardhi, 
shughuli	za	uzalishaji,	ufikiaji	kijiografia	na	kadhalika.
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ii. Mtu anayezingatia kiwango cha elimu na uelewa wa 
wawezeshwaji ili kujua mbinu sahihi za kutumia.

iii. Mtu anayetilia maanani mila, destuli na utaratibu mwingine 
wa maisha ya jamii husika ili kumwezesha kujua ni lini, kwa 
namna gani na wapi mafunzo haya yanaweza kutolewa. 

iv. Mtu anayezingatia uwepo wa makundi maalumu miongoni 
mwa wanufaika wa mafunzo haya. Mfano, watu wenye 
ulemavu na wanawake. Hii itasaidia kuwa na usaidizi 
wa kuwezesha uwezeshaji wa makundi hayo kwa kadili 
itakavyowafaa wahusika. 

v. Mtu anayetumia lugha rahisi na ya staha (heshima) 
ili kuheshimika, kuaminika, kutochukiza washiriki na 
kueleweka vizuri. 

vi. Mtu ambaye muonekano wake na mienendo yake 
(haiba) siyo kikwazo kwa wanajamii ambayo anatarajia 
kuwafundisha. Mfano, mavazi ni lazima yawe ya staha na 
yasiwe rasmi sana kiasi cha kuleta hofu kwa wanajamii.

vii. Mtu anayezingatia muda na matakwa mengine ya 
wawezeshwaji kwani wanaweza kuwa na majukumu 
mengine kama vile uwindaji wanyama, uchungaji mifugo na 
upikaji chakula.

viii. Mtu anayetambua na kuzingatia masuala mengine ya kijamii 
kama vile muda wa kuabudu, misiba na kadhalika. 

ix. Mtu anayeheshimu miongozo ya kisheria na miiko ya kimila. 
Mfano, utoaji taarifa kwa uongozi wa serikali au viongozi 
wa kimila.  

1.7.2 Mbinu za Uwezeshaji
Ifahamike kwamba, wawezeshwaji wanaweza kuwa ni wanajamii 
ambao ni watu wenye umri mkubwa au wenye kiwango kidogo 
cha kielimu; na pia, mazingira ya uwezeshaji yanaweza kuwa 
siyo	 rafiki	 sana	kwa	mfano,	kutokuwa	na	umeme	au	ubao	wa	
kuandikia au darasa la kusomea. Kutokana na hali hiyo, ni vyema 
uwezeshaji ukazingatia haya yafuatayo: -
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i. Kujitambulisha na kuwatambua washiriki kwa ufasaha ili 
kuondoa	woga	miongoni	mwao	na	kujenga	urafiki	nao.	

ii. Kuhakikisha kuwa, ukaaji wa washiriki ni wa namna 
ambayo kutakuwa na mawasiliano ya uso kwa uso baina ya 
Mwezeshaji na baina yao wenyewe. 

iii. Kuwashirikisha wawezeshwaji kwa kiasi kikubwa wakati wa 
kuwezesha. Mfano, watoe mifano ya uhalisia kutokana na 
hali ya umiliki ardhi katika eneo lao. 

iv. Kutumia lugha rahisi (bila kuchanganya kiingereza) na 
ikiwezekana, kufafanua kwa lugha ya kabila husika kwa 
kutumia mkalimani. 

v. Kuwa mnyambulifu wa njia mbalimbali za kuwafanya 
washiriki kuwa makini na masomo ikiwa ni pamoja na 
nyimbo, maigizo, visa mkasa au mafunzo, vichekesho, kazi za 
vikundi na kadhalika.

vi. Kutumia njia mbalimbali za kutolea mada kama vile kuandika 
ubaoni au katika bango kitita, kutumia picha, michoro na 
kadhalika. 

vii. Kufanya tathimini kila baada ya mada ya siku ya mafunzo ili 
kupima kiwango cha uelewa wa wawezeshwaji. 

viii. Kutokufundisha mada nyingi kwa siku au wakati mmoja kwa 
sababu za kimazingira au hali halisi kama ilivyobainishwa 
hapo juu. 

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji Mkuu anaweza 
washirikisha Wawezeshaji wengine wanaondaliwa 
kuongeza au kufafanua jambo jingine lolote kuhusu 
uwezeshaji kwa kutumia Kitini hiki. Aidha, wawezeshaji 
wapate muda wa kupitia mada moja hadi nyingine 
kwa lengo la kuzielewa vizuri na kupata ufafanuzi pale 
itakapobidi. 
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MADA YA PILI
KUHUSU SERA YA TAIFA YA ARDHI

2.1 UTANGULIZI
Kama ilivyoelezewa katika mada ya kwanza, usimamizi wa ardhi hapa 
Tanzania unaratibiwa na sheria, kanuni, miongozo na sera mbalimbali. 
Sera mahsusi ya masuala ya ardhi ni Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995. 
Mada hii ya pili itaelezea baadhi ya masuala yaliobanishwa katika sera 
hii. Mada zinazofuata zitaelezea usimamizi wa masuala mbalimbali ya 
ardhi kwa mujibu wa sheria. 

Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza, kati ya 
masuala mengine, chimbuko la Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995; misingi ya 
sera; na malengo ya sera hii. Ufahamu wa maudhui ya sera hii itasaidia 
kufahamu kwa undani mantiki ya sheria za ardhi na hivyo, kusaidia 
namna ya kuzitumia vizuri kwa kusudio lake. 

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60. Itawezeshwa zaidi kwa njia 
za maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze 
kwa kudodosa, kati ya mambo mengine (i) sera ni nini? (ii) ufahamu 
kuhusu sera ya ardhi ya Tanzania? (iii) umuhimu wa sera? Na, (iv) 
matarajio yao hasa katika mada hii – mambo wanayotaka kujua 
zaidi kuhusu sera ya ardhi? Baada ya mjadala huu wa dakika 10, 
Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi alafu aanze mada.  

2.2 KUHUSU SERA YA TAIFA YA ARDHI 
2.2.1 Asili ya Sera ya Taifa ya Ardhi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ilitungwa na kuanza kutumika mwaka 1995. 
Hakukuwa na sera mahsusi ya ardhi kabla ya 1995. Usimamizi 
wa ardhi nchini ulikuwa chini ya Sheria ya Ardhi ya 1923 ambayo 
ilitungwa wakati wa utawala wa kikoloni na kurithiwa na Tanzania 
baada ya uhuru mwaka 1961. 
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Sheria ya Ardhi ya 1923 ilitambua kuwepo kwa aina kuu mbili za 
milki za ardhi, nazo ni: -
i. Milki za haki za kupewa na serikali (granted right of occupancy).
ii. Milki za haki za ardhi za kimila (deemed customary right of 

occupancy).

Chini ya sheria hiyo ya 1923, milki hizi hazikuwa na hadhi 
sawa kwa sababu milki za haki ya kimila zilitamkwa tu kuwepo 
katika sheria lakini hakukuwa na nyaraka yoyote (mfano Hati) 
iliyotolewa kuthibitisha umiliki huo. Aidha hakukuwa na utaratibu 
ulioainishwa katika sheria kuhusu mamlaka na utaratibu 
utakaosimamia umiliki huo (wa kimila). 

Kutokana na hali hiyo, changamoto mbalimbali kama 
zilivyobainishwa hapa chini, hazikupata ufumbuzi wa kutosha 
chini ya sheria hii ya 1923. Changamoto hizo ni pamoja na: - 
i. Ongezeko kubwa la idadi ya watu na mifugo hali ambayo 

iliathiri mipango ya matumizi bora na endelevu la ardhi.
ii. Kuongezeka kwa migogoro ya ardhi mijini na vijijini 

kulikosababishwa na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
ongezeko la mahitaji ya matumizi ya ardhi. 

iii. Kutokuwa na ulinzi wa kutosha wa umiliki wa ardhi ya kijiji 
na wamiliki wa ardhi wa kimila. 

iv. Upigaji marufuku wa umilikaji ardhi kwa mtindo wa kikabila 
(mfano Nyarubanja, Umwinyi n.k) ambao ulizoeleka sana 
kabla ya mfumo huu wa kisheria.

v. Uanzishwaji, upangaji upya na upanuzi wa vijiji chini ya 
mpango wa operesheni vijiji wa mwaka 1971 – 1976 ambao 
uliathiri umilikaji wa ardhi kimila katika maeneo husika.

Changamoto zilizojitokeza katika sekta ya ardhi ndizo zilikuwa 
sababu mojawapo ya serikali kuona umuhimu wa kuwepo kwa 
Sera ya Taifa ya Ardhi na kutungwa kwa Sheria mpya za Ardhi. 
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2.2.2 Kanuni za Msingi za Sera ya Taifa ya Ardhi
Kanuni za msingi za Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995 ambazo ndizo 
nguzo pia ya Sheria za Ardhi ya Mwaka 1999; na pia, ambazo 
watu wote wanaowajibika kwa mujibu wa Sheria za Ardhi au 
wanaoitumia au kuitafsiri yawapasa wazizingatie ni: -
i. Kutambua kwamba ardhi yote ya Tanzania ni mali ya 

umma na imekabidhiwa kwa Rais kama mdhamini kwa 
niaba ya raia wote.

ii. Kuhakikisha kwamba haki zote zilizoko katika ardhi 
na umilikaji wa ardhi kwa muda mrefu unaotambuliwa 
unafafanuliwa na kulindwa kisheria.

iii. Kuwezesha ardhi kugawiwa kwa haki na kupatikana kwa 
ardhi hiyo kwa raia wote.

iv. Kudhibiti kiasi cha ardhi ambacho mtu mmoja au taasisi 
yaweza kuimiliki au kuitumia.

v. Kuhakikisha kwamba ardhi inatumika kwa manufaa 
kiuzalishaji na kwamba matumizi hayo yanazingatia misingi 
ya maendeleo endelevu.

vi. Kuzingatia kwamba maslahi yoyote katika ardhi yana thamani 
na kwamba thamani hiyo inazingatiwa wakati wowote katika 
mapatano yoyote yanayoathiri maslahi hayo.

vii. Kulipa	fidia	kamili,	ya	haki	na	kwa	wakati	kwa	mtu	yoyote	
ambaye hakimiliki inafutwa matumizi yake ya ardhi 
yanayotambulika kutokana na kutumia ardhi kwa muda mrefu 
au matumizi yake ya ardhi kwa mujibu wa mila yanafutwa au 
vinginevyo yanaingiliwa na serikali na yeye kuathirika kwa 
mujibu wa sheria hii au yanatwaliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Utwaaji wa Ardhi ya mwaka 1967.

viii. Kuweka mfumo madhubuti, rahisi na wazi wa kusimamia 
kwa ufanisi masuala ya ardhi.

ix. Kuwawezesha raia wote kushiriki katika kutoa maamuzi ya 
mambo yanayohusiana na miliki au matumizi ya ardhi.

x. Kuwezesha uendeshaji wa soko la Ardhi.
xi. Kudhibiti uendeshaji wa soko la ardhi kwa madhumuni 



9

ya kuhakikisha kuwa wakulima wadogo pamoja na 
wafugaji vijijini au mijini hawawekwi katika hali ngumu ya 
kuwasababishia hasara.

xii. Kuweka kanuni za sheria ya ardhi ambazo zinapatikana kwa 
urahisi na zinazoeleweka kwa raia wote.

xiii. Kuanzisha mfumo ulio huru na wa haki unaofanya kazi 
kwa haraka kwa ajili ya kuamua migogoro ya ardhi ambao 
utasikiliza na kuamua migogoro ya ardhi bila ya ucheleweshaji 
usio wa lazima.

xiv. Kuhimiza usambazaji wa raarifa za usimamizi wa ardhi na 
sharia ya ardhi kama ilivyofafanuliwa na Sheria za Ardhi, kwa 
kupitia vipindi vya elimu kwa umma na kwa watu wazima na 
kwa kutumia njia mbalimbali za upashanaji habari.

2.2.3 Madhumuni Makuu ya Sera ya Taifa ya Ardhi 
Madhumuni makuu ya Sera ya Taifa ya Ardhi ni:
i. Kukuza na kuhakikisha mfumo wa uhakika wa umiliki ardhi. 
ii. Kuhimiza matumizi bora ya rasilimali za ardhi.
iii. Kuwezesha kuwepo kwa maendeleo ya jamii na uchumi bila 

kuathiri mazingira.

2.2.4 Malengo Mahususi ya Sera ya Taifa ya Ardhi 
Sera ya Taifa ya Ardhi imeweka malengo mahususi yafuatayo: -
i. Kubuni mfumo ulio wazi wa kuwezesha raia wote kuwa na 

haki sawa katika kupata ardhi.
ii. Kuhakikisha kuwa milki za ardhi zilizopo hasa za kimila 

ambazo ndizo zinazotumika na watu wengi nchini, 
zinatambuliwa na kulindwa na sheria.

iii. Kuweka kikomo cha eneo la ardhi linaloweza kumilikishwa 
kwa mmilikaji mmoja ili kuepusha watu kujilimbikizia ardhi 
au kuwa na ardhi kubwa kuliko uwezo wao wa kuiendeleza.

iv. Kuhakikisha kuwa kunakuwepo na matumizi ya ardhi 
ili kuongeza uzalishaji na kuleta maendeleo ya haraka ya 
kijamii na kiuchumi.
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v. Kurekebisha na kurahisisha mifumo iliyopo ya usimamizi wa 
ardhi na kuboresha ufanisi wa mifumo ya upatikanaji wa 
ardhi.

vi. Kuboresha mpangilio wa uhusiano baina ya taasisi 
mbalimbali zinazohusika na uendeshaji wa masuala ya ardhi 
au utatuzi wa migogoro ya ardhi ili taasisi hizo zifanye kazi 
kwa uwazi zaidi.

vii. Kukuza uwezo wa kutunza kumbukumbu za milki za 
ardhi na kuboresha mawasiliano kati ya taasisi mbalimbali 
zinazohusika na masuala ya ardhi. 

viii. Kulinda rasilimali za ardhi ili ziweze kutumika na kuleta 
maendeleo nchini.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki 
maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha 
uelewa	 wao	 baada	 ya	 mada	 kufikia	 mwisho.	 Maswali	
ya kudodosa yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) je, 
umeelewa nini kuhusu Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995? 
(ii) je, sera hii ina manufaa au mantiki gani kwako na jamii 
yako? (iii) hali ya utekelezaji ya masuala hasa misingi na 
malengo ya sera hii ikoje katika jamii yako? (iv) unaweza 
kufanya nini ili kuhakikisha utekelezaji mkubwa zaidi 
wa sera hii hasa katika jamii yako? Na, (v) utalitumiaje 
somo hili katika usimamizi na utumiaji wa ardhi yako 
au ya kijiji chenu? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda 
usiozidi dakika 15.
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MADA YA TATU
KUHUSU SHERIA ZA ARDHI, MAANA NA 

AINA ZA ARDHI

3.1 UTANGULIZI
Ili kuhakikisha kwamba mambo yaliyoainishwa katika Sera ya Taifa ya 
Ardhi ya 1995 yanatekelezwa, zilitungwa sheria mpya za ardhi mwaka 
1999 ambazo zimebainishwa katika mada hii. Sheria hizo zinabainisha 
masuala yote kuhusu ardhi ikiwa ni pamoja na maana ya ‘ardhi’ kisheria. 

Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza, kati ya 
masuala mengine, sheria kuu zinazoratibu masuala ya ardhi, maana ya 
ardhi kisheria, aina za ardhi na utaratibu wa kisheria wa uhawilishaji 
(ubadilishaji) wa aina za ardhi. Ufahamu wa masuala ya kisheria 
yatawawezesha walengwa kumiliki, kusimamia na kutumia ardhi zao 
kwa mujibu wa sheria na kujiepusha na migogoro baina yao na mamlaka 
ya rasilimali nyingine kama vile za hifadhi za wanyamapori na misitu. 

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60. Itawezeshwa zaidi kwa njia za 
maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze kwa 
kudodosa, kati ya mambo mengine (i) sheria ni nini? (ii) kanuni ni 
nini? (iii) tofauti kati ya sera na sheria? (iv) ufahamu kuhusu sheria 
za ardhi za Tanzania? (v) umuhimu wa sheria? Na, (vi) matarajio 
yao hasa katika mada hii – mambo wanayotaka kujua zaidi kuhusu 
sheria za ardhi? Baada ya mjadala huu wa dakika 10 - 15, Mwezeshaji 
afanye majumuisho na ufafanuzi alafu aanze mada. 

  
3.2 KUHUSU SHERIA ZA ARDHI

Ili kuhakikisha kwamba mambo yaliyoainishwa katika Sera ya Taifa ya 
Ardhi ya 1995 yanatekelezwa, zilitungwa sheria mpya za ardhi mwaka 
1999 ambazo ni Sheria ya Ardhi ya 1999 (Na. 4 ya 1999); Sheria ya 
Ardhi ya Kijiji ya 1999 (Na. 5 ya 1999); na Sheria ya Mahakama za Ardhi 
ya 2002 (Na. 2 ya 1999). Hizi ndizo sheria kuu za masuala yote ya 
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ardhi Tanzania. Sheria za ardhi za 1999 ziliifuta Sheria ya Ardhi ya 1923 
iliyorithiwa kutoka kwa wakoloni.

Sheria hizo za ardhi za 1999 zimefanyiwa marekebisho mbalimbali na 
pia, zina kanuni zake za mwaka 2001. Sheria hizo zilianza kutumika 
rasmi tarehe 1 Mei 2001. Sheria ya Mahakama za Ardhi yenyewe ilianza 
kutumika tarehe 1 Oktoba 2003.
Aidha kuna sheria nyingine nyingi na kanuni zinaratibu baadhi ya 
vipengele vya masuala ya ardhi nchini ikiwa ni pamoja Sheria ya Mipango 
ya Matumizi ya Ardhi ya 2007 (Na. 6 ya 2007); Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya 2004; Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya) ya 
1982 (Na. 7 ya 1982); Sheria ya Madini ya 2010; Sheria ya Uhifadhi wa 
Wanyapori ya 2009; na Sheria ya Misitu ya 2002. 

Ufafanuzi: Kwa mujibu wa sheria za ardhi za 1999, ikitokea kuna 
mgongano wa kisheria baina ya sheria hizi na zile za ardhi, Sheria ya 
Ardhi ya 1999 na Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 ndizo zitatumika 
kutoa	tasfiri	sahihi	ya	mgongano	huo	hasa	kama	mgongano	huo	ni	
kuhusu ardhi.

3.3 MAANA YA ARDHI 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 2 cha Sheria za Ardhi ya 1999, ‘ardhi’ ni 
sehemu ambayo ipo juu na chini ya uso wa nchi pamoja na mimea 
inayoota au kupandwa juu yake, majengo, mawe, milima na kadhalika.  
Hivyo, vitu vilivyomo chini ya ardhi kama vile madini, mafuta na maji 
siyo sehemu ya ardhi kwa mantiki ya umuliki wa ardhi kisheria.  

Ardhi hii inaweza kumilikiwa na mtu binafsi au kundi la watu au taasisi 
na kusimamiwa na mamlaka mbalimbali. 

Ujumbe: Katika kuelezea aina za ardhi na Mamlaka za usimamizi 
wake; msisitizo iwekwe kuhusu mipaka ya usimamizi wa matumizi 
katika kila aina za ardhi kwa wanakijiji. Aina za ardhi zimebainishwa 
hapa chini. 
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3.3 AINA ZA ARDHI 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 6 cha Sheria ya Ardhi ya 1999, ardhi ya 
Tanzania imegawanyika katika makundi makuu matatu (3), ambayo ni: - 
i. Ardhi ya hifadhi. 
ii. Ardhi ya kijiji.
iii. Ardhi ya jumla.  

Makundi hayo yameelezewa kwa ufafanuzi zaidi hapa chini.
3.3.1 Ardhi ya Hifadhi 

Ni eleo lote Tanzania ambalo siyo ardhi ya kijiji au ardhi ya 
jumla. Hii ni ardhi iliyohifadhiwa kama vile misitu ya hifadhi, 
mbuga za wanyama, mapori ya akiba, mapori tengefu, vyanzo 
vya maji, barabara, ardhi yenye madhara na haki za njia. Ardhi 
yenye madhara ni ile ambayo ikitumiwa bila tahadhari inaweza 
kusababisha uharibifu wa mazingira au kuhatarisha uhai. Ardhi ya 
hifadhi	inasimamiwa	na	Mamlaka	mbalimbali	za	hifadhi	au	Maafisa	
Wateule wa Serikali. 

3.3.2 Ardhi ya Kijiji 
Hii ni ardhi ambayo mipaka yake imewekwa kwa sheria au 
utaratibu wa kiutawala kama ardhi ya kijiji kwa matumizi ya 
wananchi. Ardhi hii inasimamiwa na Halmashauri ya Kijiji. Aidha, 
kuna mamlaka mbalimbali ya serikali ya kijiji yenye maamuzi juu 
ya ardhi ya kijiji. Mkutano Mkuu wa Kijiji ni moja ya vyombo 
hivyo kama itakavyojadiliwa zaidi hapo badaye. 

3.3.3 Ardhi ya Jumla 
Hii ni ardhi yote ya umma au jumla ambayo siyo ardhi ya Hifadhi 
wala ya Kijiji. Ardhi hii inajumuisha ardhi yote iliyotangazwa kuwa 
ya kimji (mjini). Ardhi hii inasimamiwa na Kamishna wa Ardhi.

3.4 UHAWILISHAJI WA ARDHI 
3.4.1 Maana na Mantiki ya Uhawilishaji 

Uhawilishaji wa ardhi ni utaratibu wa kisheria wa kubadilisha aina 
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moja ya ardhi kuwa aina nyingine kama vile ardhi ya kijiji kuwa 
ardhi ya jumla au ardhi ya hifadhi (tizama mchoro Nambari 1 
hapo chini). 

Lengo la utaratibu huu wa uhawilishaji wa ardhi ni kubadilisha 
msimamizi wa aina moja ya ardhi kwenda kwa msimamizi 
mwingine. Hii ni muhimu kwa manufaa ya umma ili kuondoa 
uwezekano wa kutokea mgongano katika usimamizi wa ardhi. 

Mchoro wa 1: Aina za Ardhi na Uhawilishaji Wake 

Inawezekana
Kubadili Aina za Ardhi

ARDHI YA
KIJIJI

ARDHI YA
KAWAIDA/UMMA

ARDHI YA 
HIFADHI

Utaratibu wa uhawilishaji wa ardhi ya kijiji kuwa ardhi ya jumla 
au ardhi ya hifadhi umeelezwa katika Kifungu cha 4 cha Sheria 
ya Ardhi ya Kijiji ya 1999.   Kwa mujibu wa Kifungu hiki, Rais wa 
Tanzania ndiye mwenye mamlaka ya kuhawilisha ardhi ya kijiji 
kuwa ardhi ya jumla au ardhi ya hifadhi kwa kuzingatia masharti 
ya kisheria. Aidha, atalazimika kufanya hivyo endapo tu ni kwa 
manufaa ya umma.  Manufaa ya umma ni pamoja na uwekezaji 
wenye maslahi kwenye uchumi wa taifa.

3.4.2 Hatua za Kufuata ili Kubadili Aina za Ardhi 
a) Ardhi ya jumla au ya hifadhi kuwa ardhi ya kijiji

i. Halmashauri ya Kijiji kwa idhini ya Mkutano Mkuu wa Kijiji 
itatoa mapendekezo yao kwa Waziri kupitia Halmashauri 
ya Wilaya.

ii. Waziri ataagiza tarifa itolewe kwenye gazeti la Serikali 
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na kupelekwa kwa Halmashauri ya Kijiji ikielezea mahali, 
ukubwa wa eneo na maelezo mafupi ya mapendekezo 
hayo.

iii. Taarifa ya uhawilishaji itatangazwa katika Gazeti la Serikali 
na kuwekwa eneo la wazi kijijini si chini ya siku sitini (60). 

iv. Kamishna	 au	 afisa	 aliyeidhinishwa	 (kwa	 mfano,	 Afisa	
Ardhi wa Wilaya) anatakiwa kuhudhuria Mkutano wa 
Halmashauri ya Kijiji au Mkutano wa Kijiji kufafanua 
sababu za mabadiliko na kujibu maswali yote.

b) Utaratibu wa uhawilishaji wa ardhi ya kijiji kuwa ardhi 
ya   jumla au ya hifadhi 
Mtu anapoomba ardhi katika ardhi ya kijiji na kutaka apate 
hati inayotolewa chini ya sheria ya ardhi ina maana anataka 
kubadilisha msimamizi wa ardhi hiyo ya kijiji kutoka katika 
usimamizi wa Halmashauri ya Kijiji kwenda kwa Kamishna wa 
Ardhi. 
Matokeo haya hufanya ardhi hiyo iliyomo ndani ya kijiji kuwa 
ardhi ya jumla. Ili kutekeleza azma hiyo ya kubadili ardhi ya 
kijiji kuwa ardhi ya jumla, mahitaji na hatua zifuatazo zitatakiwa 
zizingatiwe: -
i. Muhtasari wa Halmashauri ya Kijiji unaoonyesha mwombaji 

kupewa ardhi katika kijiji husika ukiwa na idadi ya wajumbe   
wanaoruhusu kufanyika kwa kikao. Yaani kutimia kwa idadi 
inayotakiwa katika vikao vya aina hiyo (zaidi ya nusu ya 
wajumbe wenye sifa ya kuhudhuria).  Muhtasari uonyeshe 
ajenda za kikao, majadiliano ya kina juu ya ombi la kupewa 
ardhi, majina ya wajumbe waliohudhuria na saini zao.

ii. Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kijiji ukionyesha idadi ya 
wanakijiji wanaoruhusiwa kisheria kuhudhuria Mkutano 
Mkuu wa Kijiji, majina ya wanakijiji waliohudhuria kupitisha 
ombi la ardhi, saini zao, vitongoji vyao, agenda za mkutano 
na	majadiliano	ya	kina	na	maamuzi	yaliyofikiwa.
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iii. Muhtasari wa kikao cha Kamati ya Wilaya ya Kugawa ardhi 
iwapo eneo linaloombwa ni zaidi ya hekta 250. Iwapo eneo 
linaloombwa ni chini ya hekta 250 yatahitajika maelezo 
ya mapendekezo ya kuamua kuidhinisha au kutoidhinisha 
uhawilishaji unaokusudiwa kutoka katika Halmshauri ya 
Wilaya. Mihtasari hiyo ithibitishwe kama nakala halisi 
kurasa	zote	na	Afisa	Mtendaji	wa	Kijiji	au	Afisa	Ardhi	(W)	
kulingana na mamlaka iliyoandaa.

iv. Barua ya wasilisho (covering letter) la mapendekezo 
kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika 
ikijumuisha yafuatayo: -
◆ Ukubwa wa kijiji.
◆ Idadi ya wanakijiji. 
◆ Idadi ya wanakijiji ikionyesha wanaume na wanawake 

wenye umri wa miaka kumi na nane (18) na zaidi.
◆ Idadi ya maeneo yaliyokwisha kutolewa kwa wawekezaji 

wengine pamoja na ukubwa kutoka kwenye ardhi ya 
kijiji husika, iwapo yapo.

◆ Shughuli za kiuchumi zinazofanyika katika kijiji hicho 
kwa mfano kilimo, ufugaji, uvuvi, uwindaji, misitu ya 
hifadhi na kadhalika.

◆ Iwapo ombi linahusu uwekezaji, madhumuni na 
matumizi ya eneo linaloombwa pamoja na faida za 
mradi	kwa	wanakijiji	na	utaratibu	wa	kulipa	fidia	kwa	
wanakijiji vielezwe.

v. Taarifa ya Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi. 

vi. Kama mwombaji ni kampuni/ taasisi pamoja na mahitaji 
yaliyopo katika Na. 1 - 5 mambo mengine yanayopaswa 
kuletwa ni pamoja na:

◆ Uthibitisho wa uraia wa wakurugenzi. 
◆ Katiba ya Kampuni (Memorandum and Articles of 

Association).
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◆ Kibali cha Kabidhi Wasii wa Serikali iwapo kinahusika. 
◆ Hati ya Usajili wa kampuni. 
◆	 Hati	ya	Uwekezaji	(certificate	of	incentive).	
◆ Kama kampuni ni ya zamani na imebadilisha 

wakurugenzi, ombi hilo itabidi liambatishwe na tarifa za 
mabadiliko hayo.   

◆ Andiko la mradi.

3.4.3 Hatua Zaidi za Uhawilishaji
Kama ilivyobainishwa hapo awali, utaratibu huu utaanzia kijijini, 
wilayani (Halmashauri ya Wilaya husika) kwenda kwa Kamishna 
Msaidizi wa Ardhi wa Kanda alafu kwa Kamishna wa Ardhi, Waziri 
na hatimaye kwa Rais wa Tanzania. Baada ya hatua za awali tajwa 
hapo juu, hatua zaidi ni kuwa: -
i. Kamishna Msaidizi wa Kanda, atapokea ombi la uhawilishaji 

(Ardhi ya Kijiji kuwa Ardhi ya Kawaida) kutoka kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya husika na kuwasilisha kwa 
Kamishna wa Ardhi baada ya kufanya uchambuzi.

ii. Kamishna wa Ardhi baada ya kuchambua nyaraka zote 
zilizowasilishwa na kuridhika na sababu za uhawilishaji 
atawasilisha maombi ya kibali cha uhawilishaji kwa Waziri 
mwenye dhamana ya Ardhi. 

iii. Waziri atawasilisha maombi ya kibali kwa Rais wa Tanzania.

iv. Iwapo Rais atakubali, atamwagiza Waziri kutangaza Ilani ya 
situ tisini (90) ya kusudio la uhawilishaji ardhi katika Gazeti la 
Serikali. Nakala ya Tangazo hilo itapelekwa katika Halmashauri 
ya Kijiji husika ili kupata maoni ya Halmashauri hiyo pamoja 
na yeyote atayeathirika na uhawilishaji huo atapata nafasi ya 
kuwasilisha hoja yake.

v. Tangazo au taarifa ya kusudio la kuhawilisha ardhi ya kijiji 
itakuwa ya muda usiopungua siku tisini (90).
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vi. Kamishna	 wa	 Ardhi	 au	 Afisa	 aliyeidhinishwa	 atawajibika	
kuhudhuria Mkutano wa Halmashauri ya Kijiji na Mkutano 
wa Kijiji utakaokuwa umeitishwa kujadili taarifa ya kusudio 
la kuhawilisha ardhi ili kufafanua sababu za uhawilishaji 
uliokusudiwa na kujibu maswali yoyote yatakayojitokeza 
kuhusiana na kusudio hilo.

vii. Kamishna	 wa	 Ardhi	 au	 Afisa	 aliyeidhinishwa	 atafanya	
makubaliano, baina ya Halmashauri ya Kijiji, Kamishna wa 
Ardhi na watu watakaoathirika kutokana na uhawilishaji huo 
na	kufikia	muafaka	juu	ya	maswala	ya	fidia.

 
viii. Afisa	Ardhi	atawasilisha	mihutasari	ya	mikutano	hiyo	pamoja	

na fomu ya Taarifa ya Kusudio la Uhawilishaji (fomu Na. 8) kwa 
Kamishna wa Ardhi.

ix. Kamishna	akiridhika	kuwa	taratibu	za	fidia	na	ahadi	mbalimbali	
alizotoa mwombaji zimetekelezwa, ataandaa Taarifa ya 
Uhawilishaji (fomu Na. 9) na kuiwasilisha kwa Waziri.

x. Waziri ataiwasilisha Taarifa ya Uhawilishaji kwa Rais na iwapo 
akiridhika na Taarifa hiyo atatoa kibali cha kuhawilisha.

xi. Taarifa hiyo (yenye kibali) itatangazwa kwenye Gazeti la 
Serikali na kubandikwa sehemu/ mahali pa wazi kijijini kwa 
muda wa siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya tangazo.

xii. Baada ya taratibu za hapo juu kukamilika, utaratibu wa 
umilikishaji na maandalizi ya Hati chini ya Sheria ya Ardhi ya 
1999 vitafanywa na hatimaye Hati kuwasilishwa kwa Kamishna 
Msaidizi wa Kanda husika kwa ajili ya kusainiwa na kuwekwa 
lakiri na kisha kusajiliwa kwa Msajili wa Hati wa Kanda.

xiii. Iwapo umilikishwaji wa ardhi utakuwa ni kwa madhumuni 
ya uwekezaji, utazingatia taratibu za umilikishaji chini ya 
Kituo cha Uwekezaji (TIC).  Itatangazwa kwenye Gazeti la 
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Serikali kuwa ya uwekezaji chini ya fomu Na. 1 ya Kanuni za 
Sheria ya Ardhi.  Ardhi husika itamilikishwa kwa Kituo cha 
Uwekezajiambao watatoa haki milki isiyo ya asili (derivative 
rights) kwa wawekezaji.

xiv. Umilikishwaji ukiwa ni wa raia utaratibu wa umilikishaji 
utafanywa kwa kuzingatia kifungu cha cha Sheria ya Ardhi ya 
1999.  

Angalizo: Halmashauri zote za wilaya zinawajibu wa kutekeleza 
Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 kwa kuhakikisha kuwa wananchi 
vijijini wanawezeshwa kupata Hati za Hakimiliki za Kimila katika 
vijiji vyao husika. 

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki maswali 
kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha uelewa wao baada 
ya	mada	kufikia	mwisho.	Maswali	ya	kudodosa	yanaweza	kuwa,	
kati ya mengine (i) je, umeelewa nini kuhusu sheria za ardhi? 
(ii) je, sheria hizo zina manufaa au mantiki gani kwako na jamii 
yako? (iii) unaweza kufanya nini ili kuhakikisha utekelezaji 
mkubwa zaidi wa sheria za ardhi hasa katika jamii yako? Na, 
(iv) utalitumiaje somo hili katika usimamizi na utumiaji wa 
ardhi yako au ya kijiji chenu? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda 
usiozidi dakika 15. 
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MADA YA NNE
UPATIKANAJI WA ARDHI YA KIJIJI

4.1 UTANGULIZI
Baada ya utangulizi wa jumla kuhusu Sheria za Ardhi za 1999 na aina ya 
ardhi kwa mujibu wa sheria hizo na nyingine, mada zinazofuata kuanzia 
hii ni ufafanuzi wa masuala mbalimbali ya umiliki na utumiaji wa ardhi, 
hasa ardhi ya kijiji. 

Katika mada hii, washiriki watajifunza taratibu za kisheria za upatikanaji 
wa ardhi katika eneo la kijiji. Ufahamu wa taratibu hizo na miongozo, 
utawezesha wanakijiji na watu wengine (au taasisi) wasio wanakijiji 
kufuata njia zilizo sahihi katika kujitapatia na kulinda ardhi ya kijiji chao. 

Mada hii ni fupi tu. Hivyo, itachukua jumla ya dakika 45. Itawezeshwa 
zaidi kwa njia za maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. 
Mwezeshaji aanze kwa kudodosa, kati ya mambo mengine (i) namna 
ambavyo wanakijiji hujipatia ardhi katika vijiji vyao? (ii) masharti au 
taratibu za kujipatia ardhi? (iii) tofauti kati ya sera na sheria? (iv) 
ufahamu kuhusu sheria za ardhi za Tanzania (v) umuhimu wa sheria? 
Na, (vi) matarajio yao hasa katika mada hii – mambo wanayotaka 
kujua zaidi kuhusu sheria za ardhi? Baada ya mjadala huu wa dakika 
10 - 15, Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi alafu aanze 
mada.  

 
4.2 NAMNA YA KUJIPATIA ARDHI KISHERIA

Sheria za ardhi zinatambua njia mbalimbali ambazo mtu anaweza kupata 
ardhi kulingana na aina ya ardhi. Ardhi ya kijiji inaweza kupatikana na 
kumilikiwa na watu kwa kupitia njia zifuatazo:
i. Kusafisha	pori.
ii. Kurithi kutoka kwa wazazi.
iii. Kugawiwa na Halmashauri ya Kijiji.
iv. Kugawiwa wakati wa operesheni vijiji.
v. Kununua toka kwa mwanakijiji.  
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vi. Kukodisha kwa muda kutoka kwa mwanakijiji.
vii. Kupewa zawadi.

4.2.1	Kusafisha	Pori	
Njia hii ya upatikanaji wa ardhi ilitumika enzi za ukoloni na miaka 
michache baada ya uhuru kabla ya kutungwa kwa sera na sheria 
mpya za ardhi. Wananchi walijipatia ardhi kwa kufyeka mapori na 
kuyatumia kwa shughuli mbalimbali ikiwemo makazi, kilimo na 
ufugaji. Utaratibu huu unatambuliwa na sheria kwa kuzitambua 
haki za kumiliki ardhi kwa kundi hilo kama hakimiliki za asili 
(deemed right of occupancy). Baada ya kutungwa sheria mpya za 
ardhi mwaka 1999, ardhi yote ya Tanzania imewekewa usimamizi 
hivyo upatikanaji wake unazingatia sheria na taratibu za mamlaka 
za usimamizi. 

4.2.2 Urithi 
Mtu aweza kupata ardhi kwa njia ya urithi kutoka kwa mume 
au mke au wazazi au walezi kwa kutajwa katika wosia au kuwa 
na haki ya kurithi. Kama hakutakuwa na wosia, mgawanyo wa 
mirathi katika kikao cha ukoo cha kugawa mali za marehemu, 
watu wote wenye haki ya kurithi ardhi watatambuliwa na 
kugawiwa ardhi hiyo. Jinsia au tamaduni na mila haviwezi kuwa 
kigezo cha kumnyima mtu haki hiyo ya kurithi ardhi. Mgao 
wowote utakaomnyima haki hiyo kwa misingi ya jinsia au mila 
ni batili na kinyume na sheria za ardhi na sheria nyingine za nchi. 

4.2.3 Kugawiwa na Serikali 
Njia hii inatokana na mwananchi kuwasilisha maombi na 
kugawiwa ardhi na mamlaka za usimamizi wa ardhi husika 
kwa mujibu wa sheria na taratibu. Ugawaji wa ardhi unaenda 
sambamba na uzingatiaji wa masharti ya kisheria kuhusu ugawaji 
ardhi. Kwa ardhi ya kijiji, Halmashauri ya Kijiji ndiyo yenye 
mamlaka ya kugawa ardhi kwa ridhaa ya Mkutano Mkuu wa Kijiji. 
Mtu akiwasilisha maombi ya ardhi kwa Halmashauri ya Kijiji, 
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yatajadiliwa na kutolewa mapendekezo yatakayopelekwa katika 
Mkutano Mkuu wa Kijiji kwa ajili ya maamuzi.

4.2.4 Kugawiwa Wakati wa Operesheni Vijiji
Ugawaji wa ardhi uliofanywa wakati wa Operesheni Vijiji ya 
miaka ya 1970 iliyofanyika nchi nzima hapa Tanzania ni halali. 
Kwamba, chini ya Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999, ugawaji huo 
unatambuliwa na utaendelea kuheshimiwa chini ya sheria hii. 
Hii ni pamoja na ardhi iliyotolewa na Halmshauri za Vijiji kati ya 
tarehe 1 Januari 1978 hadi 1 Mei 2001 ambapo sheria hii mpya 
(tajwa hapo juu) ilianza kutumika rasmi. 

4.2.5 Kununua kwa Wamiliki Wengine
Mtu unaweza kupata ardhi kwa kununua kutoka kwa mtu 
mwingine mwenye ardhi. Sheria inatoa ruhusa kwa mmiliki wa 
ardhi kuuza ardhi yake au sehemu ya ardhi anayoimiliki iwe ardhi 
ya kijiji, hifadhi au ya jumla. Ardhi ya kijiji iliyopimwa na kumilikiswa 
kwa Hati ya Hakimiliki ya Kimila uuzaji wake utazingatia utaratibu 
ulioainishwa katika Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999, kanuni 
zake na miongozo yake pia. Ardhi ya kijiji inayomilikiwa kisheria 
hairuhusiwi kuuzwa bila kuhusisha Halmashauri ya Kijiji. Aidha, 
kuna hitajiko la ridhaa ya mwanandoa au wanandoa katika uuzaji 
wa ardhi hiyo endapo muuzaji ni mtu aliyeoa au kuolewa.  

4.2.6 Kupewa Zawadi
Ardhi inaweza kutolewa pia kama zawadi kutoka kwa mmiliki wa 
ardhi hiyo kwenda kwa mtu mwingine kutokana na mahusiano 
yao. Mtoa zawadi kama ilivyo kwa namna nyingine anakuwa 
amehamisha umiliki wake kutoka kwenye ardhi aliyoitoa na hivyo 
kutokuwa na madai ya milki yake kwa namna yeyote.

4.2.7 Upangishaji 
Upangishaji ni njia mojawapo ya kupata ardhi. Njia hii hupatikana 
baada ya mwenye hakimiliki ya ardhi kupangisha hakimiliki yake 
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kwa mtu mwingine kwa muda maalumu ambao ni pungufu ya 
muda wake wa kumiliki ardhi hiyo. Tofauti na njia nyingine za 
upatikanaji wa ardhi, mtu anayepanga ardhi anakosa baadhi ya 
haki ikiwemo haki ya kuuza.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki 
maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha uelewa 
wao	 baada	 ya	mada	 kufikia	mwisho.	Maswali	 ya	 kudodosa	
yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) je, umeelewa nini kuhusu 
sheria za ardhi za Tanzania? (ii) je, sheria ipi hasa ya ardhi 
inahusika na usimamizi wa ardhi katika kijijini chenu? (iii) 
kuna ina ngapi za ardhi na kwa nini? (iv) je, mtu anawezaje 
kumiliki ardhi kijijini? (v) ni nani anaweza kumiliki ardhi? (vi) 
utalitumiaje somo hili katika usimamizi na utumiaji wa ardhi 
yako au ya kijiji chenu? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda 
usiozidi dakika 10. 
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MADA YA TANO
MAMLAKA NA WAJIBU KATIKA 

USIMAMIZI WA ARDHI

5.1 UTANGULIZI
Ardhi ni mali ya umma. Kwa mantiki hiyo basi, kumewekwa utaratibu 
wa usimamizi wa ardhi hiyo kwa niamba ya umma ili iweze ugawaji 
wake, uendelezaji na masuala mengine, viwe ni kwa utaratibu mzuri 
kuepuka migogoro na kulinda haki za kila mtumia ardhi.

Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza, kati ya 
masuala mengine, aina ya mamlaka za umma zilizokasimiwa majukumu 
ya usimamizi wa ardhi na sheria husika na majukumu ya mamlaka 
hizo. Ufahamu wa mamlaka na wajibu wake utawawezesha walengwa 
kuzitumia mamlaka hizo vizuri katika kumiliki, kusimamia, kutumia na 
kutafuta suruhu ya migogoro ya ardhi kwa utaratibu uliowekwa kisheria. 

Mada hii ni ndefu sana. Hivyo, inaweza ikachukua jumla ya dakika 90. 
Itawezeshwa zaidi kwa njia za maelezo ya Mwezeshaji, maswali na 
majibu. Mwezeshaji aanze kwa kudodosa, kati ya mambo mengine 
(i) ardhi katika kijiji chenu huwa mnaisimamia kwa utaratibu upi? 
(ii) ni nani mwenye maamuzi kuhusu ardhi ya kijiji chenu na ardhi 
ya Tanzania kwa ujumla? (iii) ufahamu kuhusu mamlaka mahususi 
za usimamizi wa ardhi kwa mujibu wa sheria za Tanzania? Baada ya 
mjadala huu wa dakika 10 - 15, Mwezeshaji afanye majumuisho na 
ufafanuzi alafu aanze mada.   

5.2 MAMLAKA NA MAJUKUMU YA USIMAMIZI WA ARDHI YA 
KIJIJI 

5.2.1 Muundo wa Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji
Kwa mujibu wa vifungu vya 8 hadi 16 vya Sheria ya Ardhi ya 
Kijiji ya 1999, majukumu ya usimamizi wa ardhi katika ardhi 
ya kijiji yamegawanyika katika ngazi za uongozi na kamati 
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mbalimbali. Ngazi hizo zinazoundwa katika Kijiji kwa lengo la 
kurahisisha usimamizi wa ardhi ya kijiji. Mchoro namba 2 hapa 
chini unabainisha muundo wa usimamizi wa ardhi ya kijiji.

Mchoro wa 2: Muundo wa Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji

HALMASHAURI YA KIJI J I

MKUTANO WA KIJI J I

 KAMATI YA MAENDELEO YA KATA  

HALMASHAURI YA WILAYA

KAMISHNA WA ARDHI

5.2.2 Mamlaka na Majukumu ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji
a) Halmashauri ya Kijiji

Sheria inatoa mamlaka kwa Halmashauri ya Kijiji kuisimamia 
ardhi yote ya kijiji kwa manufaa ya wanakijiji wote kwa sababu 
mamlaka hii ndiyo mdhamini na msimamizi mkuu wa ardhi ya 
kijiji kisheria. Mamlaka hiyo ya usimamizi wa ardhi ya kijiji 
hupatikana baada ya Halmashauri ya Kijiji kupata Cheti cha 
Ardhi ya Kijiji kwa mujibu wa sheria. Halmashauri ya Kijiji 
pia inao uwezo wa kuingia mkataba wa makubalinao kuhusu 
matumizi ya pamoja ya ardhi baina yake na Halmashauri ya 
Kijiji/Vijiji vingine, kwa mfano, maeneo ya ufugaji, vyanzo vya 
maji, misitu, wanyama pori, kilimo na kadhalika. 

◆ Majukumu ya Halmashauri ya Kijiji 
Kwa kujibu wa Kifungu cha 8 cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji 
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ya 1999, Halmashauri ya Kijiji ina jukumu la kusimamia 
ardhi yote ya kijiji kwa kuzingatia:

i. Utunzaji wa ardhi, maliasili na mazingira.
ii. Umma na mamlaka yoyote yenye madaraka.
iii. Ushauri kutoka kwa Kamishna wa Ardhi, serikali ya 

mitaa	na	maafisa	wa	umma	au	mamlaka	yoyote	yenye	
madaraka kuhusu usimamizi wa ardhi ya kijiji.

iv. Ugawaji wa ardhi baada ya kuruhusiwa na Mkutano 
Mkuu wa Kijiji.

v. Utoaji wa taarifa inayohusiana na usimamizi wa ardhi ya 
kijiji kwa Kamati ya Maendeleo ya Kata na Halmashauri 
ya Wilaya.

vi. Utoaji wa mapendekezo kwa Mkutano Mkuuu wa Kijiji 
kuhusu matumizi ya ardhi yanayofaa kwenye ardhi ya 
kijiji.

vii. Ulinzi wa mipaka ya kijiji isingiliwe au kuharibiwa.
viii. Udhibiti wa kiasi cha ardhi ambacho mtu mmoja au 

taasisi yaweza kuimiliki na kuitumia.
ix. Utoaji wa matangazo kwa ardhi yoyote iliyotelekezwa 

ambayo inamilikiwa chini ya Hakimiliki ya Kimila ya 
Ardhi.

x. Hatua za kuchukua ili kuiweka ardhi chini ya uangalizi 
wa mtu mwingine (kuhakilisha) kwa muda kutokana na 
kuvunjwa masharti ya umiliki.  

(b) Mkutano Mkuu wa Kijiji
Mkutano wa Kijiji una majukumu yafuatayo kuhusiana na 
usimamizi wa ardhi ya kijiji husika: -

i. Kutoa maamuzi juu ya ugawaji na umilikishaji wa ardhi ya 
kijiji.

ii. Kuidhinisha zoezi la uhakiki wa maslahi katika ardhi ya kijiji.
iii. Kuruhusu au kukataa mapendekezo ya aina ya matumizi ya 

ardhi yanayopendekezwa na Halmashauri ya Kijiji. 
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Igahamike kwamba, wanakijiji wasiopungua 100 wanaweza 
kupeleka malalamiko yao kwa Halmashauri ya Wilaya ya namna 
Halmashauri ya Kijiji inavyoshindwa kusimamia ardhi ya kijiji. 

Ujumbe: Msisitizo uwekwe kwamba Mkutano Mkuu wa Kijiji 
ndiyo unaokubali au kukataa mapendekezo ya Halmashauri 
ya Kijiji kuhusu masuala ya usimamizi wa Ardhi ya kijiji.

(c) Kamati ya Maendeleo ya Kata
Kamati ya Maendeleo ya Kata ina jukumu la kupokea taarifa 
kuhusiana na usimamizi wa Ardhi ya Kijiji kutoka katika 
Halmashauri ya Kijiji. 

(d) Halmashauri ya Wilaya 
Halmashauri ya Wilaya ina majukumu yafuatayo: -
i. Kupokea taarifa inayohusiana na usimamizi wa ardhi ya kijiji.
ii. Kutoa ushauri na mwongozo kwa Halmashauri za Vijiji 

kuhusiana na usimamizi wa ardhi kwa mujibu wa sheria.
iii. Kusimamia	Masjala	ya	Ardhi	ya	Wilaya	kupitia	Afisa	Ardhi	wa	

Wilaya.
iv. Kuweka kumbukumbu za Cheti cha Ardhi ya Kijiji na Hati za 

Hakimiliki ya Kimila zilizosajiliwa katika Masjala ya Ardhi ya 
Kijiji.

(e) Kamishna wa Ardhi 
Katika usimamizi wa ardhi ya kijiji Kamishna wa Ardhi ana 
majukumu yafuatayo: -
i. Kutoa ushauri na miongozo kwa Halmashauri ya Kijiji 

kuhusiana na usimamizi wa ardhi ya kijiji.
ii. Kutoa Cheti cha Ardhi ya Kijiji.
iii. Kusimamia milki za ardhi zilizotolewa kwa mujibu wa sheria 

katika eneo la ardhi ya kijiji.
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(f)	 Afisa	Ardhi	Mteule
Afisa	Mteule	ni	afisa	anayeteuliwa	kwa	maandishi	na	Kamishna	
wa Ardhi ili kuweza kutekeleza baadhi ya majukumu kwa niaba 
yake. Majukumu yake yameainishwa katika Gezeti la Serikali 
(G.N) Na. 76 ya 04/05/2001 katika fungu la 114 (4).

Kwa	mujibu	 wa	Mwongozo	wa	 utaratibu	 wa	 Uteuzi	 wa	Afisa	
Mteule	wa	2001,	afisa	huyo	ana	majukumu	yafuatayo:	-	
i. Kupokea maombi yote yanayohusu hati milki na kuendelea 

kutunza usajili wa maombi husika.
ii. Kuweka saini katika barua za toleo ambazo zitatangazwa 

katika Gazeti la Serikali.
iii. Kutoza wamiliki malipo ya mbele (premium) pamoja na kodi 

ya pango la ardhi.
iv. Kusaini barua za toleo kwa ajili ya kuhuisha barua za toleo 

ambazo zitatolewa katika Gazeti la Serikali.
v. Kupokea maombi yanayohusu mabadiliko ya matumizi ya 

ardhi/shamba.
vi. Kupitisha (approve) uhamishaji wa miamala.
vii. Kuwapatia Ilani wanaohamisha wa milki.
viii. Kupokea mawasilisho katika maeneo yaliyopendekezwa kuwa 

hayafai kwa matumizi ya makazi ya mwanadamu (harzadous). 
Pamoja na kuandaa taarifa husika.

ix. Kupokea mawasilisho yanayohusiana na kuhamisha matumizi 
ya Ardhi ya Jumla kwenda hifadhi kwenda katika Ardhi ya Kijiji.

x. Kupokea maombi kwa ajili ya kupatiwa kibali cha kuhamisha 
milki.

xi. Kupokea na kupitisha Hati za Marejesho kwa Kamishna wa 
Ardhi.

xii. Kusaini na kuchapisha Ilani ya tamko la kutekeleza ardhi katika 
magazeti ya kawaida na Gazeti la Serikali.

xiii. Kutumia uwezo aliopewa kisheria ili kuingia na kukagua milki 
yoyote kama ataona inahitajika kufanya hivyo.

xiv. Kuhitaji kupatiwa habari yoyote kutoka kwa mmiliki wa ardhi.
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xv. Kusaini na kumpatia Ilani mtu yoyote ambaye amejipatia milki 
kwa njia isiyo halali na kumtaka mtu huyo aondoke katika 
milki husika.

xvi. Kuandaa na kusaini Ilani inayomtaka mtu yeyote aondoe 
kikwazo kinachozuia njia (public right of way).

xvii. Kupendekeza mapitio au njia kwa ajili ya umma (‘creation of 
wayleave’ na ‘public way’).

xviii. Kupokea maombi ya Cheti cha Uthamini na kusaini pamoja na 
kutoa Cheti cha Uthamini.

5.3 WAJIBU NA HAKI ZA MAKUNDI MBALIMBALI 
Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995 na Sheria za Ardhi za 1999 zinatambua 
haki na wajibu wa kila mtu na kundi kwenye jamii katika usimamizi 
wa ardhi. Makundi mbalimbali katika jamii yamepewa fursa sawa katika 
haki ya kupata, kumiliki na kutumia rasilimali ardhi katika maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii. Makundi hayo ya jamii ni pamoja na wanaume na 
wanawake, vijana, watoto, wazee na watu wenye ulemavu. 

Ujumbe:  Haki za watoto zitasimamiwa na wazazi au wadhamini.

5.4 KAMATI ZA USIMAMIZI WA ARDHI NA MAJUKUMU 
YAKE
5.4.1 Kamati ya Maamuzi ya Kijiji

Kamati ya Maamuzi ya Kijiji inaundwa na Halmashauri ya Kijiji 
ambapo wajumbe wake wanachaguliwa na Mkutano Mkuu wa 
Kijiji. Kamati ina wajumbe wasiozidi tisa (9), kati ya hao wanawake 
wasipungue wane (4) na watadumu kwa muda wa miaka mitatu 
(3) na wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka 
mitatu (3). 

Kamati hii hufanya kazi bila malipo isipokuwa pale itakapoelekezwa 
vinginevyo katika sheria ndogo za kijiji na kwa hali hiyo si lazima 
kulipia gharama za huduma.
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Kamati ya Maamuzi ya kijiji ina majukumu yafuatayo: -
i. Kuweka mipaka ya ardhi na kushughulikia maslahi yaliyo 

kwenye ardhi inayohusika katika kutoa maamuzi. 
ii. Kutenga na kuweka akiba ya ardhi ya kijiji au kutoa mipaka ya 

haki ya njia na haki zingine za kutumia njia ambazo itaziona ni 
muhimu kwa umiliki bora wa ardhi.

iii. Kuendesha mashauri na kutoa uamuzi kwa mujibu wa sheria 
za kimila juu ya suala lolote lililoletwa kwake na mtu yeyote 
mwenye kuwa na maslahi katika ardhi ambayo shauri lake 
liko chini ya kamati.

iv. Kumshauri	Afisa	Mshauri	wa	uamuzi	wa	kijiji	au	mtu	yeyote	
mwingine wa chini yake anayemsaidia katika taratibu za 
kuendesha mashauri ya kijiji kuhusu suala la Sheria ya kimila 
ambalo lilihitaji lipatiwe muongozo.2

v. Kulinda maslahi ya wanawake, watu wasiokuwepo, watoto 
na walemavu. 

vi. Kushughulikia maslahi yoyote kwenye ardhi ambayo kwa 
sababu yoyote hakuna madai yaliyofanyika.  

vii. Kutatua migogoro ya ardhi inayojitokeza wakati wa zoezi 
la uhakiki wa maslahi ya ardhi kati ya mmiliki wa ardhi na 
majirani.

 
5.4.2 Kamati ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji

Kamati ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji ni kamati ya wanakijiji 
inayofanya kazi ya kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji 
kwa kushirikiana na wataalamu kutoka Halmashauri ya Wilayani 
(PLUM). Kamati hii huanzishwa kwa kuchaguliwa wajumbe 
katika Mkutano Mkuu wa Kijiji unaopitisha maamuzi ya kuandaa 
Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. Kamati hii ina wajibu wa 
kuhamasisha na kuhakikisha wanakijiji wote wanashiriki katika 
mchakato wa kupanga matumizi ya ardhi ya kijiji.

2	Afisa	Mshauri	wa	uamuzi	wa	kijiji	ni	Mtumishi	wa	umma	anayeteuliwa	katika	Ofisi	ya	Halmashauri	ya	
Wilaya kwa mujibu wa kifungu cha 56 cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999.
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Sifa za wajumbe wa Kamati ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya 
kijiji ni kama ifuatavyo: -
i. Awe anaishi kijijini, mwenye nguvu, ari na anayewajibika.
ii. Awe na uhusiano mzuri na wanakijiji wenzake, na anayajua 

maeneo ya makazi na mashamba ya wanakijiji katika sehemu 
mbalimbali za kijiji. 

iii. Awe anaweza kusoma, kuandika na kuzungumza lugha ya 
Kiswahili vizuri.  

iv. Asiwe mjumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji.

Majukumu ya Kamati ni: -
i. Kuwapa habari na kuwahamasisha wanakijiji kushiriki katika 

mchakato wa kupanga matumizi bora ya ardhi ya kijiji. Ni 
muhimu kuhakikisha kuwa makundi yote ya watumiaji wa 
ardhi yanapata habari na kuwakilishwa wakati wa mchakato 
wa kupanga matumizi ya ardhi.

ii. Kuandaa ramani inayoonesha maeneo ya ardhi yanayotumika 
sasa kijijini kabla ya mpango mpya wa matumizi ya ardhi na 
kuhakikisha kuwa vitu vyote vinavyoonekana katika ramani 
iliyondaliwa kijijini vinaonekana katika ramani iliyochorwa na 
timu ya wataaalamu kutoka Halmashauri ya Wilaya.

iii. Kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji bila kusahau 
kuweka taarifa kutoka katika tathmini shirikishi ya hali ya kijiji 
na katika ramani iliyoandaliwa na timu kutoka wilayani. 

iv. Kuhakikisha kuwa makubaliano yote kutoka katika tathmini 
shirikishi ya hali ya kijiji yanaingizwa katika Mpango wa Mtumizi 
ya Ardhi.

v. Kuhakikisha kuwa ramani ya mpango wa matumizi bora ya 
ardhi	 inabandikwa	katika	mbao	za	matangazo	katika	ofisi	ya	
kijiji na sehemu nyingine za mikusanyiko kijijini.

vi. Kutoa maelezo kwa Wanakijiji kuhusu ramani iliyoandaliwa na 
kuwaonesha vitu vilivyomo katika ramani. 
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5.4.3 Mwongozo wa Uundaji wa Kamati za Ugawaji wa Ardhi 
Kamati za Kugawa Ardhi zinaundwa kwa mujibu wa kifungu cha 
12 ya Sheria ya Ardhi ya 1999. Kamati hizi zinatakiwa kuundwa 
na Waziri mwenye dhamana na masuala ya ardhi. Pamoja na 
majukumu ya ugawaji ardhi, Kamati itakuwa na jukumu la 
kumshauri Kamishna wa Ardhi katika kushughulikia maombi ya 
umilikishaji wa ardhi.

Hatua za kuzingatiwa wakati wa kuunda Kamati ya Ugawaji Ardhi: -
i. Halmashauri ya Jiji/Manispaa/Miji na Wilaya itapendekeza 

majina ya Kamati kama ilivyopendekezwa katika Kanuni za 
mwaka 2001 na kuyawasilisha kwa Kamishna wa Ardhi.

ii. Kamishna wa Ardhi atapokea majina na baada ya kuridhika na 
uteuzi wa wajumbe hao ataandaa rasimu ya uteuzi na kuwasilisha 
kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya ardhi kwa ajili ya 
kusainiwa.

iii. Baada ya taratibu za kusaini kukamilika majina ya walioteuliwa 
yatatangazwa kwenye Gazeti la Serikali na kubandikwa kwenye 
ofisi	 za	 ardhi	Wizarani,	 kanda	 na	 kwenye	 Ofisi	 za	 Jiji	 au	
Halmashauri au Manispaa au Miji au Wilaya.

Majukumu ya kamati za kugawa ardhi ni pamoja na kumshauri 
Kamishna wa Ardhi katika kuamua kuhusu maombi ya haki ya 
kumiliki ardhi.

Vigezo vya kuzingatia wakati wa ugawaji ardhi: -
i. Kuhakikisha anayeomba ardhi ni raia wa Tanzania (kama siyo 

raia awe ametambuliwa na Kituo cha Uwezaji (TIC) kama 
mwekezaji).

ii. Umri wa mwombaji usiwe chini ya miaka 18, isipokuwa 
atakapokuwa chini ya usimamizi wa mtu mzima.

iii. Anayeomba ardhi analipa malipo ya mbele (premium).
iv. Utoaji wa ardhi unakuwa wazi kwa umma (kutangazia wananchi 

kuwa kuna viwanja eneo fulani, matumizi, bei (kwa mita mraba) 
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n.k na utaratibu mzima wa ujazaji fomu, muda wa kurudisha, 
muda wa Kamati kukaa, muda utakaotangazwa waliopita.

v. Kamati za Ugawaji wa Ardhi zimeanzishwa kwa mujibu wa 
Kanuni za Kamati za Ugawaji wa Ardhi za 2001 (the Land 
(Allocation Committees) Regulations of 2001).

vi. Majukumu ya Kamati yazingatie Kanuni hizo. 

ZINGATIA: Kuhakikisha wajumbe wa kamati; madiwani 
wawili	 akiwemo	 mwanamke	 na	 maafisa	 wengine	 wawili	
wanaowakilisha sekta nyingine (kama ambavyo mamlaka 
itaona zinafaa kuwemo) wanateuliwa na kukabidhiwa 
majukumu yao ipasavyo.

Utaratibu wa kuzingatiwa na mamlaka/ halmashauri husika wakati 
wa ugawaji wa ardhi:
i. Fomu ya maombi iwe imelipiwa na kujazwa kikamilifu.
ii. Mmiliki wa asili/ mwenye shamba (aonyeshe uthibitisho kama 

namba ya uthamini na kadhalika)
iii. Uwezo wa kuendeleza au mpango alionao wa kumwezesha 

kuendeleza eneo/ardhi ndani ya muda wa miezi 36 kwa mujibu 
wa sheria.

iv. Tarehe ya maombi (aliyeomba awali kwa fomu apewe 
kipaumbele).

v. Jinsi (pale ambapo vigezo vya mwanamke na mwanaume viko 
sawa kipaumbele kiwe kwa mwanamke).

vi. Makundi maalum (watu wenye ulemavu, wajane na watoto 
yatima) wapewe kipaumbele.

vii. Ardhi nyingine alizonazo. Kipaumbele kitatolewa kwa: -
◆ Mtu asiye na ardhi.
◆ Mtu mwenye ardhi pungufu zaidi ya wengine iwapo ametimiza 

masharti ya umilikaji kwa ardhi nyingine alizonazo.
viii. Awe tayari kuachia haki yake hiyo kama atashindwa kukamilisha 

malipo ya kiwanja ndani ya muda unaotakiwa. Pia, akiri kwenye 
fomu kuelewa na kulikubali hilo.
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5.4.4 Mwongozo wa Umilikishaji wa Ardhi kwa Raia 
Mwongozo wa umilikishaji ardhi kwa ajili ya raia wa Tanzania 
unatokana na Vifungu vya 24 hadi 30 vya Sheria ya Ardhi ya 1999.  
Ardhi inayoombewa milki chini ya vifungu hivi inaweza kuwa 
kwenye mojawapo ya makundi yafuatayo: -.
(a) Ardhi inayotolewa na Serikali kwa waombaji mbalimbali

Ardhi	hii	ni	ile	ambayo	imetwaliwa	kwa	wenyeji,	ikalipiwa	fidia,	
ikapangwa kwa matumizi mbalimbali, ikapimwa na kugawiwa 
kwa waombaji mbalimbali kwa mujibu wa taratibu, Kanuni na 
Sheria za kugawa ardhi nchini.  Mfano; milki zilizotolewa katika 
mradi wa viwanja 20,000.

(b) Ardhi inayomilikiwa kiasili
Hii ni ardhi ambayo mwombaji ana haki tangu asili, anatekeleza 
taratibu za kupima kwa gharaza zake na kuomba kumilikishwa 
kisheria katika mamlaka husika.

(c) Ardhi inayotolewa na serikali kwa makundi mbalimbali
Ikiwa mwombaji ni mtu binafsi: -
i. Atawasilisha Fomu Na. 19 ya Maombi ya Haki ya Kumiliki 

Ardhi iliyojazwa kikamilifu.  
ii. Uthibitisho wa uraia wa mmiliki kama vile kivuli cha cheti 

cha	kuzaliwa	au	hati	ya	kusafiria,	vilivyothibitishwa	kama	
nakala halisi au kiapo cha kuzaliwa.

iii. Maombi yatawasilishwa kwenye Kamati ya Ugawaji Ardhi 
ya Jiji au Manispaa au Wilaya husika.

iv. Pamoja na mahitaji yaliyoorodheshwa kulingana na aina 
ya ardhi.

v. Kamishna	 wa	 Ardhi	 au	 Afisa	 Ardhi	 Mteule	 anaweza	
kumtaka mwombaji kuwasilisha nyaraka nyingine au 
kutoa maelezo mengine yatakayomwezesha kumilikisha 
kwa mujibu wa (Kifungu cha 25(2)).

vi. Ankara ya malipo stahili juu ya maombi yaliyowasilishwa 
inaandaliwa na mamlaka husika na kisha kukabidhiwa 
kwa mwombaji kwa ajili ya kufanya malipo. 
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vii. Mwombaji atawasilisha picha ndogo tatu (3) zinazofanana 
(yaani passport size).

viii. Mwombaji atawasilisha stakabadhi za malipo kwa 
kumbukumbu	za	ofisi	na	atakabidhiwa	fomu	ya	ushuhuda	
wa malipo (acknowledgement of payments form).

ix. Nakala tatu (3) za rasimu za Hati zitaandaliwa baada 
ya kupata ramani za hati (deed plan) na kukabidhiwa 
kwa mwombaji kwa ajili ya kusaini mbele ya mashahidi 
wanaotambulika kisheria hususan Wakili, Hakimu au 
Afisa	Ardhi.

x. Mwombaji atarejesha nakala 3 za hati kwa ajili ya 
kusainiwa na Kamishna wa Ardhi na kuelekezwa kwa 
Msajili wa Hati kwa hatua za usajili.

xi. Baada ya taratibu za usajili kukamilika mwombaji 
atakabidhiwa	hati	yake	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	wa	
Kanda husika.

ZINGATIA: Ikiwa anayemilikishwa ni mtu mwenye umri 
wa chini ya miaka 18 nyaraka husika ziandaliwe chini ya 
usimamizi (guardian). Rejea fomu husika (acknowaledgment 
form). Rejea Fomu Na.19. 

5.4.5 Mwongozo wa Umilikishaji Ardhi kwa Wasio Raia wa 
Tanzania 
Mwongozo huu wa umiliki kwa ajili ya wasio raia unatokana 
na Vifungu vya 19 na 20 vya Sheria ya Ardhi ya 1999.  Sheria 
inaelekeza kwamba mtu ambaye si raia wa Tanzania, haruhusiwi 
kumiliki ardhi isipokuwa kwa ajili ya uwekezaji na atapewa 
hakimiliki isiyo ya asili (derivative right).  Utekelezaji unategemea 
aina ya umiliki kama ifuatavyo:
(a) Ardhi ya jumla ambayo haijamilikishwa (unallocated general 

land): Ambapo, umilikishaji wa ardhi aina hii utapitia katika 
hatua zifuatazo: -
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i. Utambuzi	wa	ardhi	husika,	Ofisi	za	ardhi	kwenye	mamlaka	
husika zitahakiki eneo husika kubaini kama halijawahi 
kumilikishwa.

ii. Itatangazwa kwenye Gazeti la Serikali kuwa ya uwekezaji 
chini ya Fomu Na. 1 ya Kanuni za Sheria ya Ardhi, Sheria 
ya 2001 baada ya kusainiwa na Kamishna wa Ardhi, 
Mkurugenzi	wa	Kituo	cha	Uwekezaji	na	Afisa	Ardhi.

iii. Ardhi husika itamilikishwa kwa Kituo cha Uwekezaji 
ambao watatoa haki milki isiyo ya asili (derivative rights) 
kwa wawekezaji.

(b) Ardhi yenye Hati: Kwamba, iwapo mtu asiye raia wa Tanzania 
anataka kununua ardhi ambayo mmiliki amemilikishwa kisheria 
na kupatiwa hati iliyosajiliwa hatua zifuatazo zitazingatiwa: -
i. Uhamisho wa milki ya ardhi baina ya mmiliki na mwekezaji 

utafanywa kwa kuomba kibali kwa Kamishna wa Ardhi au 
Afisa	Ardhi	Mteule.

ii. Hati hiyo itarejeshwa serikalini baada ya hati ya marejesho 
kusainiwa na mmiliki ili milki mpya iweze kutolewa. 
Nakala ya hati ya marejesho itakuwa na vipengele vya 
ziada katika kifungu (i) na (ii) vitakavyoonesha kuwa 
ardhi hiyo inarejeshwa kwa lengo la kutangazwa kwa 
ajili ya uwekezaji na pia; ardhi hiyo itatolewa kwa Kituo 
cha Uwekezaji (TIC) ambao watatoa haki miliki isiyo asili 
kwa waombaji (Rejea fomu Na. 36 ya marejesho iliyoko 
ukurasa wa 5 na mwongozo huu) sambamba na malipo 
yafuatayo: -
◆ Ada ya marejesho Shilingi 10,000/= (elfu kumi tu).
◆ Ada ya Usajili Shilingi 1,000/= (elfu moja tu).
◆ Ada ya Ushuru wa Serikali Shilingi 1,000/= (elfu moja 

tu). 

iii. Fomu hiyo ya marejesho ikishasainiwa na Kamishna wa 
Ardhi	 au	Afisa	Mteule	 itaelekezwa	 kwa	Msajili	wa	Hati	
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ikiambatishwa na nakala halisi ya hati ya umiliki kwa ajili 
ya milki hiyo kuondolewa kwenye daftari la kumbukumbu 
la Msajili wa Hati.

iv. Fomu hiyo ya marejesho ikishasajiliwa na Msajili wa Hati, 
Afisa	Mteule	ataandaa	Fomu	ya	Ardhi	Na.	1	ya	kutenga	
ardhi ya uwekezaji ambayo ataisaini na kuielekeza kwa 
Kamishna wa Ardhi ikiwa imeambatanishwa na barua 
inayoeleza historia kamili ya umiliki wa eneo hilo toka awali 
na hatua hizo za kutoa eneo kwa mwekezaji ikionesha ada, 
kodi na ada ya mbele (premium) zinazohitajika ambazo 
hazijalipwa.

v. Ardhi hiyo itatangazwa kuwa ya uwekezaji kwa Fomu 
ya Ardhi Na. 1 baada kusainiwa na Kamishna wa Ardhi, 
Mkurugenzi	wa	Kituo	cha	Uwekezaji	na	Afisa	Mteule.

vi. Kituo cha Uwekezaji (TIC) watatakiwa kulipia gharama 
zote za uhamisho na umilikaji kama ada, kodi na ada ya 
mbele (premium) zote ambazo hazijalipwa.

vii. Milki itatolewa kwa Kituo cha Uwekezaji (TIC) ambao 
watatoa haki miliki isiyo asili (derivative right) kwa 
wawekezaji walioomba kumilikishwa eneo hilo.

ZINGATIA: wawekeaji lazima wawe wametambuliwa na 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na kupatiwa cheti cha 
uwekezaji (certificate of incentive). Ni muhimu pia, TIC waweke 
utaratibu wa kusimamia ardhi za aina hiyo zisivamiwe katika 
kipindi cha kusubiri wawekezaji.

(c) Ardhi iliyotengwa na serikali kwa ajili ya uwekezaji (land 
bank): Kwamba, ardhi yoyote ambayo itakuwa imetengwa 
na serikali au taasisi yoyote kwa ajili ya uwekezaji hususan 
kwa watu ambao si raia itatengwa kuzingatia Fomu ya Ardhi 
Na. 1 na baada ya kutangazwa itatolewa Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania.



38

Mambo muhimu ya kuzingatia: -
i. Msajili wa Hati ataweka utaratibu wa kukagua uhamisho 
unaowasilishwa	katika	ofisi	yake	na	kama	unahusisha	waombaji	
wasio raia basi arejeshe ombi hilo ili taratibu zilizoelezwa za 
kurejesha na kumilikisha kupitia Kituo cha Uwekezaji zifuatwe.

ii. Wawekezaji wote wanaohitaji ardhi waende Kituo cha 
Uwekezaji	Tanzania	 na	 sio	 ofisi	 za	 ardhi	 za	Halmashauri	 za	
Majiji au Manispaa au Miji au Wilaya. Kituo cha Uwekezaji 
watashauriana	na	ofisi	za	ardhi	wakati	wote	katika	kutekeleza	
jukumu hili muhimu.

iii. Shughuli zote zinazohusu uwekezaji zishughulikiwe haraka 
kwa kizingatia Sheria, kanuni na taratibu ili zisicheleweshe 
uwekezaji.  

iv. Maafisa	Wateule	 wanahusika	 kutekeleza	 jukumu	 hili	 kwa	
niaba ya Kamishna wa Ardhi katika Halmashauri za Majiji au 
Manispaa au Miji au Wilaya.

v. Mawasiliano yote ya wawekezaji wa kigeni yatafanywa kupitia 
Mamlaka husika za ardhi na Kituo cha Uwekezaji Tanzania.

vi. Kituo cha Uwekezaji Tanzania wahakiki taratibu na masharti 
ya kutoa hakimiliki isiyo asili (derivative rights) ili kuhakikisha 
kuwa ardhi inaendelezwa kama ilivyokusudiwa na inahifadhiwa 
(conserved) vizuri kwa kipindi chote cha umiliki wa wawekezaji.

Ikiwa mwombaji wa ardhi husika ni taasisi chini ya wadhamini 
waliosajiliwa (registered trustees) na Kabidhi Wasii Mkuu 
(Administrator General): - 
i. Nakala mbili (2) za kibali cha kumiliki ardhi husika kutoka 

kwa Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali (Administrator General) 
itawasilishwa.

ii. Nakala mbili (2) za kivuli cha Cheti cha Usajili zilizothibitishwa 
kama nakala halisi zitawasilishwa.

iii. Kivuli cha katiba kilichothibitishwa kama nakala halisi.
iv. Fomu ya mabadiliko ya mwaka ya taasisi husika.
v. Nakala tatu (3) za rasimu za hati zitaandaliwa baada ya kupata 
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ramani za hati (deed plan) na kukabidhiwa kwa waombaji kwa 
ajili ya kusainiwa na Wadhamini wanaokubalika kwa mujibu 
wa katiba ya Taasisi husika na kugongwa lakiri yao (seal).

vi. Waombaji watarejesha nakala 3 za hati kwa ajili ya kusainiwa 
na Kamishna wa Ardhi na kuelezwa kwa Msajili wa Hati kwa 
hatua za Usajili.

vii. Baada ya taratibu za usajili kukamilika waombaji watakabidhiwa 
hati	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	wa	Kanda	husika.

Ikiwa waombaji wa ardhi husika watakuwa kampuni: -
i. Nakala mbili (2) za kivuli cha Katiba za Kampuni (‘Memorandum 

and Articles of Association’) za Kampuni husika ambazo kurasa 
zake zimethibitishwa kama nakala halisi.

ii. Nakala ya kivuli cha taarifa ya marejesho ya mwaka 
iliyothibitishwa kama nakala halisi (annual returns).

iii. Nakala mbili (2) za kivuli cha Cheti cha Usajili wa Kampuni 
kutoka kwa Msajili wa Makampuni zilizothibitishwa kama 
nakala halisi.

iv. Uthibitisho wa uraia kwa wenye hisa nyingi wa Kampuni 
vyote ikiwa vimethibitishwa kama nakala halisi.

v. Nakala tatu za rasimu za hati zitaandaliwa baada ya kupata 
ramani ndogo (deed plan) na kukabidhiwa kwa waombaji 
kwa ajili ya kusainiwa na Wakurugenzi wa Kampuni husika 
au Katibu wa Kampuni na kugongwa lakiri (seal) ya kampuni.  

vi. Waombaji watarejesha nakala 3 za hati kwa ajili ya kusainiwa 
na Kamishna wa Ardhi na kuelekezwa kwa Msajili wa Hati 
kwa hatua za usajili.

vii. Baada ya taratibu za usajili kukamilika waombaji watakabidhiwa 
hati	yao	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	wa	Kanda	husika.

Ikiwa mmiliki wa ardhi husika atakuwa ni taasisi ya umma: -
i. Kivuli cha nakala ya sheria iliyopitishwa na Bunge iliyoanzisha 

au kuzalisha taasisi ya umma au shirika husika la serikali 
iliyothibitishwa kama nakala halisi. 
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ii. Nakala tatu za rasimu za hati zitaandaliwa baada ya kupata 
ramani ndogo (deed plan) na kukabidhiwa kwa waombaji kwa 
ajili ya kusainiwa na waliodhinishwa kwa mujibu wa sheria ya 
taasisi husika pamoja na kugongwa lakiri (seal).

iii. Waombaji watarejesha nakala 3 za hati kwa ajili ya kusainiwa 
na Kamishna wa Ardhi na kuelekezwa kwa Msajili wa Hati 
kwa hatua za usajili.

iv. Baada ya taratibu za usajili kukamilika waombaji watakabidhiwa 
hati	yao	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	wa	Kanda	husika.

Ikiwa waombaji ni taasisi nyingine:
i. Watawasilisha kivuli cha sheria iliyoanzisha taasisi husika na 

Cheti cha Usajili cha taasisi husika vilivyothibitishwa kama 
nakala halisi.

ii. Nakala tatu za rasimu za hati zitaandaliwa baada ya kupata 
ramani za hati (Deed Plan) na kukabidhiwa kwa mwombaji 
kwa ajili ya kusainiwa na walioidhinishwa kwa mujibu wa 
Sheria iliyoanzisha Taasisi husika na kugongwa lakiri (seal).

iii. Waombaji watarejesha nakala 3 za hati kwa ajili ya kusainiwa 
na Kamishna wa Ardhi na kuelekezwa kwa Msajili wa Hati 
kwa hatua za usajili.

iv. Ramani ya kiwanja husika iliyokamilishwa na kupitishwa na 
Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani.

v. Mchoro wa Mipangomiji (Extract of Town Planning Drawing) 
ya kiwanja husika ukionyesha mkao wa kiwanja hicho ndani 
yake. Hii ni muhimu ili kurahisisha uhakiki wa rasimu ya hati 
za kiwanja pamoja na kupunguza muda wa kuwasiliana na 
Mkurugenzi wa Mipango Miji.

vi. Nakala tatu (3) za rasimu ya hati za ardhi husika 
zilizosainiwa kikamilifu na kushuhudiwa mbele ya mashahidi 
wanaotambulika	 kisheria	 hususan	Wakili,	 Hakimu	 au	Afisa	
Ardhi.

vii. Baada ya taratibu za usajili kukamilika mwombaji atakabidhiwa 
hati	yake	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	wa	Kanda	husika.
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5.4.6 Mwongozo wa Uandaaji na Utoaji Hakimiliki Isiyo ya 
Kimila  
Hakimiliki isiyo asili (kimila) ni haki ya kukalia na kutumia ardhi 
itokanayo na hakimiliki ya ardhi na inajumuisha mkataba wa 
kumiliki ardhi, mkataba mdogo, leseni, haki ya riba na maslahi 
yoyote katika ardhi ambayo yanahusiana na maslahi hayo. 

Hakimiliki Isiyo ya Asili katika ardhi inayomilikiwa chini ya 
Hakimiliki ya kimila itatolewa na mtu aliye na Hati ya Hakimiliki 
ya Kimila au hakimiliki.
Hakimiliki hii inaweza kutolewa katika ardhi iliyotolewa kwa njia 
ya mgawo na Halmashauri ya Kijiji kwa ajili ya makazi, matumizi 
ya jumuiya au matumizi ya mtu binafsi. Utoaji wa Hakimiliki isiyo 
ya asili unahitaji Cheti cha kibali cha Halmashauri ya Kijiji yenye 
mamlaka ya kusimamia Ardhi hiyo kifungu cha 31(8).

5.4.7 Utoaji wa Cheti cha Kibali cha Hakimiliki Isiyo ya Asili
Kabla ya kupata Cheti cha Kibali cha Hakimiliki Isiyo ya Asili, 
mwombaji anapaswa kuomba kibali kwa ajili ya kutoa hakimiliki 
isiyo ya asili. Maombi ya kibali kwa ajili ya utoaji wa Hakimiliki 
Isiyo ya Asili: - 
◆ Yatawasilishwa kwa Halmashauri ya Kijiji katika fomu Na. 26.
◆ Yatatiwa saini au dole gumba na mwombaji.
◆ Yataambatanishwa na mchoro wa kawaida unaoonyesha mahali 

ardhi ilipo na mipaka yake, pamoja na taarifa nyingine yoyote 
ya ziada itakayoanishwa au itakayohitajika na Halmashauri ya 
Kijiji.

◆ Yataambatanishwa na ada yoyote itakayoainishwa. 

5.4.8 Vigezo vya Cheti cha Kibali cha Hatimiliki Isiyo ya Asili
i. Kuomba taarifa za ziada kuhusiana na ombi hilo. 
ii. Kuhitaji mtu yoyote kushauri kuhusu maombi yoyote 

yaliyopokelewa
iii. Baada ya Halmashauri ya Kijiji kushughulikia maombi ya 
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mwombaji mwenye Hakimiliki ya Kimila au Hati ya Hakimiliki 
ya Kimila, itatoa Cheti cha Kibali kwa Mwombaji: -
◆ Kitakuwa katika fomu iliyoainishwa itakayojulikana kama 

fomu ya Cheti cha Kibali cha Hakimiliki Isiyo ya Asili fomu 
Na 27.

◆	 Kitatiwa	 saini	 na	Mwenyekiti	 na	Afisa	Mtendaji	 wa	 Kijiji	
(VEO).

◆ Kitaambatanishwa na madai yoyote ya kodi ya pango, kodi 
na ushuru utakaoainishwa au kuamuliwa na Halmashuri ya 
Kijiji.

◆ Kitawasilishwa au kutumwa kwa barua ya rejesta kwa 
mmiliki wa Hakimiliki ya Kimila au Hati ya Hakimiliki ya 
Kimila	kufikia	pahala	anapojulikana	anaishi	au	mahali	pake	
pa kawaida pa shughuli zake.

◆ Kitaingizwa katika kitabu cha rufaa kitakachotunzwa na 
Halmashauri ya Kijiji.

5.4.9 Ombi la Hakimiliki isiyo ya Asili 
i. Hakimiliki isiyo ya asili itatolewa kwa muombaji baada ya 

kupata Cheti cha Kibali  kwa kuzingatia kanuni na masharti 
yatakayowekwa na mtoaji wa Hakimiliki Isiyo ya Asili.

ii. Maombi ya Hakimiliki Isiyo ya Asili yatawasilishwa katika 
fomu   iliyoainishwa Fomu Na 28.

iii. Yatatiwa saini au dole gumba na mwombaji wa Hakimiliki 
Isiyo Asili au na wakala wake aliyemteua au mwakilishi wake.

iv. Yataambatanishwa na mchoro wa kawaida unaoonyesha 
mahali ardhi ilipo na mipaka yake, pamoja na taarifa nyingine 
yoyote ya ziada itakayoanishwa au itakayohitajika na 
Halmashauri ya kijiji.

v. Yataambatanishwa na ada yoyote itakayoainishwa.
vi. Maombi yatatangazwa kwa wanakijiji kwa njia yoyote ya 

uenezaji habari ambayo itawasilisha jambo hilo kwao kwa 
urahisi. Baada ya kupata kibali, mwombaji atajaza Fomu Na. 
29 ya ombi la kupewa Hakimiliki isiyo asili katika ardhi ya kijiji. 
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vii. Maombi ya kupewa pango au ukodishaji (lease) yameainishwa 
katika madaraja A, B, C kama ifuatavyo: -
◆ Hekta tano au pungufu yatajulikana kama ni maombi ya 

daraja A na maamuzi yake yatatolewa na Halmashauri ya 
kijiji ndani ya siku sitini (60) baada ya kupokelewa.

◆ Maombi yanayohusu ardhi yenye ukubwa wa zaidi ya 
Hekta tano mpaka thelathini na kipindi cha zaidi ya miaka 
mitano hadi kumi yatajulikana kama maombi ya daraja B 
na yatashughulikiwa na Halmashauri ya kijiji na kupata 
kibali cha mkutano mkuu wa kijiji husika. Maombi haya 
yatashughulikiwa ndani ya siku 90 baada ya kupokelewa 
au baada ya kupokea taarifa ya ziada.

◆ Zaidi ya Hekta thelathini au yenye kipindi cha zaidi ya miaka 
kumi yatajulikana kama maombi ya daraja C maamuzi yake 
yatatolewa na halmashauri ya kijiji na kupata kibali cha 
mkutano wa kijiji na ushauri wa kamishna.  Maombi haya 
yatashughulikiwa ndani ya siku 120 baada ya kupokelewa 
au baada ya kupata taarifa ya ziada.

5.4.10 Maombi ya kutoa Hatimiliki Isiyo ya Asili (Pango)
Katika utumiaji wa hakimiliki isiyo ya asili, mtu mwenye hakimiliki 
hiyo anaweza kupangisha sehemu ya hakimiliki yake au hakimiliki 
yote kwa mtu mwingine. 

Wajibu wa kisheria wa mtu anayepewa Hakimiliki Isiyo Asili ni: -
i. Atalipa ada yote, kodi ya pango na ushuru unaostahili kulipwa 

kutokana na utoaji wa haki hiyo.

ii. Mpokeaji wa Hakimiliki isiyo ya asili atazingatia yafuatayo: -
◆ Hadidu na masharti yote ambayo yametolewa kuhusiana 

na Hakimiliki isiyo asili.
◆ Maagizo yote halali yaliyotolewa na Sheria zote ndogo 

zilizotungwa na Halmashauri ya Kijiji chenye mamlaka 
juu ya ardhi inayohusika na kutolewa kwa Hakimiliki 
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isiyo ya asili, au mamlaka juu ya ardhi au eneo au maagizo 
yaliyotolewa	 na	 afisa	mwenye	madaraka	 chini	 ya	 sheria	
yoyote katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

◆ Mpokeaji atakayeshindwa kuzingatia masharti ataweza 
kufutiwa Hakimiliki yake isiyo asili.

Hati ya Hakimiliki isiyo ya asili itaandaliwa katika fomu 
iliyoainishwa na kutiwa saini na Mwenyekiti pamoja 
na Katibu Mtendaji wa Halmashauri ya Kijiji ikiwa 
imeambatanishwa na ankara ya ada, kodi ya pango, karo, 
kodi na ushuru ulioainishwa au uliowekwa na Halmashauri 
ya Kijiji.

◆ Hati ya Hakimiliki isiyo ya asili baada ya kukamilika 
itapelekwa au itatumwa kwa mwombaji kwenye makazi 
yake ya mwisho yanayojulikana au kwa anuani yake ya 
kawaida

◆ Hati ya Hakimiliki isiyo ya asili itasajiliwa katika daftari la 
ardhi ya kijiji Fungu la 12.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki maswali kadhaa 
ya	ufahamu	ili	kupima	kiwango	cha	uelewa	wao	baada	ya	mada	kufikia	
mwisho. Maswali ya kudodosa yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) aina 
na ngazi za mamlaka mbalimbali za usimamizi wa ardhi kiujumla? (ii) 
majukumu ya kila ngazi ya mamlaka hizo ni yapi? (iii) katika ngazi za 
kijiji, kuna mamlaka gani hasa na zina majukumu gani? (iv) je, kijiji chenu 
kina mamlaka hizo? Kama zipo, je zinafanya kazi kwa mujibu wa sheria? 
Na, (v) utalitumiaje somo hili katika usimamizi na utumiaji wa ardhi 
yako au ya kijiji chenu? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi 
dakika 15. 
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MADA YA SITA
KUPANGA, KUPIMA NA KUMILIKISHA ARDHI 

KIUJUMLA

6.1 UTANGULIZI
Kumekuwepo na wimbi la mahitaji ya ardhi vijijini kwa ajili ya uwekezaji 
na matumizi mengine. Hali hii, kati ya sababu nyingine, imesababisha 
tatizo la upimaji na umilikishwaji wa ardhi katika maeneo ya vijijini bila 
kufuata taratibu na matakwa yaliyowekwa kisheria na miongozo mingine 
ya serikali. 

Katika mada hii, washiriki watajifunza taratibu za kisheria za upangaji, 
upimaji na umilikishaji wa ardhi kiujumla wake (mada ya saba itajikita 
kuhusu ardhi ya kijiji kwa upekee). Sheria mbalimbali zinazohusika na 
mambo haya zimebainishwa katika mada. Lengo la kufanya hivyo ni 
kuongeza ufahamu wa wananchi na hatimaye watu hao waweze kuzitumia 
sheria hizo kujitetea na kushauri njia za kisheria za kufuata.

Mada hii itachukua jumla ya dakika 45 na inaweza kufundishwa 
kwa kuunganishwa na mada ya saba moja kwa moja. Mwezeshaji 
aanze kwa kudodosa, kati ya mambo mengine (i) njia au taratibu 
ambazo wananchi wamekuwa wakitumia katika kupanga ardhi zao? 
(ii) changamoto mbalimbali ambazo wamekuwa wakikumbana nazo? 
Na, (iii) ufahamu wa taratibu za kisheria kuhusu upimaji, upangaji na 
umilikishaji wa ardhi zao kiujumla? Baada ya mjadala huu wa dakika 
10 hivi, Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi alafu aanze mada.

6.2 UTARATIBU WA KUPANGA KUPIMA NA KUMILIKISHA 
KISHERIA
6.2.1 Kuhusu Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi

Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 inatoa mwongozo wa utoaji 
wa Hati za Hakimiliki za Kimila.  Tokea kutungwa kwa sheria hii, 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi imekuwa 
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ikitoa Vyeti vya Ardhi ya Kijiji (kiutawala) kwa vijiji vyote ambavyo 
mipaka yake imekwishatambuliwa na kuwekewa alama za mipaka.  
Upimaji wa mipaka unafanyika kwa kuzingatia Sheria ya Upimaji, 
Sura 390 (Land Survey Act, Cap. 390).  

Upimaji huu unahalalisha majukumu kwa Halmashauri ya Kijiji 
kusimamia ardhi yote ya kijiji, unathibitisha ukaaji na utumiaji wa 
ardhi, matumizi ya ardhi kwa ajili ya malisho ya mifugo, kilimo, 
makazi, hifadhi ya misitu na Halmashauri ya kijiji kutoa Hati za 
Hakimiliki za Kimila baada ya uamuzi/uhakiki wa maslahi kufanyika 
na Mkutano wa Kijiji kuridhia maombi ya Hati hizo.

6.2.2 Utaratibu wa Kupanga
Kuna Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya 2007 ambayo 
imetungwa kwa lengo la kuelekeza uandaaji wa mipango 
mbalimbali ya ardhi ya mijini na vijijini.  

Kwa kuzingatia taratibu zilizoelekezwa katika sheria hiyo, ufuatao 
ni utaratibu utakaotumika katika kupanga, kupima na kumilikisha 
ardhi vijijini: -
i. Uwekezaji na matumizi mengine katika ardhi ya kijiji 

havitafanyika bila Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya kijiji 
kuandaliwa na kukamilika.

ii. Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji utaandaliwa 
na kukamilishwa na mamlaka ya upangaji ambayo ni 
(Halmashauri ya Kijiji na kuwezeshwa na Halmashauri ya 
Wilaya na kuidhinishwa na Mkutano wa Kijiji.

iii. Mpango utakaoandaliwa uzingatie mahitaji halisi ya matumizi 
mbalimbali ya ardhi ya sasa na wakati ujao ikiwemo, kilimo, 
malisho, makazi, viwanda/biashara na huduma za jamii.

iv. Taratibu za Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji 
zitazingatia Sheria ya Ardhi ya 1999 (Kifungu cha 13) na Sheria 
ya Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya 2007 (Vifungu vya 
22, 32 na 35).
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6.2.3 Utaratibu wa Upimaji 
Upimaji wa ardhi pia umebainishwa katika sheria tajwa hapo juu 
na sheria nyingine ambazo zimeshajadiliwa hapo awali. Utaratibu 
wenyewe ni kama ufuatavyo: -
i. Upimaji wa ardhi katika ardhi ya kijiji utafanyika baada ya 

Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji kufanyika katika 
kijiji husika.

ii. Upimaji utazingatia matumizi husika yaliyoainishwa katika 
Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji.

iii. Mwombaji atatakiwa kuambatanisha barua yenye picha yake 
na	 iliyopitishwa	 kwa	 Afisa	 Mtendaji	 wa	 Kijiji,	 mihutasari	
ya kikao cha Halmashauri ya Kijiji na Mkutano Mkuu wa 
Kijiji. Madhumuni ya kufanya hivyo ni kuthibitisha kuwa 
eneo linalotarajiwa kupimwa ni lake. Barua hiyo inatakiwa 
kuambatanishwa pamoja na nakala ya ramani ya Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji husika na kuwasilisha kwa 
Afisa	Ardhi	wa	Wilaya.

iv. Afisa	Ardhi	baada	ya	kupokea	maombi	na	viambatisho	husika	
achambue na kujiridhisha kuwa eneo hilo lipo huru (halina 
mgogoro,	 halina	 umiliki	 mwingine,	 fidia	 imelipwa)	 kisha	
ataandaa fomu ya ombi la upimaji (SF Na. 37) na kuwasilisha 
kwa	Afisa	 Mpima	Ardhi	 aliyeidhinishwa	 kwa	 ajili	 ya	 kutoa	
kibali cha upimaji.  

v. Taratibu za upimaji zitafanyika kwa kuhusisha mwombaji, 
majirani	na	Afisa	Mpima	Ardhi	kupima	eneo	husika.	Baada	ya	
hatua hiyo, ramani itaandaliwa kuonyesha ukubwa wa eneo 
na mahali liliko.  Kwa kufanya hivyo, mwombaji itamlazimu 
kulipia gharama za upimaji huo.

6.2.4 Taratibu za Umilikishaji Kiujumla 
Taratibu za umilikishaji wa ardhi katika ardhi ya kijiji zinaweza 
kufanyika chini ya Sheria ya Ardhi au Sheria ya Ardhi ya Kijiji za 
1999. Utaratibu huo ni kama ifuatavyo: -
i. Iwapo mipaka ya kipande cha ardhi imetambuliwa na 
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kuimarishwa kwa kuwekewa alama zinazooneakana na za 
kudumu chini ya utaratibu wa uhakiki (adjudication).  Hati ya 
Hakimiliki ya Kimila itatolewa katika kipande husika chini ya 
kifungu cha 25 cha sheria tajwa hapo juu.

ii. Iwapo mwombaji atataka kupimiwa eneo lake kwa kupata 
vipimo sahihi vya upimaji na ramani inayoonyesha ukubwa 
wa eneo na mahali liliko (actual survey) kwa kulipia gharama 
za upimaji, anaweza kuomba kupewa Hati ya Hakimiliki ya 
Kimila (kifungu cha 25). Upimaji huo utakuwa umemsaidia tu 
mwombaji kujua kwa usahihi ukubwa wa kipande na mahali 
kipande hicho cha ardhi kilipo.

iii. Iwapo mwombaji atataka kumilikishwa chini ya Sheria ya 
Ardhi Na. 4 ya 1999, atatakiwa kufuata taratibu za uhawilishaji 
(kifungu chaa 4(1-14)).

iv. Afisa	Ardhi,	Afisa	Mpima,	Afisa	Mipango	Miji	na	Halmashauri	
za Vijiji sharti washirikiane kutoa elimu kwa umma kuwa 
kupima eneo la mwombaji kwa vipimo sahihi hakumthibitishii 
mwombaji kuwa atakuwa anastahili kupewa Hati ya kawaida 
badala ya ile ya kimila.

v. Elimu inatakiwa kutolewa kuwaelewesha waombaji kuwa ili 
waweze kupata hati ya kawaida sharti eneo husika liingizwe 
katika mchakato wa uhawilishaji.  Aidha, katika mchakato 
huo mwombaji anaweza kupeleka maombi ya kuhawilisha 
ardhi iliyopimwa (shamba) kwa uhakika au anaweza kutumia 
mchoro wa makisio ya eneo katika kuwasilisha maombi yake. 

6.3 UTOAJI CHETI CHA ARDHI YA KIJIJI KATIKA MAMLAKA 
YA MJI MDOGO AU MJI
6.3.1 Kuhusu Cheti cha Ardhi cha Kijiji 

Cheti cha Ardhi ya Kijiji ni cheti kinachotolewa kwa amri ya 
Rais. Kama ilivyofafanuliwa katika mada zilizopita, cheti hicho 
kinachoipa Halmashauri ya Kijiji majukumu ya kusimamia ardhi 
ya kijiji na kinathibitisha ukaaji na utumiaji wa wanakijiji wa ardhi 
ya kijiji kwa mujibu wa sheria za kimila zinazotumika kuhusiana 
na ardhi katika eneo ambamo kijiji hicho kimo. 
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Cheti cha ardhi ya kijiji, kinatolewa ili kutoa mamlaka kwa 
Halmashauri ya Kijiji kusimamia ardhi yote ya kijiji na kuwa na 
uwezo wa kutoa Hati ya Hakimiliki ya kimila kwa mtu mmoja 
mmoja. Kwa mantiki hii, kisheria ili kijiji kiweze kutoa Hati ya 
hakimiliki ya kimila ni lazima kiwe na hadhi ya kuwa kijiji.

6.3.2 Utoaji wa Cheti cha Ardhi cha Kijiji Katika Eneo la 
Kimji 
Katika sehemu ambazo kijiji ama vijiji vimepewa, hadhi ya kuwa 
mamlaka ya miji midogo, Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 
Wilaya) ya 1982 – katika kifungu chaa 28 (1), inatamka kwamba, 
hadhi ya kijiji ama vijiji hivyo kuendelea kuwa kijiji inabadilika 
hivyo, vijiji hivi haviwezi kupata Cheti cha Ardhi ya Kijiji. Kutokana 
na mabadiliko hayo, Halmashauri ya Kijiji husika haitakuwa na 
mamlaka ya kutoa Hati za Hakimiliki ya Kimila. Hii ni kwa mujibu 
pia wa Sheria ya Mipangomiji, Sura ya 355 iliyojadiliwa hapo awali.

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya) ya 1982, inaelekeza 
katika kifungu cha 12(1) kuwa, kama eneo lilishatangazwa 
kuwa mji na baada ya hapo baadhi ya vijiji kuongezwa katika 
eneo la mji (ambavyo havikutangazwa wakati mji unatangazwa 
havikutangazwa katika Tangazo la Serikali (G.N)), vijiji hivyo 
vitakuwa na hadhi ya kuwa vijiji mpaka hapo Waziri 
mwenye dhamana na masuala ya Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa atakapo vifuta kwa kutangaza katika 
Gazeti la Serikali. Kisheria inaruhusiwa kutoa vyeti vya ardhi 
ya kijiji na Halmashauri ina uwezo wa kutoa Hati ya hakimilki ya 
kimila kwani bado vijiji hivi vitakuwa na hadhi ya kuwa vijijiji na 
ardhi husika kisheria inatambulika ni ardhi ya kijiji.
Kimsingi utaratibu huu unaweza kupoteza rasilimali zilizotumiwa 
kama itatokea mchakato wa kufuta vijiji hivyo unachukua muda 
mfupi.  Kwa kuvifuta vijiji husika, Hati ya Hakimiliki ya Kimila 
iliyotolewa itakufa na taratibu za Sheria Na. 4 zitafuatwa kwa 
wahusika kupewa Hati ya Kumiliki Ardhi.



50

Kwa kuzingatia maelezo yaliyotolewa pindi tu eneo 
litakapotangazwa kuwa mji Sheria ya Ardhi ya 1999 pamoja na 
Sheria nyingine zinazofanya kazi na Sheria hii kufuata mkondo 
wake na kusitisha shughuli zote zinazofanyika chini ya Sheria ya 
Ardhi ya Kijiji ya 1999.  

Kifungu cha 12(2) cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 kimetoa 
masharti juu ya uthibitisho wa mtu ambaye anakalia ardhi ya 
mji au inayoingiliana na mji baada ya kutangaza kuwa eneo la 
kupangwa kimji.  Kwamba, kisheria pale ambapo ardhi hiyo au 
sehemu yake inatwaliwa na imetangazwa au itatangazwa kuwa 
sehemu ya mpango wowote ambao unahusisha kutengua haki 
zote binafsi kwenye ardhi au kuathiri ardhi au ukaaji na matumizi 
ya	ardhi	hiyo,	atakuwa	na	haki	ya	kupata	fidia	kamili,	halali	na	kwa	
haraka kutokana na kupotea au kupungua thamani ya ardhi hiyo 
na majengo pamoja na maendelezo mengine juu yake.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki 
maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha uelewa 
wao	 baada	 ya	mada	 kufikia	mwisho.	Maswali	 ya	 kudodosa	
yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) hadhi ya Hati Miliki za 
Kimila pindi kijiji chao kinapobadilishwa kuwa sehemu 
ya mji au mji mdogo? Na, (ii) utalitumiaje somo hili katika 
kutetea umiliki wa ardhi yako au ya kijiji pale hadhi ya kijiji 
inapobadilishwa? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi 
dakika 10. 
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MADA YA SABA
UPIMAJI NA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA KIJIJI

7.1 UTANGULIZI
Mada hii ni muendelezo wa Mada ya Sita. Mada hii ya Saba inanuwia 
kufafanua kwa undani zaidi umilikishaji wa ardhi ya kijiji hasa kwa kuwa, 
walengwa hasa wa Kitini hiki ni wanakijiji.  

Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza zaidi 
masuala ya kisheria katika umilikishaji wa ardhi ya kijiji. Ufahamu wa 
jambo hili utawawezesha wanakijiji na viongozi wao kudai haki zao na 
kutimiza wajibu wao katika masuala ya umilikishaji wa ardhi ya kijiji kwa 
mujibu wa sheria.  

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60. Itawezeshwa zaidi kwa njia za 
maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze kwa 
kudodosa, kati ya mambo mengine (i) uzoefu na ufahamu wao juu 
ya umilikishaji wa ardhi ya kijiji? (ii) utambuzi wa mipaka ya ardhi ya 
kijiji chenu? Na, (iii) changamoto kuu juu ya umilikishaji wa ardhi ya 
kijiji? Baada ya mjadala huu wa dakika 10 - 15, Mwezeshaji afanye 
majumuisho na ufafanuzi alafu aanze mada.

7.2 UPIMAJI WA MIPAKA YA ARDHI YA KIJIJI 
7.2.1 Utaratibu wa Kuweka Alama ya Mipaka ya Kijiji

Mkufunzi anapaswa kuanza somo hili kwa kutoa maana na 
umuhimu wa upimaji wa mipaka ya Kijiji. Upimaji wa Mipaka ya 
Ardhi ya Kijiji ni utaratibu wa kuweka alama za mipaka katika 
ardhi ya kijiji kwa kuzingatia: -
i. Tangazo la Serikali (G.N) lililoanzisha na kusajili kijiji. 
ii. Makubaliano ya mpaka baina ya Halmashauri ya Kijiji husika 

na wasimamizi wenye mamlaka juu ya ardhi inayopakana na 
kijiji hicho kama vile; Halmashauri za Vijiji jirani; Kamishna 
wa Ardhi au Mamlaka ya Serikali ya Mtaa au Mji kama kijiji 
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kinapakana na Ardhi ya Kawaida; na wasimamizi wa Hifadhi 
kama kijiji kinapakana na Ardhi ya Hifadhi.

7.2.2 Taratibu za Kupima Mipaka ya Ardhi ya Kijiji 
Upimaji wa mipaka ya kijiji utafanyika kwa kuzingatia taratibu 
zifuatazo: -
i. Kufanya Mikutano ya pamoja kati ya Halmashauri ya Kijiji 

kinachopimwa mipaka ya Ardhi yake na Halmashauri za 
Vijiji jirani au Mamlaka za usimamizi wa maeneo mengine 
yanayopakana na kijiji husika. 

ii. Halmashauri za vijiji vinavyopakana vitateua wajumbe 
wasiopungua watano kwa pande zote, wanaoufahamu vizuri 
mpaka wa kijiji chao ili kushiriki katika zoezi la upimaji.

iii. Wajumbe watakaoteuliwa watatembea na wataalamu wa 
upimaji kuzunguka na kuainisha alama za mipaka, kupanda 
mawe na kuchukua majira ya nukta katika maeneo zilipo 
alama hizo.

iv. Wawakilishi wa vijiji wa pande zote wataweka saini katika 
fomu maalumu za uhakiki wa mipaka ya kijiji (SF 92) na fomu 
ya kukubali mawe ya mpaka wa kijiji (SF 33) kwa kila mstari 
wa mpaka wanaopakana nao.

v. Fomu za upimaji zitaidhinishwa na Wenyeviti wa Halmashauri 
ya Kijiji na watendaji wa vijiji vyote vinavyopakana.

vi. Mihutasari ya vikao vya Halmashauri za vijiji, ramani za mipaka 
ya kijiji na viambatisho vingine muhimu vitawasilishwa kwa 
Mkurugenzi wa upimaji na Ramani/Mpima Ardhi wa Mkoa 
alieteuliwa kwa ajili ya kuidhinisha ramani.

7.3 UANDAAJI, UTOAJI NA USAJILI WA CHETI CHA ARDHI 
YA KIJIJI 
7.3.1 Maana ya Cheti cha Ardhi ya Kijiji

Cheti cha Ardhi ya Kijiji ni nyaraka inayothibitisha mamlaka ya 
Halmashauri ya Kijiji ya kusimamia Ardhi. Cheti hiki: -
i. Kinatolewa na Kamishna wa Ardhi kwa amri ya Rais wa 
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Tanzania kwa kijiji ambacho mipaka ya ardhi yake imewekwa 
au imekubalika kwa mujibu wa Sheria. 

ii. Kinathibitisha mfumo wa ukaaji na utumiaji wa ardhi ya kijiji 
kwa mujibu wa Sheria ya Kimila.

iii. Kinabainisha mipaka ya ardhi ya kijiji badala ya Hatimiliki za 
Ardhi ya Kijiji ambazo zilitolewa kwa baadhi ya Halmashauri 
za Vijiji. Hatimiliki za Ardhi ya Kijiji zilizotolewa kwa baadhi ya 
Halmashauri za Vijiji zitaendelea kutumika kubainisha mipaka 
ya Kijiji hadi hapo cheti za Ardhi ya Kijiji kitakapotolewa.

Ujumbe: Kijiji kikipata Cheti cha Ardhi ya Kijiji, kinakuwa 
na uwezo wa kumilikisha wananchi ardhi na kutoa Hati 
ya Hakimiliki ya Kimila. Cheti cha Ardhi ya Kijiji hutolewa 
na Kamishna wa Ardhi kwa amri ya Rais wa Tanzania.

7.3.2 Taratibu za Utoaji wa Cheti cha Ardhi ya Kijiji 
Uandaaji na utoaji wa Cheti cha Ardhi ya Kijiji utafanywa kwa 
mujibu wa Kanuni na sheria zilizojadiliwa hapo awali na kwa 
kutumia Fomu Na. 16 na 16A. Uandaaji huo utazingatia hatua 
zifuatazo: -
i. Kama	 kijiji	 kina	 Hatimiliki	 ya	Ardhi	 ya	 Kijiji,	 afisa	Ardhi	

ahakikishe kuwa Hatimiliki hiyo inarejeshwa kwanza ndipo 
Cheti cha Ardhi ya Kijiji kitolewe. Aidha, ramani (deed plan) 
iliyo katika Hatimiliki inaweza kutumika kuandaa Cheti ca 
Ardhi ya Kijiji, iwapo mipaka ya kijiji haijabadilika.

ii. Halmshauri ya Kijiji itabainisha mipaka ya kijiji na kuhakikisha 
kuwa hakuna mgororo wowote wa mipaka kati ya kijiji na 
majirani zake.

iii. Kijiji kitaandaa ramani ya mipaka ya Ardhi ya kijiji kwa 
ushirikiano na Halmshauri ya wilaya

iv. Afisa	Ardhi	wa	Wilaya	ataandaa	Cheti	cha	Ardhi	ya	Kijiji	kwa	
kuzingatia ramani ya mipaka ya Ardhi ya kijiji iliyoizinishwa 
na Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani na kukifungulia jalada
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v. Vyeti vitagongwa lakiri au muhuri wa Halmashauri ya Kijiji, 
kushuhudiwa	na	kusainiwa	na	Mwenyekiti	wa	Kijiji	na	Afisa	
Mtendaji wa Kijiji

vi. Afisa	Ardhi	wa	Wilaya	atawasilisha	kwa	barua	nakala	mbili	
za Cheti cha Ardhi ya Kijiji kwa Kamishna wa Ardhi kwa ajili 
ya kusainiwa na kuwekwa lakiri. 

vii. Nakala mbili za Cheti cha Ardhi ya Kijiji zitarudishwa 
Halmashauri ya Wilayani kwa ajili ya kusajiliwa katika Masjala 
ya Ardhi ya Wilaya, na vitapewa namba ya usajili.

viii. Baada ya usajili nakala moja itabaki katika Masjala ya Ardhi 
ya Wilaya na Halmashauri ya kijiji itakabidhiwa nakala moja 
ya Cheti ili iweze kukitunza katika Masjala ya Ardhi ya Kijiji.

ix. Baada ya kupata Cheti cha Ardhi ya Kijiji ndipo Halmshauri 
ya Kijiji inapokuwa na mamlaka rasmi ya kusimamia ardhi 
ya kijiji

x. Endapo mipaka ya ardhi inarekebishwa au kubadilishwa ni 
wajibu	wa	Halmshauri	ya	Kijiji	kupitia	Afisa	Ardhi	wa	Wilaya	
kumpelekea Kamishna Cheti cha Ardhi ya Kijiji ili athibitishe 
mabadiliko hayo kwenye cheti. 

7.3.3 Taratibu za Uhakiki wa Maslahi ya Ardhi
a. Uamuzi (uhakiki) kuhusu maslahi katika ardhi 

Uhakiki wa maslahi ya Ardhi ni kitendo cha kutambua mipaka, 
mmiliki na watu wengine wenye maslahi katika kipande cha 
Ardhi ya kijiji. Uhakiki wa maslahi hufanyika ili kuwezesha 
Halmashauri ya Kijiji kutoa Hati ya Hakimiliki ya Kimila. Kabla 
hakimiliki haijatolewa katika kipande chochote cha ardhi ni 
sharti kuhakikisha kwamba: -
i. Hakuna hati nyingine ya aina yoyote iliyowahi kutolewa 

kwenye kipande hicho cha ardhi. 
ii. Mipaka yake haiingilii kipande cha ardhi ambacho jirani 

ana maslahi juu yake.
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b. Taratibu na mamlaka zinazohusika katika kuhakiki 
maslahi katika ardhi ya kijiji
Uhakiki wa maslahi katika ardhi ya Kijiji chini ya Sheria hii 
unaweza kufanyika katika: -
i. Eneo maalumu (spot adjudication).
ii. Sehemu ya Ardhi ya Kijiji au Ardhi ya Kijiji chote (systematic 

adjudication).

c. Utaratibu wa Kuhakiki Maslahi ya Ardhi katika eneo 
maalum 
Kuwasilisha Mapendekezo katika Mkutano wa Kijiji: -
◆	 Mwombaji	atajaza	fomu	ya	maombi	atakayopewa	na	Afisa	

Mtendaji wa Kijiji na kuirejesha.
◆ Halmashauri ya Kijiji itahakiki eneo linaloombewa 

Hakimiliki na kulitolea maamuzi.
◆ Maamuzi hayo yatawasilishwa kama mapendekezo 

kwenye Mkutano wa Kijiji na taarifa yake kutumwa katika 
Halmashauri ya Wilaya.

◆ Mwombaji nae atajulishwa juu ya uamuzi huo.
◆ Kama hakuna pingamizi hati itaandaliwa.

Endapo mapendekezo yatakataliwa: -
■ Pingamizi la mtu mmoja ikitokea kwamba limekataliwa 

na Mkutano wa Kijiji au mwombaji wa maamuzi ametoa 
kwa maandishi tamko la kupinga uamuzi wa Halmashauri 
ya Kijiji, itailazimu Halmashauri hiyo kutuma nakala ya 
pigamizi hilo kwa Halmashauri ya Wilaya ambayo itatoa 
uamuzi wa mwisho.

■ Pingamizi la watu wasiopungua ishirini wasioridhika na 
maamuzi ya Halmashauri ya Kijiji watatoa pingamizi na 
kupeleka malalamiko yao kwa Halmashauri ya Wilaya. 
Halmashauri hiyo itafanya uchunguzi na kama ikiridhika 
kwamba malalamiko hayo ni sahihi itafanya yafuatayo: -
-	 Itatoa mwongozo wa jinsi Halmashauri ya Kijiji 

itakavyolishughulikia hoja hiyo upya au,
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-	 Inaweza kuamua kushughulikia malalamiko hayo na 
kufanya uamuzi mwingine inayoona unafaa.

-	 Kama	 ikiamua	 hivyo,	 yenyewe	 itateua	 Afisa	 katika	
Utumishi	 wa	Umma	 kuwa	Afisa	Mshauri	 wa	Uamuzi	
kuhusu Ardhi ya Kijiji kile. Mshauri huyo atakuwa 
Mtendaji Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya katika 
kuhakiki maslahi ya Ardhi katika kijiji hicho.

-	 utaratibu huu utatumika pia endapo mkutano wa kijiji 
utaamua kwamba uendeshaji wa mashauri ngazi ya 
wilaya utumike kuhusiana na ardhi ndani ya kijiji.

d. Taratibu na mamlaka zinazohusika katika kuhakiki 
maslahi katika ardhi ya kijiji

Mchoro wa 3: Eneo Maalum (Spot Adjudication)

HAKUNA PINGAMIZI PINGAMIZI  

TAARIFA 

     HALMASHAURI YA KIJI J I  

   MKUTANO WA KIJI J I  

HALMASHAURI YA KIJI J I  

  MWOMBAJI/MKUTANO WA KIJI JI  

 HALMASHAURI YA KIJI J I  

HALMASHAURI     
YA WILAYA  

UAMUZI 
UTEKELEZAJI  

 MUOMBAJI  

UTEKELEZAJI
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e. Utaratibu wa Kuhakiki maslahi katika Sehemu ya 
Ardhi ya Kijiji au ardhi ya Kijiji Chote 
Halmashauri ya Kijiji kwa ridhaa yake au kwa maombi ya 
wanakijiji wasiopungua hamsini (50) inaweza kupeleka 
pendekezo la kuhakiki maslahi ya ardhi ya Kijiji au sehemu 
ya ardhi hiyo kwenye Mkutano wa Kijiji. Mapendekezo hayo 
yatatundikiwa katika eneo bayana ili watu wote waweze 
kuyasoma na nakala itatumwa kwa Kamishna wa Ardhi

Endapo	 Mkutano	 wa	 Kijiji,	 umeafiki	 mapendekezo	 ya	
kuanzishwa taratibu za kutoa uamuzi wa mipaka katika ngazi 
ya Kijiji, Halmashauri ya Kijiji itafanya yafuatayo: -
i. Itaunda kamati ya Uamuzi ya Kijiji yenye wajumbe 

wasiopungua tisa (9) kati yao wajumbe wasiopungua 
wanne (4) wakiwa ni wanawake.

ii. Itateua	Afisa	 Mshauri	 ambaye	 atakuwa	 ndiye	 Mtendaji	
Mkuu wa Kamati hiyo.

iii. Kamati hii itashughulikia masuala yote yanayohusu uhakiki 
wa maslahi ya ardhi ya kijiji au sehemu yakijiji; itasikiliza 
mashauri na kulinda maslahi ya wanawake, watoto, 
walemavu, na watu wasiokuwepo wakati wa maamuzi; na 
itafanya kila iwezalo kupatanisha pande zote zenye madai 
ya maslahi juu ya ardhi husika na kutoa maamuzi.

iv. Yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Kamati hii 
atawasilisha malalamiko yake kwenye Baraza la Ardhi la 
Kijiji.

v. Ni marufuku kupeleka malalamiko mahakamani wakati 
hoja ikiwa bado inashughulikiwa na Kamati ya Uamuzi ya 
Kijiji	au	na	Afisa	Maamuzi	aliyeteuliwa	na	Wilaya,	isipokuwa	
pale ambapo kibali kimetolewa na Mwenyekiti wa Kamati 
ya	 Uamuzi	 ya	 Kijiji	 au	 Afisa	 Maamuzi	 aliyeteuliwa	 na	
Wilaya. Shitaka likipelekwa mahakamani bila kuzingatia 
masharti haya, shitaka hilo litasitishwa.

vi. Mtu yeyote ambaye hataridhika na kukataliwa kupewa 
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kibali cha kushitaki mahakamani na Mwenyekiti wa 
Kamati	ya	Uamuzi	ya	Kijiji	au	Afisa	Uamuzi	aliyeteuliwa	
na Halmashauri ya Wilaya; atakata rufaa mbele ya Baraza 
la Ardhi la Kijiji na asiporidhika na uamuzi wa Baraza 
hilo mlalamikaji huyo anaweza kukata rufaa zaidi kwenye 
mahakama iliyo na mamlaka na masuala ya ardhi.

Mchoro wa 4: Sehemu ya Ardhi au Ardhi Yote ya Kijiji

au  

MAPENDEKEZO  

WAKIAFIKI  

TEUA 
 

ZINGATIA:  

MLALAMIKAJI   

 

WATU WASIOPUNGUA  
50

HALMASHAURI  
YA KIJIJI  

HALMASHAURI YA KIJIJI  

NAKALA KWA 
KAMISHNA  

UHAKIKI WA MASLAHI  
(PATANISHA)  

AFISA MSHAURI (MTENDAJI MKUU) 
KAMATI YA MAAMUZI  YA KIJIJI  

MKUTANO WA 
KIJIJI  TUNDIKA BAYANA 

MAPENDEKEZO  

MAAMUZI  BARAZA LA 
ARDHI LA 

KIJIJI  

NGAZI ZA  
MAHAK AMA (ARDHI)  

UTEKELEZAJI  

TOA MAAMUZI  

UTEKELEZA J

7.3.4. Uandaaji, toaji na Usajili wa Hati ya Hakimiliki ya 
Kimila 
Hakimiliki ya kimila ni haki ya kuimiliki ardhi kwa mujibu wa 
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mila na desturi kwa raia wa Tanzania. Sheria ya Ardhi ya Kijiji 
ya 1999 inathibitisha umilikaji wa ardhi kwa mila na destruri za 
kijiji husika pale ambapo sheria hii au sheria nyingine yoyote 
haikuweka masharti vinginevyo.

Ujumbe:
Mwanaume - Nilipima shamba langu na kupewa Hatimiliki ya 
miaka 99.
Mwanamke – Mimi Halmashauri ya Kijiji ilihakiki mipaka ya 
shamba langu na kunipa Hati ya Hakimiliki ya Kimila isiyo na 
kikomo.
Msisitizo: Hati zote zina nguvu sawa kisheria.

a. Sifa za Hakimiliki ya Kimila
i. Hutolewa na Halmshauri ya Kijiji kwa raia, Kikundi 

cha raia au chombo kinachotambulika kisheria chenye 
wajumbe au wabia ambao ni raia..

ii. Hutolewa ndani ya Ardhi ya Kijiji.
iii. Hutolewa ndani ya Ardhi ya Hifadhi baada ya mawasiliano 

na makubaliano na Mamlaka ya hifadhi husika.
iv. Inaweza kutolewa kwa muda maalumu hasa kwa wasio 

wanakijiji, pia inaweza kutolewa kwa muda usio na 
kikomo kwa wanakijiji.

v. Inasimamiwa kwa mujibu wa Sheria ya Kimila ili mradi 
Sheria hiyo ya Kimila haiwabagui wanawake, walemavu, 
watoto, au kundi lolote katika jamii ya wanakijiji

vi. Inaweza kulipiwa ada na kodi ya mwaka.
vii. Inaweza kutolewa kwa urithi.
viii. Inaweza ikatwaliwa kwa manufaa ya umma kwa mujibu 

wa	Sheria	na	fidia	kulipwa
ix. Itatolewa kwa masharti ya matumizi endelevu na 

kuhifadhi mazingira kama vile kilimo bora, ufugaji bora 
n.k kwa mujibu wa mila na desturi za eneo husika.
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x. Ina nguvu ya Kisheria sawa na Hakimiliki zinazotolewa 
na Kamishna wa Ardhi. 

xi. Inaweza kutwaliwa kama imetolewa kwa taasisi isiyo ya 
Kijiji au kwa kikundi cha watu wasio wakazi waliokiuka 
masharti ya umiliki.

b. Taratibu za kupata Hati ya Hakimiliki ya Kimila 
Hati ya Hakimiliki ya Kimila haitatolewa kwa mtu yeyote, 
Kikundi cha watu au taasisi ya kijiji isipokuwa au hadi pale 
ambapo maslahi na mipaka ya ardhi hiyo yatakapokuwa 
yameamuliwa. 

Upatikanaji wa Hati ya Hakimiliki ya Kimila utazingatia 
utaratibu ufuatao:-
i. Mwombaji atajaza fomu ya Ardhi ya Vijiji Na. 51 (ombi 

la Hakimiliki ya kimila na uhakiki wa Maslahi) toka kwa 
Afisa	Mtendaji	wa	Kijiji.	 Fomu	Na.	51	 inalipiwa	 shilingi	
500.

ii. Maombi yawasilishwe kwenye Halmashauri ya Kijiji 
ambayo itatoa mapendekezo yake ya kukubali au kukataa 
maombi ya Hakimiliki za Kimila, baada ya uhakiki (uamuzi 
katika maslahi mipaka) kufanyika.

iii. Mapendekezo ya Halmashauri ya Kijiji yatapelekwa 
kwenye Mkutano wa Kijiji ambao ndio utatoa maamuzi 
ya kukubali au kukataa maombi ya hakimiliki ya Kimila.

iv. Halmashauri ya Kijiji itamjibu mwombaji katika muda wa 
siku tisini. Maombi kutoka taasisi isiyo ya kijiji yatazingatia 
maelekezo ya Kamishna wa Ardhi.

v. Afisa	 Mtendaji	 wa	 Kijiji	 kwa	 kuzingatia	 mapendekezo	
na sababu za Halmshauri ya Kijiji ataandaa Hati ya 
Hakimiliki la Kimila.

vi. Hati za Hakimiliki ya Kimila zitawekwa saini na picha 
ya	mwombaji/waombaji,	saini	ya	Afisa	Mtendaji	wa	Kijiji,	
Mwenyekiti	wa	Kijiji	na	Afisa	Ardhi	wa	Wilaya.	Mwombaji	
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anaweza kubali au kukataa kwa kusaini Hati ya Hakimiliki 
ya Kimila.

vii. Nakala tatu za Hati za Hakimiliki ya Kimila zitapelekwa 
kwa	Afisa	Ardhi	wa	Wilaya	ili	aweze	kuzisajili.	Mwombaji	
atalipa shilingi 750/= kwa ajili ya usajili.

viii. Afisa	 Ardhi	 wa	Wilaya	 atatunza	 nakala	 moja	 katika	
masjala ya Ardhi ya Wilaya na nakala mbili zitarudishwa 
kijijini.

ix. Afisa	 Mtendaji	 wa	 Kijiji	 atasajili	 Hati	 ya	 Hakimiliki	 ya	
Kimila katika Daftari la Ardhi ya Kijiji na kutunza nakala 
moja katika Masjala ya Ardhi ya Kijiji na nakala moja 
atampatia mmiliki.

c. Viwango vya Utoaji Hakimiliki ya Kimila Kimamlaka
i. Maombi yatakayopokelewa na Halmashauri ya Kijiji ya 

kutoa Hakimiliki ya Kimila au Hakimiliki isiyo ya asili 
kwa	 kiwango	 cha	 ardhi	 hadi	 kufika	 hekta	 ishirini	 na	
moja (21 Ha.) yatatolewa mapendekezo na kupelekwa 
kwenye Mkutano wa Kijiji ambao ndio utatoa maamuzi 
ya kukubali au kukataa. 

ii. Maombi yatakayopokelewa na Halmashauri ya Kijiji ya 
kutoa Hakimiliki ya Kimila au Hakimiliki isiyo ya asili kwa 
kiwango cha ardhi kinachozidi hekta ishirini na moja (21 
Ha.) hadi hekta hamsini (50 Ha.). Halmashauri ya Kijiji 
itawasilisha mapendekezo kwa Halmashauri ya Wilaya. 
Halmashauri	ya	Wilaya	itathibitisha	kwa	maandishi	kuafiki	
au	kutoafiki	 kwa	Halmashauri	 ya	Kijiji.	Halmashauri	 ya	
Wilaya haina mamlaka ya kutoa/kumilikisha ardhi katika 
Ardhi ya Kijiji bila kupokea maombi na mapendekezo 
kutoka Halmashauri ya Kijiji.  

iii. Maombi ya Hakimiliki ya Kimila au hakimiliki isiyo ya 
asili kwa kiwango kinachozidi hekta hamsini (50 Ha.) 
yatawasilishwa kwa Kamishna wa Ardhi pamoja na 
mapendekezo ya Halmashauri ya Kijiji. Kamishna wa 
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Ardhi kwa maandishi atathibitisha kwa Halmashauri 
kuafiki	au	kutoafiki	maombi	hayo.

Zingatia: Kwa mujibu wa Kifungu cha 20(1) Sheria ya Ardhi 
ya 1999, watu wasio raia wa Tanzania na Makampuni ya 
Kigeni hawaruhusiwi kupata au kumiliki ardhi inayomilikiwa 
kimila katika ardhi ya kijiji kwa kununua kwa namna yoyote 
isipokuwa kwa ajili ya uwekezaji. Wawekezaji wote wa 
nje lazima wapitie Kituo cha Uwekezaji Tanzania. Kuhusu 
makampuni ya hapa nchini, kipaumbele katika kutoa ardhi 
kitatolewa kwa makampuni ambayo wenye hisa nyingi ni raia 
wa Tanzania.

7.3.5 Taratibu za Usajili wa Miamala ya Hakimiliki ya Kimila
Utekelezaji na usajili wa miamala ya Hakimiliki ya kimila 
unafanyika baada ya usajili wa Hati ya Hakimiliki ya kimila. Miamala 
inayofanyika katika Hakimiliki ya kimila ni sharti Hakimiliki hiyo 
kuhakilishwa na kutolewa Hakimiliki isiyo asili. 

Uhakilishaji ni kitendo cha mwanakijiji au kikundi cha wanakijiji 
au mkopeshaji wa pesa mwenye amana ya rehani anayetumia 
uwezo wa kuuza ulioainishwa kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya 
1999 kutoa haki za kukalia na kutumia Ardhi ya kijiji kwa muda 
maalum. 

Hakimiliki ya kimila yaweza kuhakilishwa kwa mwanakijiji au 
kundi la wanakijiji, Halmashauri ya Kijiji, kwa mtu au kundi 
la watu ambao ni raia wasiokuwa wakazi wa kijiji kama kuna 
makubaliano	ya	kuhakilishwa	na	Halmashauri	inaafiki	kuhakilishwa	
huko. Uhakilishaji huweza kutokea katika mazingira au njia ya 
uhamishaji, pango, rehani, haki za njia, leseni na dhamana.
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a. Uhawilishaji utafuata taratibu zifuatazo: -
i. Wanaohusika na uhawilishaji watatoa taarifa kwa 

Halmashauri ya kijiji kwa kutumia fomu iliyoainishwa 
kuhusu kusudio la kuhakilisha ndani ya siku sitini (60) 
kabla ya kutekeleza kusudio hilo (Fomu ya Ardhi ya Vijiji 
Na.24)

ii. Halmashauri ya kijiji itaamua kuhusu uhawilishaji na 
itawapelekea taarifa wahusika ya kuruhusu au kutoruhusu 
uhakilishaji huo kwenye fomu iliyoainishwa ndani ya siku 
sitini (60) tokea kupokea taarifa ya uhakilishaji (Fomu ya 
Ardhi ya Vijiji Na.25)

iii. Halmashauri	ya	kijiji	itatuma	kwa	Kamishna/	Afisa	Mteule	
nakala ya taarifa ya uhakilishaji au taarifa yoyote ya kuzuia 
uhakilishaji.

iv. Halmashauri ya kijiji itaweka kumbukumbu za uhakilishaji 
wa Hakimiliki ya kimila au taarifa yoyote ya kuzuia 
uhakilishaji katika Daftari la Ardhi ya Kijiji.

Ujumbe wa Ufahamu:
Muuzaji: Hili ni shamba langu ninaloliuza na nina Hati ya 
Hakimiliki ya Kimila.
Mnunuzi:	Fedha	ipo	tayari,	twende	ofisi	ya	kijiji	tukakamilishe	
taratibu za mauziano. 
Msisitizo:  Miamala yote inayofanyika katika ardhi yenye Hati 
ni lazima isajiliwe Katika Daftari la Ardhi ya Kijiji.

b. Utaratibu wa Usajili wa Miamala ya Hakimiliki ya 
Kimila: -
i. Mmiliki/mwombaji au mwakilishi wa mmiliki/mwombaji 

atawasilisha	kwa	Afisa	Mtendaji	wa	Kijiji	nakala	 tatu	au	
zaidi za maombi au muamala ulioandaliwa na kusainiwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999. 
Maombi yatawasilishwa kwa kuzingatia kanuni na fomu 
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zilizoainishwa katika Kanuni za Ardhi ya Vijiji za 2002 na 
Marekebisho ya Kanuni za Ardhi ya Vijiji za 2020.

ii. Afisa	 Mtendaji	 wa	 Kijiji	 ataingiza	 kumbukumbu	 katika	
Daftari la Kijiji na atatunza nakala moja ya fomu ya 
maombi ya muamala uliowasilishwa.

iii. Nakala mbili au zaidi za fomu za maombi zitawasilishwa 
kwa	Afisa	Mteule	kwa	ajili	ya	usajili.

iv. Uwasilishaji	wa	maombi	ya	usajili	wa	muamala	kwa	Afisa	
Mteule	 unaweza	 kufanywa	 na	Afisa	 Mtendaji	 wa	 Kijiji,	
mmiliki /mwombaji au mwakilishi wa mmiliki/mwombaji.

v. Afisa	Mteule	au	Afisa	mwingine	ambaye	amepewa	jukumu	
hilo	 na	 Afisa	 Mteule	 atapokea	 maombi	 au	 muamala	
uliowasilishwa kwa fomu maalumu na kuingiza maombi/
muamala kwenye jalada husika la Hatimiliki kwa ajili ya 
mchakato wa usajili na kumbukumbu katika Masjala ya 
Ardhi ya Wilaya.

vi. Afisa	Mteule	au	Afisa	mwingine	ambaye	amepewa	jukumu	
hilo	na	Afisa	Mteule	atakagua	nyaraka	zilizowasilishwa	ili	
kujiridhisha na mambo yafuatayo kabla ya usajili:
◆ Aina ya muamala/maombi yaliyowasilishwa kwa ajili ya 

usajili.
◆ Iwapo malipo ya kodi au ada, ushuru na tozo 

mbalimbali zinazohusiana na usajili wa maombi au 
muamala yamefanyika ipasavyo.

◆ Kuangalia kama vibali stahiki vimetolewa na 
Halmashauri ya Kijiji.

◆ Kuangalia kama nyaraka zilizowasilishwa zimeandaliwa 
kwa usahihi.

◆ Iwapo kuna kizuizi chochote kinachohusiana na 
Hakimiliki ya kimila kuhusiana na maombi au muamala 
uliowasilishwa.

◆ Kujiridhisha kama hatimiliki imewasilishwa kabla 
ya kusajili maombi au muamala uliowasilishwa na 
kama kuna mapungufu yanayohitaji mmiliki kuomba 
hatimiliki nyingine.
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◆ Kuhakikisha kwamba nyaraka mbalimbali zinazotakiwa 
kuambatishwa na maombi au muamala husika 
zimeambatishwa. 

vii. Afisa	 Mteule	 atasajili	 maombi	 au	 muamala	 huo	
iwapo atakuwa amejiridhisha kwamba mambo yote 
yaliyoorodheshwa katika kipengele (vi) hapo juu 
yamezingatiwa.	 Ikiwa	 kuna	 mapungufu	 Afisa	 Mteule	
atakataa usajili wa maombi au muamala uliowasilishwa na 
atatoa sababu za kukataa usajili huo kwa maandishi.

c. Usajili utafanyika kwa namna ifuatayo: -
i. Nyaraka zinazohusiana na muamala huo zitagongwa 

muhuri wa usajili ambao utaonesha namba ya usajili wa 
waraka,	tarehe,	muda	wa	usajili	pamoja	na	saini	ya	Afisa	
Mteule.

ii. Nakala halisi itayotunzwa katika Masjala ya Ardhi ya 
Wilaya na Masjala ya Ardhi ya Kijiji itagongwa mihuri 
miwili (2). Nakala itakayotolewa kwa mwombaji itakuwa 
na mihuri mitatu.

iii. Afisa	Mteule	au	Afisa	mwingine	aliyepewa	 jukumu	hilo	
na	Afisa	 Mteule	 ataingiza	 taarifa	 za	 muamala	 kwenye	
Daftari la kumbukumbu la Ardhi ya Kijiji (Fomu ya Ardhi 
ya Kijiji Na.21b). Taarifa zitakazoingizwa katika daftari 
hilo ni pamoja na tarehe ya usajili, namba ya waraka, jina 
la mmiliki mpya (kama maombi au muamala unabadilisha 
umiliki), aina ya kikwazo na jina la mweka kikwazo na 
kusainiwa	na	Afisa	Mteule	na	Mtendaji	wa	Kijiji.

iv. Kwa	muamala	unaoathiri	 umiliki	Afisa	Mteule	 atatuma	
ilani ya siku (30) kwa mmiliki kwa kutumia njia rahisi ya 
ufikishaji	taarifa	na	kutangaza	ilani	hiyo	katika	gazeti.

v. Nyaraka iliyosajiliwa itarejeshwa kwa maandishi kwa 
mwombaji na kwenye Masjala ya Ardhi ya Kijiji ili 
uingizwe kwenye sehemu ‘C’ ya Daftari la Ardhi la Kijiji.
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Angalizo: Sio miamala yote inahitaji uwasilishwaji wa 
Hatimiliki kwa ajili ya uingizaji wa kumbukumbu. Kwa mfano 
usajili wa waraka wa mamlaka ya kisheria.

7.4 MWONGOZO WA UHUISHAJI WA MILKI 
7.4.1 Utangulizi

Uhuishaji wa milki (renewal of right of occupancy) ni hali ya 
kusajili upya nyongeza ya muda wa kumiliki ardhi.  Utaratibu huu 
unafanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 32 la Sheria ya Ardhi ya 
1999.  Aidha, kwa mujibu wa kifungu hicho, milki hutolewa kwa 
muda mfupi na mrefu. Muda mfupi ni kati ya mwaka mmoja (1) 
mpaka miaka mitano (5) au zaidi Kamishna wa Ardhi atakavyoona 
inafaa kulingana na mamlaka yake.  Milki ya muda mrefu ni kati ya 
miaka 33, 66 na 99.

7.4.2 Vigezo vya kuzingatia katika kuhuisha milki
i. Milki inayohuishwa lazima iwe imekwisha muda wake 

isipokuwa kwa mazingira maalum yanayopelekea kulazimu 
kuhuisha milki kabla ya kuisha muda wake.  Kwa mfano; 
baadhi ya taasisi za fedha hukataa kuchukua hati milki kama 
dhamana ya mkopo ikiwa hati milki hiyo imebakiza muda 
chini ya miaka mitano (5).

ii. Mmiliki awe ametimiza vigezo na masharti ya umiliki wake.
iii. Malipo ya kodi ya ardhi yawe yamefanyika mpaka mwaka huo 

wa fedha.
iv. Matumizi ya eneo husika wakati wa kuhuisha yawe 

yamehakikiwa na kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Mipango 
Miji na Vijiji.

v. Taarifa ya Uthamini iliyoidhinishwa na Mthamini Mkuu wa 
Serikali kwa ajili ya kubaini endapo maendelezo juu ya 
kiwanja yanakidhi viwango.

vi. Kutokana na mabadiliko yaliyoainishwa katika fungu 19 na 20 
cha Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999 mmiliki atatakiwa kuwasilisha 
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uthibitisho wa uraia hususani nakala iliyothibitishwa kama 
nakala	halisi	 ya	cheti	 cha	kuzaliwa,	hati	 ya	kusafiria	au	hati	
ya kiapo. 

7.4. Uandaaji wa nyaraka za uhuishaji
i. Mmiliki anatakiwa kuwasilisha barua ya maombi ya kuhuisha 

milki kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Majiji/Manispaa/
Miji/Wilaya/Kamishna wa Ardhi.

ii. Fomu ya kuhuisha milki inatakiwa kuandaliwa kwa mujibu 
wa Kanuni za Sheria ya Ardhi ya mwaka 2001 (rejea Fomu 
ya Ardhi Na. 24). 

iii. Fomu hiyo itasainiwa na mmiliki na kisha kulipiwa malipo 
yafuatayo: -
Ushuru wa Serikali Shilingi 1,000 (elfu moja tu). 
Ada ya Usajili Shilingi 1,000 (elfu moja tu).
Ada ya Kibali Shilingi 50,000 (elfu hamsini tu).  

Zingatia: Viwango vya ada vinaweza kubadilika kulingana na 
maamuzi ya kamishna.

iv. Baada ya kusainiwa na malipo yaliyotajwa kufanyika mmiliki 
atawasilisha nyaraka zifuatazo:-
◆ Stakabadhi za malipo hayo.
◆ Hati ya uhuishaji wa milki (deed of renewal).
◆ Stakabadhi halisi ya malipo ya kodi ya ardhi ya mwaka 

husika wa fedha.
◆ Hati halisi ya kumiliki ardhi.

v. Hati ya uhuishaji ardhi itasainiwa na Kamishna wa Ardhi na 
kisha kuelekezwa kwa Msajili wa Hati wa Kanda husika kwa 
ajili ya usajili na kukabidhiwa kwa mhusika.
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7.5 MWONGOZO WA MABADILIKO YA MATUMIZI 
7.5.1 Utangulizi

Mabadiliko ya hati milki yanatokea pale ambapo mmiliki 
anapokusudia kubadilisha matumizi ya umiliki tofauti na yale 
aliyopangiwa awali.  Mabadiliko haya ni kwa mujibu wa kifungu 
cha 35 cha Sheria ya Ardhi ya 1999.  Kwa upande mwingine, 
mabadiliko ya matumizi yanaweza kutokea pale ambapo kuna 
mabadiliko ya mpango wa mji (replanning scheme).

7.5.2  Mambo kuzingatia katika Mabadiliko ya Matumizi
i. Maombi ya kubadili matumizi ya ardhi hupitia katika 

Halmashauri za Majiji/Manispaa/Miji/Wilaya husika kisha 
mapendekezo ya mabadiliko ya matumizi kuwasilishwa kwa 
Mkurugenzi wa Mipangomiji wa Miji naVijiji ambaye hutoa 
kibali cha kubadili matumizi baada ya kuridhia mapendekezo 
hayo.

ii. Uhakiki wa eneo husika ufanyike ili kubaini hali halisi ya eneo 
husika kama inakidhi vigezo vya matumizi yanayoombwa.

iii. Mkurugenzi wa Mipango wa Miji na Vijiji hutoa taarifa ya 
kibali cha mabadiliko ya matumizi kwa njia ya barua kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri au Manispaa au Jiji husika na 
nakala hupewa Kamishna wa Ardhi pamoja na mmiliki.

7.5.3 Vigezo vya Kuzingatia wakati Usajili wa Mabadiliko ya 
Matumizi
i. Barua ya idhini ya mabadiliko ya matumizi kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Mpango wa Miji na Vijiji.  
ii. Kupata makadirio mapya ya kodi ya ardhi toka kwa Mthamini 

Mkuu wa Serikali sambamba na mabadiliko ya matumizi 
mapya yaliyoidhinishwa.

iii. Kuhakiki kama malipo ya kodi ya ardhi kwa mwaka husika 
wa fedha yamelipwa.

iv. Baada	 ya	 ofisi	 kujiridhisha	 na	 vigezo	 vilivyoainishwa	 hapo	
juu humwandalia mmiliki fomu ya Maombi ya mabadiliko ya 
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matumizi ambayo imeainishwa katika Kanuni ya Sheria ya 
Ardhi ya 2001 (rejea Fomu ya Ardhi Na. 27).

v. Sambamba na kusaini Fomu ya Ardhi Na. 27, mmiliki 
atatakiwa kufanya malipo yafuatayo: -
◆ Ushuru wa Serikali Shiling 1,000 (elfu moja tu).
◆ Ada ya Usajili Shilingi 1,000 (elfu moja tu).
◆ Ada ya kibali Shilingi 20,000 (elfu ishirini tu).

Zingatia: Viwango hivi vinaweza kubadilika kulingana na 
maamuzi ya kamishna wa ardhi.

 
vi. Mmiliki akishasaini fomu hiyo hutakiwa kuirejesha pamoja na 

viambatanisho vifuatavyo:-
◆ Hati milki halisi ya kiwanja husika.
◆ Stakabadhi halisi za malipo ya kodi ya pango la ardhi 

kwa mwaka husika wa fedha pamoja na malipo ya ada 
zilizoainishwa.

vii. Ofisi	 husika	 huandaa	 hati	 ya	 kibali	 cha	 mabadiliko	 ya	
matumizi ambayo husainiwa na mmiliki na kisha kusainiwa 
na Kamishna wa Ardhi chini ya Kanuni za Sheria ya Ardhi za 
2001. 

viii. 	Fomu	hizo	zinapokamilishwa	huelekezwa	ofisi	ya	Msajili	wa	
Hati kwa ajili ya kusajili mabadiliko ya matumizi (rejea Fomu 
ya Ardhi Na. 28).

7.6 MWONGOZO WA UHAMISHAJI MILKI 
7.6.1 Utangulizi

Uhamisho wa milki ni kitendo cha kubadili umiliki wa ardhi 
(change of ownership of a right of occupancy) kutoka kwa mtu au 
kikundi cha watu au taasisi au kampuni au shirika kwenda kwa 
mtu au kikundi cha watu au taasisi au kampuni au shirika. 
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Aidha, uhamisho huo unaweza kufanyika kufuatia mazingira 
yafuatayo; mauziano, minada, zabuni, kupeana kwa upendo kama 
zawadi.

7.6.2 Mahitaji ya Kisheria ya Uhamishaji Milki
Kifungu cha 37 cha Sheria ya Ardhi ya 1999, ninampa mamlaka 
Kamishna	wa	Ardhi	au	Maafisa	Wateule	kutoa	idhini	ya	uhamisho	
wa milki. Kifungu cha 39(1) kimeainisha mahitaji ambayo 
mwombaji idhini atatakiwa kuwasilisha ili ombi lake liweze 
kushughulikiwa ipasavyo. 

Mahitaji ya maombi ya kibali cha uhamisho baina ya 
mtu na mtu:-
i. Hati halisi ya kumiliki ardhi au barua ya toleo halisi iwapo 

hati haijatolewa.
ii. Stakabadhi halisi za malipo ya barua ya toleo na ushuhuda wa 

malipo iwapo hati haijatolewa.
iii. Picha mbili ndogo zinazofanana za pande mbili zinazohusika 

kwenye mkataba.
iv. Mikataba ya mauziano isiyopungua nakala tatu (3).
v. Taarifa ya uthamini iliyoandaliwa na Mthamini wa Serikali 

na kuidhinishwa na Mthamini Mkuu wa Serikali pamoja na 
stakabadhi ya malipo ya uidhinishwaji.

vi. Stakabadhi ya kodi ya ardhi kwa mwaka wa fedha husika.
vii. Fomu ya taarifa ya kusudio la uhamisho (Land Form No. 29) 

nakala tatu.
viii. Fomu ya maombi ya idhini ya uhamisho (Land Form No. 30) 

nakala tatu.
ix. Fomu ya uhamisho wa miliki (Land Form No. 35) nakala tatu.
x. Stakabadhi halisi ya malipo ya maombi ya idhini ya Uhamisho 

Tsh. 5,000/=.
xi. Uthibitisho wa uraia wa anayehamishiwa milki kama vile 

nakala	ya	cheti	cha	kuzaliwa/hati	ya	kusafiria	iliyothibitishwa	
kama nakala halisi au hati ya kiapo cha kuzaliwa (affidavit of 
birth).
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Mahitaji ya maombi ya kibali cha uhamisho baina ya 
mtu na kampuni, shirika au kikundi: -
i. Hati ya kuandikishwa/kusajiliwa kwa kampuni, ushirika au 

kikundi kinachohamishiwa.
ii. Katiba ya Kampuni (Memorandum and Articles of Association) 

inayohamishiwa. 
iii. Taarifa ya mwaka ya kampuni inayoonyesha hisa za kampuni 

inayohamishiwa (annual returns).
iv. Kibali cha Kabidhi Wasii Mkuu iwapo shirika linalohamishiwa 

linaongozwa na wadhamini waliosajiliwa.
v. Uthibitisho wa uraia wa wanahisa wakubwa uliothibitishwa 

kama nakala halisi.

Mahitaji ya maombi ya kibali cha uhamisho baina ya 
mtu, kampuni, ushirika au kikundi na balozi za nchi za 
kigeni: -
i. Barua ya kutokuwa na kipingamizi kutoka Wizara ya Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa.

Mahitaji ya maombi ya kibali cha uhamisho kwa wasio 
raia: -
i. Cheti cha uwekezaji (certificete of incentive) toka kituo cha 

Uwekezaji Tanzania (TIC).  
ii. Kituo cha Uwekezaji Tanzania watahamishiwa milki husika na 

kisha watatoa haki isiyo asili (derivative right) kwa wasio raia. 
Utaratibu huu umeainishwa katika mwongozo wa umilikishaji 
wa wasio raia.

Mahitaji ya maombi ya uhamisho utokanao na zabuni na 
minada ya wahusika mbalimbali: -
i. Mahitaji yote isipokuwa taarifa ya uthamini na mikataba ya 

mauziano.
ii. Tangazo la zabuni au minada lililotolewa gazetini kwa jamii.
iii. Cheti cha mauzo kwenye minada toka kwa dalali.
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iv. Barua ya ujulisho wa aliyeshinda zabuni iwapo mauzo 
yamefanywa kwa njia hiyo.

Taratibu zinazofuatwa baada ya nyaraka hizo 
kuwasilishwa: -
i. Mara baada ya nyaraka zilizotajwa kuwasilishwa, Kamishna 

wa	 Ardhi/Afisa	 Mteule	 ataidhinisha	 kibali	 cha	 uhamisho	
endapo itabainika kuwa hakuna kizuizi chochote kwa milki 
inayohamishwa.

ii. Baada ya kibali kutolewa anayehamishiwa milki atatakiwa 
kulipa ushuru wa Serikali (stump duty) ambayo ni 1% ya bei 
ya mauziano au thamani ya ardhi kwa mujibu wa taarifa ya 
uthamini.

iii. Stakabadhi halisi za malipo zitawasilishwa kwa Kamishna 
wa	Ardhi/Afisa	Mteule	ambaye	ataanda	na	kusaini	Fomu	ya	
Ardhi Na. 33. 

iv. Nyaraka za uhamisho zilizowasilishwa zitakabidhiwa kwa 
mhamishiwa	ili	aziwasilishe	ofisi	ya	Mamlaka	ya	Ushuru	wa	
Forodha (TRA) kwa ajili ya kufanya malipo ya ushuru wa 
kupata faida “Capital Gain Tax”.

v. Malipo hayo yakishafanyika mhamishiwa atawasilisha “Capital 
Gain tax Clearance Certificate” hati halisi (kwa kiwanja 
chenye hati) pamoja na nyaraka za uhamisho kwa Msajili 
wa Hati kwa hatua za usajili wa milki ya anayehamishiwa. 
Usajili utakapokamilika, hati itakabidhiwa kwa mhamishiwa 
(Transferee).

vi. Ikiwa milki inayohamishwa ina barua ya toleo mhamishiwa 
atawasilisha “Capital Gain Tax Clearance Certificate” na kisha 
taratibu za kuandaa hati kwa jina la mhamishiwa zitafanywa 
na	Ofisi	ya	Kamishna	wa	Ardhi	au	Manispaa	au	Jiji.

Mahitaji ya maombi ya uhamisho baina ya msimamizi 
wa mirathi na mtu, kampuni, shirika au kikundi: -
i. Taratibu za mirathi zikamilishwe kwanza.
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ii. Ikiwa kiwanja kina hati iliyosajiwa msimamizi wa mirathi 
anatakiwa kuwasilisha maombi ya kutambuliwa kama 
msimamizi wa mirthi (application by legal personal 
representative) pamoja na hati hiyo kwa Msajili wa Hati ili 
maombi hayo yakasajiliwe. 

iii. Ikiwa kiwanja kina barua ya toleo, msimamizi wa mirathi 
anatakiwa kuwasilisha maombi ya kutambuliwa kama 
msimamizi wa mirathi kwa Kamishna wa Ardhi wa Kanda/
Afisa	Ardhi	Mteule.		

iv. Kamishna	Msaidizi	wa	Ardhi	wa	Kanda/Afisa	Ardhi	Mteule	
atatoa kibali endapo milki haina pingamizi lolote.

v. Kibali/kiapo cha warithi kuridhia uhamisho huo.

Zingatia: nyaraka zote za uhamisho zionyeshe kuwa 
anayehamisha ni msimamizi wa mirathi.

7.7 MWONGOZO WA UBATILISHO WA MILKI 
7.7.1 Utangulizi

Ubatilisho wa milki ni hatua ya kukomesha milki kisheria kutokana 
na mmiliki kuvunja vigezo na masharti ya umiliki.  Vigezo na 
masharti ya umiliki huanishwa katika barua ya toleo (letter of 
offer) au Hati milki (certificate of title) ili kumwezesha mmiliki 
kutambua na kutimiza wajibu wake katika milki aliyopewa na 
mamlaka husika; hususan, kukamilisha ujenzi ndani ya miezi 36 na 
kulipa kodi ya pango la ardhi kila mwaka. 

Baadhi ya sababu zinazopolekea ubatilisho kufanyika ni kama 
zifuatazo: -
i. Pale kunapokuwepo kusudio la uhamisho wa milki kwenda 

kwa asiye raia kinyume cha Sheria ya Ardhi au sheria nyingine 
yoyte inayosimamia uhamisho wa milki kwa wasio raia.

ii. Pale milki inapokuwa imetelekezwa kwa kipindi kisichopungua 
miaka miwili (2).
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iii. Pale milki ya eneo lisilopungua hecta 500 na chini ya asilimia 
80 ya eneo hilo na eneo lisilopungua asilimia 80 linapokuwa 
halitumiki kwa madhumuni yaliyokusudiwa katika milki kwa 
kipingi kisichopungua miaka mitano (5).

iv. Pale panapokuwa na uhamisho au jaribio la uhamisho 
kinyume na Sheria ya Ardhi ya 1999. 

v. Pale panapokuwa na ukiukwaji wa masharti yaliyomo katika 
hati milki.

vi. Ubatilisho kwa manufaa ya umma kwa mujibu wa kifungu cha 
45(3) cha Sheria ya Ardhi ya 1999. 

vii. Pale ardhi inapokuwa imetelekezwa kwa mujibu wa vigezo 
vilivyoainishwa katika kifungu cha 51(1) cha Sheria ya Ardhi 
ya 1999.

7.7.2 Mambo ya Kuzingatia katika Hatua za Ubatilisho
i. Kufanyika kwa ukaguzi wa kiwanja husika kubaini hali 

halisi ya maendelezo na muendelezaji (picha za kiwanja 
ziambatanishwe).

ii. Kutuma ilani ya nia ya ubatilisho ya siku 90 kwa mujibu wa 
fungu la 48 la Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 kwa 
kujaza Fomu Na. 11 ya Kanuni ya Sheria ya Ardhi ya 2001.

iii. Fomu Na. 11 itaandaliwa kwa kutaja maelezo ya ardhi 
husika kwa kutaja namba ya kiwanja, kitalu, eneo husika na 
kumbukumbu namba ya barua ya toleo au namba ya usajili 
wa hati. Pia, itataja jina la mmiliki na anuani yake kwa mujibu 
wa kumbukumbu zilizopo katika jalada husika.

iv. Itasainiwa	na	Kamishna	wa	Ardhi	au	Afisa	Mteule	baada	ya	
kueleza sababu za kubatilisha.

v. Fomu hiyo itatumwa kwa mmiliki wa kiwanja husika na watu 
wote wenye maslahi na kiwanja hicho.  Aidha, nakala atapewa 
Msajili wa Hati au Kamishna wa Ardhi au Halmashauri husika 
au Kamishna Msaidizi wa Kanda husika.

vi. Ilani itatumwa kwa njia ya rejista na namba ya rejista 
itahifadhiwa kwa ajili ya kumbukumbu (Rejea Fomu Na.11).



75

vii. Baada ya siku 90 (tisini) kuisha kiwanja hicho kitatangazwa 
kwenye vyombo vya habari; hususan, magazeti ili kuufahamisha 
umma ili kama kuna mtu yeyote mwenye maslahi katika 
kiwanja husika aweze kujitokeza.

viii. Kwa ubatilisho unaotoka Halmashauri ya Jiji/Manispaa/Miji 
na Wilaya watawasilisha kwa Kamishna wa Ardhi barua 
ya mapendekezo ya ubatilisho ikiambatana na historia ya 
kiwanja pamoja na viambatanisho vifuatavyo: -
◆ Picha ya ukaguzi wa kiwanja husika.
◆ Nakala ya ilani aliyotumiwa mmiliki.
◆ Nakala ya kumbukumbu ya namba ya rejista.
◆ Uthibitisho wa kutangazwa kiwanja gazetini.
◆ Nakala ya nyaraka za umiliki.

ix. Iwapo ubatilisho unafanyika kwa sababu  ya utelekezaji ardhi 
kwa mujibu wa fungu la 51(1), badala ya mmiliki kutumiwa 
ilani ya ubatilisho, atatumiwa ulani ya utelekezaji ardhi (Fomu 
Na. 14) ambayo inatakiwa kutangazwa katika Gazeti la Serikali 
na magezeti ya kawaida na nakala kutumiwa mmiliki.

x. Baada ya siku sitini kupita tangu ilani ya kutelekeza ardhi 
kutolewa, yaani kushapishwa katika Gazeti la Serikali, 
azimio la utelekezaji ardhi linatakiwa kutolewa (Fomu Na. 
15) na kupelekwa kwa mmiliki. Baada ya hatua hii utaratibu 
wa kupeleka maombi kwa Mheshimiwa Rais unatakiwa 
kuendelea.

Zingatia: Uthamini ufanyike iwapo maendelezo yamefanyika 
kidogo	ili	mhusika	alipwe	fidia.

7.7.3 Uandaaji wa Nyaraka za Kibali cha Ubatilisho
Ofisi	 ya	 Kamishna	 wa	 Ardhi	 inaandaa	 nyaraka	 za	 kibali	 cha	
ubatilisho juu ya milki iliyopendekezwa kubatilishwa na 
kuelekezwa kwa Waziri mwenye dhamana na Ardhi baada ya 
kusainiwa na Kamishna wa Ardhi.  Waziri ataelekeza kwa Rais 
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kwa ajili ya kibali cha ubatilisho.  Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 
48(3) la Sheria ya Ardhi ya 1999.

7.8 UREKEBISHAJI WA KUMBUKUMBU KATIKA DAFTARI LA 
USAJILI 
7.8.1 Utangulizi

Marekebisho ya kumbukumbu ya Hati milki katika daftari la 
Msajili wa Hati yanatokana na makosa yaliyofanyika katika hatua 
za uandaaji wa hati husika.  

Makosa hayo yanaweza kuwa kukosewa kwa jina, namba ya kiwanja, 
kitalu, eneo husika, matumizi, ukubwa wa kiwanja, udanganyifu, au 
kusahaulika kwa taarifa muhimu zilizopaswa kuwekwa kwenye 
hati (omissions).  Marekebisho hayo hufanyika kwa mujibu wa 
Sheria ya Usajili wa Ardhi Sura ya 334 iliyorekebishwa mwaka 
2002.

7.8.2 Hatua za kuzingatia katika Marekebisho 
i. Mmiliki wa kiwanja huwasilisha barua ya Maombi/malalamiko 

katika	ofisi	ya	Kamishna	wa	Ardhi	kuhusu	kosa	lililofanyika	
kwenye Hati yake.

ii. Ofisi	ya	Kamishna	wa	Ardhi	hufanya	uhakiki	ili	kubaini	chanzo	
cha tatizo na kufanya ukaguzi wa kiwanja pale inapolazimu.

iii. Taratibu za uandaaji wa Hati ya kurekebisha kasoro hufanyika 
kwa kuainisha kosa lililolalamikiwa.

iv. Pendekezo la kurekebisha Hati kwa Kamishna wa Ardhi 
hutolewa.

v. Kamishna wa Ardhi hutoa kibali cha kurekebisha kasoro 
katika hati milki kwa kusaini Hati za marekebisho (deed 
of rectification)	 sambamba	 na	 kushuhudiwa	 na	Afisa	Ardhi	
Mteule.

vi. Hati hizo za marekebisho pamoja na Hati halisi huelekezwa 
kwa Msajili wa Hati kwa hatua za kusajili Hati hiyo na 
kurekebisha kumbukumbu katika daftari la Msajili.
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vii. Usajili wa Hati ya marekebisho utakapokamilika mmiliki 
atakabidhiwa	Hati	yake	halisi	katika	ofisi	ya	Msajili	wa	Kanda	
husika.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki maswali 
kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha uelewa wao baada 
ya	 mada	 kufikia	 mwisho.	 Maswali	 ya	 kudodosa	 yanaweza	
kuwa, kati ya mengine (i) je, umeelewa nini kuhusu utaratibu 
wa umilishaji wa ardhi ya kijiji?  Na, (ii) utalitumiaje somo hili 
katika usimamizi na utumiaji wa ardhi yako au ya kijiji chenu? 
Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi dakika 10. 
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MADA NANE
MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI YA KIJIJI

8.1 UTANGULIZI
Kwa sehemu kubwa, mada hii ni muendelezo pia wa mada za sita na 
saba. Madhumuni ya mada hii ya nane ni kutoa uelewa kwa wanakijiji 
kuhusu uandaaji shirikishi wa mipango ya matumizi ya ardhi ya kijiji. 

Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza kwa kina, 
kati ya mambo mengine, (i) sheria na sera mbalimbali zinazohusika na 
mpango wa matumizi ya ardhi vijijini; na, (ii) hatua za kufuata wakati 
wa uandaaji wa mpango huo wa matumizi ya ardhi vijijini. Ufahamu 
wa jambo hili utawawezesha wanakijiji na viongozi wao kuzingatia 
utekelezaji wa mipango ya matumizi iliyowekwa kwa mujibu wa taratibu 
za kisheria, hasa Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999.

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60-90 (kutokana na idadi ya 
maswali ya ufafanuzi kutokana na unyeti wake hasa maeneo yaliyo 
na wakulima na wafugaji). Itawezeshwa zaidi kwa njia za maelezo ya 
Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze kwa kudodosa, 
kati ya mambo mengine (i) uzoefu wa katika kupanga matumizi bora 
ya ardhi katika vijiji vyao – je, hutumia utaratibu gani? (ii) ufahamu 
wa sheria husika za upangaji wa matumizi ya ardhi vijijini? Na, (iii) 
changamoto kuu juu za utekelezaji wa mpango wa matumizi ya 
ardhi vijijini ni zipi? Kwa nini? Baada ya mjadala huu wa dakika 15-
20, Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi alafu aanze mada.

8.2 MAANA NA MALENGO YA MPANGO WA MATUMIZI YA 
ARDHI 
Mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji ni utaratibu wa kutathmini na 
kupendekeza namna bora ya utumiaji wa rasilimali ardhi kwa kuzingatia 
Sheria mbalimbali zinazosimamia rasilimali hiyo. Mpango huu ni shirikishi 
unaoandaliwa na Wanakijiji kwa kufuata maelekezo ya Watalaam kutoka 
idara mbalimbali za Halmashauri ya Wilaya (PLUM Team).
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Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji inaandaliwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya 2007. Sheria hii imeweka 
misingi ya upangaji na utumiaji ardhi inayozingatia Sera ya Taifa ya Ardhi 
ya 1995 na Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya 2000. 

Kusudio la kutungwa kwa Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ni 
pamoja na kukidhi malengo yafuatayo: -
i. Kuwezesha usimamizi wenye ufanisi wa matumizi ya ardhi;
ii. Kuwezesha wamiliki na watumiaji wa ardhi kuzingatia Matumizi ya 

Ardhi na uzalishaji wenye tija kwenye ardhi wanayoimiliki;
iii. Kuwezesha uhakika na usawa katika kupata rasilimali za ardhi;
iv. Kuwezesha matumizi endelevu ya ardhi;
v. Kuwezesha uanzishwaji wa mifumo ya kukabiliana na migogoro 

ya ardhi;
vi. Kuweka mfumo wa kuratibu ujumuishaji wa kisekta katika ngazi 

mbalimbali ikiwemo muundo wa kisasa na kiutawala; na
vii. Kuweka mfumo wa kuhuisha misingi ya maendeleo ya Taifa 

iliyoainishwa katika sera za serikali.

8.3 SERA NA SHERIA ZA MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI
Upangaji wa matumizi ya ardhi ni huduma ya umma ambayo inatakiwa 
kutimiza masharti kwa mujibu wa sera na sheria mbalimbali zinazotawala 
usimamizi na utumiaji wa rasilimali za ardhi. Ni muhimu kwamba 
wapangaji wa matumizi ya ardhi na wadau wengine waelewe sera na 
sheria zinazohusika ambazo huongoza na kuwezesha utayarishaji wa 
mipango na utekelezaji wake. 

Upangaji wa matumizi ya ardhi unazingatia Sera ya Taifa ya Ardhi ya 
1995, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Binadamu ya 2000, 
Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira na Sera za Sekta za Rasilimali 
nyinginezo. 

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Binadamu 
(2000) mipango ya Vijiji ni zana muhimu ya kuhakikisha yafuatayo: - 
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i. Matumizi bora na ya kiwango cha juu ya rasilimali ardhi katika 
maeneo ya Vijijini; 

ii. Maeneo	bora	na	rahisi	kufikika	kwa	ajili	ya	kuanzisha	vijiji;	na	
iii. Kuhifadhi na kulinda mazingira. 

Sheria muhimu za kuzingatia katika upangaji wa matumizi ya ardhi 
ya kijiji ni Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999, Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya 2004, Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya 2007 na 
Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya) ya 1982.  

Kwa mujibu wa Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya 2007, kila 
Halmashauri ya Kijiji ni Mamlaka ya upangaji. Muundo, utaratibu na 
utendaji wa Halmashauri wa Kijiji umeelezwa chini ya vifungu vya 25, 
26, 56, 57, 104 na 142 vya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 
Wilaya) ya 1982; na vifungu vya 12 na 13 ya Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 
1999. 

Halmashuri za Vijiji zina wajibu wa kusimamia ardhi yote ya vijiji na 
zinatimiza wajibu kwa mujibu wa Sheria na kanuni. Mamlaka ya kuandaa 
miongozo inatolewa chini ya kifungu cha 63(2)(c) cha Sheria ya Mipango 
ya Matumizi ya Ardhi ya 2007.

8.4 HATUA ZA UANDAAJI WA MPANGO WA MATUMIZI YA 
ARDHI
8.4.1 Hatua ya Kwanza: Maandalizi ngazi ya Wilaya

Halmashauri ya Wilaya itaunda kamati Shirikishi ya mipango 
ya matumizi ya ardhi Wilaya yenye wajumbe 6-8 kutoka idara 
zinazohusiana na ardhi kama vile, ardhi, kilimo, Mifugo, Maliasili, 
na Maendeleo ya Jamii. Timu hiyo itapaswa kuandaa utaratibu wa 
utekelezaji wa mpango wa matumizi ya ardhi katika vijiji husika 
kulingana na rasilimali zilizopo ili kufanikisha uandaaji wa mipango 
ya vijiji kwa wakati.
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8.4.2 Hatua ya Pili: Tathmini shirikishi ya kijiji 
Hatua hii inahusisha hatua ndogo nne ambazo lazima zifuatwe na 
vyombo vinavyo husika ambapo ni pamoja na: -
i. Kutoa elimu kwa umma (uhamasishaji).
ii. Kuunda Kamati ya Mipango ya Matumizi ya Kijiji (VLUM).
iii. Kujenga uwezo kwa Kamati ya Mipango ya Matumizi ya 

Kijiji na Taasisi za kijiji. Mfano, Halmashauri ya Kijiji, Kamati 
ya uamuzi ya Kijiji, na Mkutano Mkuu wa Kijiji kwa lengo la 
kuziwezesha kutekeleza majukumu yake katika uandaaji wa 
mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji.

iv. Kukusanya takwimu za kijiji. Mfano, idadi ya wanakijiji, mifugo, 
kaya, rasilimali, na ukubwa wa eneo.

v. Kuandaa bango kitita kuainisha matatizo, fursa na vikwazo.
vi.  Kuandaa mpango kazi wa jamii unaoonesha namna gani 

mambo yaliyopangwa yatafanyika kwa vipaumbele.

Msisitizo: Ni muhimu kupanga matumizi ya ardhi ya kijiji 
chetu ili kutumia rasilimali ardhi vizuri, kuepusha migongano 
ya matumizi tofauti, na kuhakikisha huduma za kijamii 
zinapatikana.

8.4.3 Hatua ya Tatu: Kuhakiki Mipaka na Kuainisha Matumizi 
Hatua hii inayohusisha timu ya PLUM ya Wilaya kwa kushirikiana 
na Kamati ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji (VLUM). Shughuli 
zinazofanyia ni pamoja na: - 
i. Kuhakiki kama mipaka ya kijiji inatambulika. Wakati wa 

kuhakiki mipaka mambo yafuatayo yatazingatiwa: -
◆ Kama Kijiji kimeshapimwa, kina ramani, hakina migogoro 

ya mipaka na kimeandaliwa Cheti cha Ardhi ya Kijiji.
◆ Kijiji ambacho mipaka yake inatambulika lakini 

hakijapimwa na hakina migogoro ya mipaka kinaweza 
kuandaliwa ramani ya mipaka na kuandaliwa Cheti cha 
Ardhi ya Kijiji.
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◆ Kijiji ambacho mipaka yake ilishapimwa, lakini kwa sasa 
kina migogoro ya mpaka. Migogoro hiyo itatuliwe kwanza 
na kubaini mipaka inayokubalika kwa pande husika. 

◆ Kijiji ambacho hakijapimwa na kina migogoro ya mipaka 
basi ni sharti kwanza migogoro hiyo itatuliwe kwanza, na 
kubaini mipaka inayokubalika kwa pande husika.

ii. Kuandaa ramani ya msingi ya kijiji.
iii. Kuandaa ramani ya matumizi ya kijiji yaliyopo.

8.4.4 Hatua ya Nne: Uandaaji wa Mpango Shirikishi wa 
Matumizi ya Ardhi 
Katika hatua hii timu ya PLUM itawezesha Halmashauri ya Kijiji 
kupitia Kamati ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji kufanyia yafuatayo: -
i. Kuandaa rasimu ya mpango ya matumizi ya ardhi ya kijiji 

pamoja na rasimu ya sheria ndogondogo.
ii. Kuwasilisha rasimu ya mpango ya matumizi ya ardhi ya kijiji 

pamoja na rasimu ya sheria ndogondogo kwenye Mkutano 
wa Kijiji kwa ajili ya kujadiliwa na kuidhinishwa.

iii. Kupeleka rasimu ya sheria ndogondogo katika Kamati 
ya Maendeleo ya Kata kisha hupelekwa kwa Hakimu au 
Mwanasheria wa Wilaya kuhakikiwa kama zinaendana na 
Sheria za nchi na kurudishwa kwenye Mkutano Mkuu wa 
Kijiji kwaajili ya kuanza kutumika. 

iv. Kupelekwa Mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji katika 
Halmashauri ya Wilaya kwa ajili ya kuwekwa saini na 
Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya. 

v. Kuweka mabango yanayoainisha mipaka ya matumizi ya ardhi 
katika Kijiji. 

Uandaaji wa mpango wa matumizi ya kijiji utazingatia ugawaji 
wa ardhi kwa matumizi kuendana na mahitaji ya watumiaji kwa 
kuzingatia viwango vilivyoainishwa na Miongozo ya uandaaji wa 
mipango ya matumizi ya ardhi kama ifuatavyo: -



83

i. Maeneo ya makazi na huduma za jamii. Mfano shule, zahanati, 
ofisi	masoko,	maduka,	nyumba	za	ibada,	barabara,	na	makaburi.	

ii. Maeneo ya kilimo cha mazao ya kudumu, mazao ya msimu, 
mazao ya umwagiliaji, na kilimo cha misitu.

iii. Maeneo kwa ajili ya malisho, nyika, njia za mifugo, huduma za 
mifugo kama vile majosho na maji. 

iv. Maeneo ya misitu ikiwemo misitu ya mbao, miti ya kujengea, 
kuni, mkaa, asali, mitishamba, na uhifadhi wa mimea asilia. 

8.4.5 Hatua ya Tano: Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji
Halmashauri ya Kijiji katika kusimamia ardhi ya kijiji ina wajibika 
kufanyia yafuatayo: -
i. Kuanzisha Masijala ya ardhi ya Kijiji.
ii. Kufanya uhakiki wa maslahi.
iii. Kuandaa, Kusajili na kutoa hati za Hakimiliki za Kimila.

8.4.6 Hatua ya Sita: Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi
Katika hatua hii Kamati ya Usimamizi na Matumizi ya Ardhi 
(VLUM) inatakiwa kusimamia sheria ndogondogo za Mpango wa 
Matumizi wa Ardhi ya Kijiji kwa: - 
i. Kuratibu utekelezaji na kuhakikisha uzingatiaji wa mpango 

wa matumizi ya ardhi ulioidhinishwa.
ii. Kushirikiana na Timu ya PLUM kuandaa rasimu mipango ya 

usimamizi wa matumizi ya ardhi.
iii.  Kuendesha kikao na Halmashauri ya kijiji cha kuandaa 

mipango ya usimamizi wa matumizi ya ardhi.
iv.  Kufanya tathimini ya usimamizi wa matumizi ya ardhi.
v. Kushirikiana na Timu ya PLUM Kuandaa mipangokina ya 

usimamizi wa matumizi ya ardhi.
vi. Kukamilisha uandaaji wa mpango wa kijiji wa usimamizi wa 

matumizi ya ardhi.
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Mchoro 4: Hatua za Uandaaji wa Mpango Wa Matumizi ya Ardhi 
Kijiji: Upo hatua za Kuandaliwa

 MAANDALIZI NGAZI YA WILAYA  

TATHMINI SHIRIKISHI  

UHAKIKI WA MIPAKA NA 
KUANISHA ARDHI YA KIJIJI  

USIMAMIZI  WA ARDHI YA KIJIJI

UANDAAJI WA MPANGO 
SHIRIKISHI WA MATUMIZI YA 

ARDHI YA KIJIJI

USIMAMIZI WA MATUMIZI YA
ARDHI YA KIJIJI

8.5 MPANGO KINA WA MAKAZI YA KIJIJI
Mpangokina wa makazi ni Mpango wa usimamizi wa matumizi ya ardhi 
ya makazi unaoelekeza namna bora ya kulitumia eneo lililotengwa kwa 
ajili ya makazi katika ardhi ya kijiji. 



85

8.5.1 Taratibu za uandaaji wa mpangokina wa makazi
Uandaaji wa MpangoKina au mpango wa usimamizi wa ardhi 
hufanyika katika maeneo ya matumizi yaliyotengwa katika Mpango 
wa Matumizi ya Ardhi wa kijiji yakiwemo maeneo ya makazi, 
kilimo, misitu, malisho ya mifugo, na huduma za jamii. Uandaaji na 
utekelezaji wa Mpangokina wa Makazi ya kijiji unahusisha hatua 
zifuatazo: -

8.5.2 Uhamasishaji 
i. Timu ya PLUM itahamasisha na kuelimisha Halmashauri ya 

Kijiji kuhusu mahitaji na umuhimu wa kuwa na mpangokina 
wa makazi. 

ii. Halmashauri ya Kijiji itawasilisha na kuonesha uhalali na 
uhitaji wa mpango wa kina wa makazi vijijini kwa ajili ya 
kuridhiwa katika Mkutano wa Kijiji. 

iii. Halmashauri ya Kijiji itapitisha azimio la nia ya kuandaa 
mpango wa kina wa makazi kijijini. 

iv. Halmashauri ya Kijiji kwa msaada wa Halmashauri ya Wilaya 
itatangaza nia ya kuanza utayarishaji wa mpango kwa kutoa 
tangazo katika magazeti ya kila siku yanayotolewa katika 
eneo	 la	 mahali	 hapo	 au	 kuweka	 tangazo	 katika	 ofisi	 za	
serikali ya kijiji au ya kata. 

v. Mamlaka ya Upangaji (Halmashauri ya Kijiji) itaitisha 
mkutano wa wadau katika eneo la Mpango ili kushiriki 
katika maandalizi yake. Wamiliki wa ardhi wanaruhusiwa 
kuwasilisha mapendekezo yao. Mapendekezo kutoka kwa 
wadau yatatiliwa maanani na Halmashauri ya Kijiji itapitisha 
mawazo hayo. 

8.5.3 Uteuzi wa Timu ya Kuandaa Mpangokina
Halmashauri ya Kijiji itateua timu ya kuandaa mipango yenye 
wajumbe kumi na wawili (12) kati ya wajume hao wakitimia 
wajumbe	 sita	 watakaoteuliwa	 miongoni	 mwao	 akiwepo	Afisa	
Mipango Miji timu hiyo inaweza kuendelea na taratibu za uandaaji 
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wa Mpangokina. Wajumbe wengine watakaoteuliwa ni pamoja 
na:- 
i. Maafisa	Watendaji	 wa	 Serikali	 ya	 Kijiji	 wakiwemo	 Afisa	

Mtendaji	wa	Kijiji,	Afisa	Ugani	wa	Kilimo,	Bwana/Bibi	Afya	wa	
Kijiji, Bwana/Bibi Maendeleo wa Kijiji.

ii. Wenyeviti wa vitongoji. 
iii. Angalau	Afisa	Mipango	Miji	mmoja.	
iv. Wawakilishi wengine wa Kijiji watano (angalau wanawake 2) 

na wawili miongoni mwao wanatakiwa kuwa wajumbe wa 
timu ya usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji. 

v. Katibu	wa	kamati	hii	atakuwa	Afisa	Mipango	Miji.	

8.5.4 Ukusanyaji wa Takwimu na Kuandaa Ramani
Ukusanyaji takwimu na uandaaji wa ramani utafanywa na Timu ya 
Mpangokina kama ifuatavyo: - 
i. Kupitia takwimu na maandiko yaliyopo kuhusu eneo la 

mipango na kufanya ushauriano muhimu. 
ii. Kutembelea na kukagua eneo la mipango. 
iii. Kufanya uchunguzi wa kijamii na kiuchumi na mahojiano 

kuhusu idadi ya watu na ujenzi wa nyumba. 
iv. Kukusanya takwimu za sekta na orodha ya taarifa. 
v. Kubaini matumizi ya ardhi na kuandaa ramani ya msingi. 
vi. Kukusanya	takwimu	za	uchukuzi	na	usafirishaji.	
vii. Kukusanya takwimu muhimu nyinginezo. 
viii.  Kuandaa ramani ya matumizi ya ardhi yaliyopo. 

8.5.5 Uandaaji wa Rasimu ya Mpangokina 
Katika uandaaji wa rasimu ya mpangokina timu ya upangaji 
mipango itafanya yafuatayo: -
i. Uchambuzi na uchanganuzi wa takwimu na taarifa 

zilizokusanywa ili kubainisha uwezo, vikwazo na fursa kwa 
ajili ya mpango wa kina wa makazi. 

ii. Kuandaa mahitaji ya matumizi ya ardhi kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali kwa kutumia matarajio na viwango vya ongezeko 
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la watu na baadaye kuandaa dhana ya mpango. 
iii. Kuandaa mapendekezo ya mpangilio wa miundombinu 

inayohitajika kwa kushirikiana na mashirika ya huduma na 
kutenga sehemu zinazofaa kukusanyia taka ngumu na maeneo 
ya kuzitupa pale inapohitajika. 

iv. Kujadiliana na wamiliki wa ardhi kwa kusaidiwa na mthamini 
ili kupata ardhi kwa ajili ya miundombinu na huduma za jamii. 

v. kukubaliana	 na	 kuweka	 mipaka	 ya	 miliki	 zitakazofidiwa	 ili	
kupisha miundombinu na huduma za jamii. 

vi. kutathmini	 orodha	 za	 fidia	 kwa	 ajili	 ya	 kufanya	 malipo	 ya	
maslahi ya waathirika na kubainisha maeneo ya makazi kwa 
wale watakaohamishwa pale inapotokea.

vii. Kuaandaa rasimu ya mpangokina wa makazi pamoja na 
mpango wa utekelezaji na bajeti yake na kuuwasilisha kwa 
Halmashauri ya Kijiji. 

8.5.6 Uidhinishaji wa mpangokina 
Taratibu zifuatazo zitazingatiwa wakati wa uidhinishaji wa 
Mpangokina wa Makazi: -
i. Rasimu ya mpangokina wa makazi pamoja na mpango wa 

utekelezaji na bajeti yake na kuuwasilisha kwa Halmashauri 
ya Kijiji; na 

ii. Rasimu ya Mpango itawasilishwa kwa wadau muhimu kwa 
ajili ya maoni na mapendekezo. 

iii. Rasimu ya mpango itakabidhiwa kwa Halmashauri ya Kijiji 
kwa ajili ya kuipitisha na kuimiliki, 

iv. Halmashauri ya Kijiji itawasilisha rasimu ya mwisho ya 
mpangokina katika Mkutano wa Kijiji kwa ajili ya kuidhinishwa, 

v. Mpango	ulioithinishwa	utasainiwa	na	Afisa	Mtendaji	wa	Kijiji,	
vi. Halmashauri ya Kijiji itawasilisha mpango ulioidhinishwa kwa 

Kamati ya Maendeleo ya Kata (WDC) na kutoa nakala kwa 
ajili ya kuzihifadhi kwa usalama na kuweka mpango kwenye 
mbao za matangazo kwa ajili ya umma kuuona, 

vii. Halmashauri ya Kijiji itapeleka nakala za mpango 
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ulioidhinishwa kwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi kwa ajili ya kuzihifadhi kwa 
usalama. 

8.5.7 Kutangaza Mpangokina 
Utangazaji wa mpangokina utafuata taratibu zifuatazo: -
i. Mpango ulioidhinishwa utawasilishwa kwa Mamlaka ya 

Upangaji ardhi ya Wilaya kwa ajili ya kuuboresha na kuuingiza 
katika Mpango wa Matumizi ya Ardhi wa Wilaya. 

ii. Halmashauri ya Wilaya itakabidhi mpango ulioidhinishwa 
kwa Sekretariati ya Mkoa kwa taarifa. 

iii. Halmashauri ya Wilaya itakabidhi mpango ulioidhinishwa 
kwa Waziri kwa ajili ya kuutangaza. 

8.5.8 Utekelezaji wa Mpangokina 
Katika kutekeleza mpangokina wa makazi mambo yafuatayo 
yatazingatiwa: -
i. Halmashauri ya Kijiji itaitisha mkutano wa ushauriano 

wa watendaji na wadau ili kuimarisha ubia kuhusu mbinu 
za utekelezaji, utendaji na uendelezaji ikiwa ni pamoja na 
kugawana majukumu, muda na wajibu. 

ii. Kwa kushirikiana na Mamlaka ya Wilaya, Halmashauri ya 
Kijiji itaanzisha Kamati ya utekelezaji ambayo itajumuisha 
wawakilishi wa wadau ili kutafuta rasilimali zinazohitajika 
kwa ajili ya utekelezaji. Kamati ya utekelezaji itawajibika kwa 
Halmashauri ya Kijiji. 

iii. Kamati ya utekelezaji kwa kushirikiana na Mamlaka ya Wilaya 
itatafuta rasilimali zitakazofanikisha upimaji wa ardhi/uwekaji 
mipaka na utengenezaji wa miundombinu. 

iv. Kamati ya utekelezaji kwa kushirikiana na VLUM itaratibu 
kazi ya upimaji wa ardhi au kuweka mipaka itakayofanywa na 
Mamlaka ya Wilaya au Mpima ardhi wa kujitegemea. 

v. Kwa suala la upimaji rasmi wa ardhi, Halmashauri ya Kijiji 
itapaswa kupeleka mchoro wa upimaji kwa Mkurugenzi wa 
Upimaji Ardhi kwa ajili ya kuidhinishwa. 
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vi. Kamati ya utekelezaji kwa kushirikiana na VLUM (Menejimenti 
ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji) itashirikisha Mamlaka ya 
Wilaya, mashirika muhimu ya huduma za umma, Mashirika ya 
Kijamii na Kidini ili kuhakikisha utoaji bora wa miundombinu 
na huduma za kijamii. 

vii. Halmashauri ya Kijiji itagawa viwanja kwa waendelezaji 
wanaotumainiwa na kuwezesha mchakato na utoaji wa hati 
za utumiaji. 

viii. Halmashauri ya Kijiji itatunga sheria ndogo zinazotawala 
ujenzi wa majengo na nyumba na kuhakikisha wanafuata 
masharti ya uendelezaji. 

ix. Kamati ya Utekelezaji kwa kushirikiana na Halmashauri ya 
Kijiji itahakikisha kuwa uendelezaji unakubaliana na masharti 
ya uendelezaji kama ilivyoelezwa katika sheria ndogo za kijiji. 

x. Timu ya Mpango ya Kijiji kwa kushirikiana na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata itafuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
mpango wa kina ulioidhinishwa kila mwaka na kuandaa 
ripoti zinazoonyesha mafanikio ya malengo, vikwazo na 
mapendekezo, 

xi. Timu ya Mpango ya Kijiji itakabidhi ripoti kwa Halmashauri 
ya Kijiji kwa ajili ya kuiwasilisha katika Mkutano wa Kijiji na 
Mamlaka ya Wilaya. 

8.5.9 Mapitio ya Mpangokina 
Halmashauri ya Kijiji itapitia mpangokina wa makazi kijijini kila 
baada ya miaka mitano au kadiri itakavyohitajika. Ripoti ya mapitio 
itawasilishwa katika Mkutano wa Kijiji kwa ajili ya kuidhinishwa 
na itakabidhiwa kwa kamati ya maendeleo ya kata na Mamlaka ya 
Wilaya kwa ajili ya kuipeleka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya 
Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ili kuidhinishwa. 

Halmashauri ya Kijiji itawasilisha ripoti ya maendeleo na tathmini 
ya utendaji na utekelezaji wa mpango wa kina wa makazi kijijini 
katika Mkutano wa Kijiji na Kamati ya Maendeleo ya Kata. Kisha 
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Halmashauri ya Kijiji itaikabidhi kwa Mamlaka ya Mipango ya 
Wilaya taarifa (ripoti) za maendeleo zitasisitiza hali halisi ya 
utekelezaji.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki 
maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha uelewa 
wao	 baada	 ya	mada	 kufikia	mwisho.	Maswali	 ya	 kudodosa	
yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) je, umeelewa nini kuhusu 
utaratibu wa uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi 
kijijini?  Na, (ii) utalitumiaje somo hili katika kuhamasisha na 
kuhakikisha kuwa, ardhi ya kijiji inapangwa na kutumiwa kwa 
mujibu wa sheria? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi 
dakika 15. 
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MADA TISA:
MWONGOZO WA TARATIBU ZA UTEKELEZAJI 

WA MAAMUZI YA MAHAKAMA KWA MILKI 
INAYOMILIKIWA KWA BARUA YA TOLEO

9.1 UTANGULIZI
Mada hii inabainisha utaratibu wa utekelezaji wa maamuzi ya Mahakama 
kwa milki za barua ya toleo. Ni mada ngumu kidogo na pia huenda ikawa 
ni ngeni kabisa kwa wawezeshwaji wa Kitini hili. Hivyo basi, ni vyema 
mwezeshaji aanze kwa kuelezea mantiki ya mada hii kwa dakika kama 
20 hivi alafu aanze mada kwa jinsi ilivyobainishwa hapa chini. Kati ya 
masuala mengine, kwa kuanzia, mwezeshaji anaweza kufafanua kuwa: -

Hatua za utekelezaji wa maamuzi ya Mahakama inatokana na kuwepo 
kwa	mgogoro	 ambao	 umefikishwa	Mahakama	 au	 Baraza	 la	Ardhi	 na	
mwisho kutolewa maamuzi.  Mahakama kama upande huru, kwa mujibu 
wa sheria maamuzi yana nguvu kisheria (legally binding) na yanapaswa 
kuheshimiwa.  

Aidha, Mabaraza ya ardhi ambayo yameundwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Mahakama za Ardhi ya 2002, maamuzi yake yana nguvu kisheria kama 
maamuzi yanayotolewa na Mahakama.

Ofisi	ya	Msajili	wa	Hati	hutunza	kumbukumbu	za	hatimilki	zilizosajiliwa	
pamoja na nyaraka husika kulingana na sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura ya 
334. Sheria hiyo imeweka utaratibu wa usajili wa uhamisho wa nyaraka 
mbalimbali ikiwemo maombi ya usajili wa uhamisho wa milki kwa 
mujibu wa maamuzi yaliyotolewa kisheria (application for registration of 
transmission by operation of law) kwa hatimilki iliyosajiliwa.

9.2 UTARATIBU WA KUTEKELEZA MAAMUZI YA 
MAHAKAMA
Ifahamike kuwa, Sheria ya Usajili wa Ardhi haijatoa utaratibu wowote 
wa kutekeleza maamuzi ya Mahakama kwa milki inayomilikiwa kwa 
barua ya toleo. 
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Kutokana na migogoro mbalimbali inayojitokeza, ni vyema maamuzi 
ya milki ambazo zimetolewa kwa barua ya toleo yakatekelezwa kwa 
utaratibu utaratibu ufuatao: -

9.2.1 Endapo Mahakama imetoa Haki kwa Upande usio na 
Barua ya Toleo
i. Mshindi wa kesi ataandika barua kwa mamlaka iliyotoa barua 

ya toleo (Wizara/Halmashauri/ husika kuomba kutambuliwa 
kama mmiliki halali wa milki husika kwa mujibu wa uamuzi wa 
Mahakama au Baraza akiambatanisha na nyaraka zifuatazo: -
◆ Nakala ya Hukumu au Uamuzi wa Mahakama au Baraza 

husika. 
◆ Nakala ya kikaza hukumu (execution of decree) kutoka 

Mahakama au Baraza lililotoa hukumu.
◆ Nakala ya Amri ya Mahakama au Baraza ya kutekeleza 

maamuzi ya Mahakama.
ii. Baada ya mshindi wa kesi kuwasilisha maombi yake katika 

mamlaka	 ilyotoa	 barua	 ya	 toleo,	 Afisa	 Ardhi	 Mteule	 au	
Kamishna Msaidizi wa Ardhi wa Kanda husika (Kwa barua 
zilizotolewa Wizarani) ataandika ilani ya siku 30 kwa 
aliyeshindwa kesi kumfahamisha juu ya kusudio la kutekeleza 
amri ya Mahakama kulingana na maamuzi ya Mahakama na 
kwamba awasilishe barua yake ya toleo kwa ajili ya marejesho 
(surrender).

iii. Baada ya siku 30 za ilani kuisha na aliyeandikiwa ilani 
hajawasilisha	 barua	 ya	 toleo	 kwa	 ajili	 ya	 marejesho,	Afisa	
Ardhi Mteule au Kamishna Msaidizi wa Kanda ataifuta barua 
ya toleo na kuendelea na taratibu za kummilikisha milki hiyo 
mshindi wa kesi (decree holder) kwa taratibu za umilkishaji 
milki zilizoainishwa katika Sheria ya Ardhi ya 1999.

9.2.2 Endapo Mahakama itatoa Haki kwa Mnunuzi wa Milki
i. Mnunuzi (ambaye ndiye mshindi wa kesi) ataandika barua ya 

maombi ya kutambuliwa kama mmilki halali kwa mujibu kwa 
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mamlaka iliyotoa barua ya toleo akiambatanisha na: -
◆ Nakala ya Hukumu ya Mahakama. 
◆ Nakala ya Kukaza Hukumu.
◆ Nakala ya Amri ya Kutekeleza Kikaza Hukumu. 
◆ Nyaraka halisi za mauziano pamoja na nyaraka za 

uhamisho wa milki. 
ii. Baada	ya	kuwasilisha	maombi,	Afisa	Ardhi	Mteule	au	Kamishna	

wa Msaidizi wa Ardhi wa Kanda husika, atatoa ilani ya siku 
30 kwa muuzaji akimtaarifu juu ya kusudio la kutekeleza 
hukumu ya Mahakama kwa kumtambua aliyeshinda kesi au 
mnunuzi kama mmilki wa milki husika kulingana na maamuzi 
yaliyotolewa na Mahakama, na kumtaka awasilishe nyaraka 
zake za umiliki ndani ya muda wa ilani kwa ajili ya marejesho. 

iii. Baada ya siku 30 za ilani kuisha na aliyeandikiwa ilani 
hajawasilisha	 barua	 ya	 toleo	 kwa	 ajili	 ya	 marejesho,	Afisa	
Ardhi Mteule au Kamishna Msaidizi wa Kanda ataifuta barua 
ya toleo na kuendelea na taratibu za umilikishwaji wa ardhi 
kama zilizoainishwa katika Sheria ya Ardhi ya 1999.

9.2.3 Endapo Mahakama itatoa Haki kwa upande wenye 
Barua ya Toleo
i. Mshindi katika kesi atatakiwa kuandika barua ya maombi 

ya kutambuliwa kama mmiliki kwa mujibu wa uamuzi wa 
Mahakama/ Baraza na kuambatanisha na viambatanisho 
vifuatavyo: -
◆ Nakala ya hukumu ya Mahakama au Baraza la Ardhi.
◆ Nakala ya kukaza hukumu iliyotolewa na Mahakama au 

Baraza. 
◆ Nakala ya Amri ya kutekeleza hukumu iliyotolewa na ya 

Mahakama au Baraza. 
◆ Barua ya Toleo halisi.

ii. Baada	ya	kuwasilisha	maombi,	Afisa	Ardhi	Mteule	au	Kamishna	
Msaidizi wa Ardhi wa Kanda husika, atatoa ilani (‘notisi’) ya 
siku 30 kwa muuzaji akimtaarifu juu ya kusudio la kitekeleza 
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hukumu ya Mahakama kwa kumtambua aliyeshinda kesi kama 
mmiliki wa milki husika kulingana na maamuziya Mahakama 
au Baraza.

iii. Baada ya siku 30 za ilani kuisha na aliyeandikiwa ilani 
hajawasilisha	 barua	 ya	 toleo	 kwa	 ajili	 ya	 marejesho,	Afisa	
Ardhi Mteule au Kamishna Msaidizi wa Kanda ataifuta barua 
ya toleo na kuendelea na taratibu za umilikishwaji wa ardhi 
kama zilizoainishwa katika Sheria ya Ardhi ya 1999.

Zingatia: 
◆ Nakala zote zinazowasilishwa ziwe zimethibitishwa kuwa 

nakala halisi. 
◆ Ilani zote zitumwe kwa regista na ushahidi kwamba ilani 

imepolewa na kutumwa posa uhifadhiwe katika jalada husika 
kwa ajili ya kumbukumbu na ushahidi.

◆ Hakikisha kuwa maudhui ya hukumu hayatofautiani na yaliyomo 
kwenye kikaza hukumu.   

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji aruhusu maswali zaidi na 
atoe majibu kwa kina zaidi juu ya masuala yalijadiliwa katika 
mada hii. Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi dakika 
10. 
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MADA KUMI
UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI

10.1 UTANGULIZI 
Kutokana na umuhimu wa ardhi na kuongezeka kwa matumizi yake, 
kumekuwa na ongezeko la migogoro ya ardhi katika maeneo kadhaa 
hapa nchi. Migogoro hiyo ni baina ya mtu na mtu au taasisi au vijiji. 

Katika mada hii, washiriki watajifunza zaidi juu ya utatuzi wa migogoro 
ya mipaka kati ya Kijiji na Kijiji kwa mujibu wa utaratibu wa kisheria 
ulioelezwa katika sheria za ardhi na nyingine hasa za mashauri ya 
daawa. Aidha, mwisho wa mada hii, washiriki wataweza kuyafahamu 
majukumu mbalimbali ya kisheria ya vyombo vya maamuzi wa 
migororo ya ardhi. 

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60. Itawezeshwa zaidi kwa njia za 
maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze kwa 
kudodosa, kati ya mambo mengine (i) aina mbalimbali ya migogoro 
waliyonayo katika vijiji vyao? (ii) njia ambazo wanakijiji hutumia 
kutatua migorogoro ya aina mbalimbali ya ardhi? Na, (iii) ufahamu wa 
taratibu za kisheria za utatuzi wa migogoro ya ardhi. Baada ya mjadala 
huu wa dakika 15, Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi alafu 
aanze mada.

Mwezeshaji afafanue pia kuwa, ‘utatuzi wa migogoro’ kwa muktadha 
wa Kitini hiki ni pamoja na ushauri, usuluhishi, uchunguzi na kutoa 
maamuzi. Hivyo, unahusisha taratibu za kiutawala na kisheria kama 
ilivyofafanuliwa hapa chini. 

10.2 UTATUZI WA MIGOGORO YA MIPAKA YA VIJIJI
Sheria imeweka utaratibu kutatua migogoro ya mipaka ya Vijiji kama 
ifuatavyo: - 
i. Halmashauri	 ya	 Kijiji	 inapaswa	 kufanya	 kila	 juhudi	 kufikia	

makubaliano ya mpaka na majirani zake ikiwemo kuhusisha na 
kupata ushauri wa Halmashauri ya Wilaya husika.
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ii. Endapo	juhudi	hizi	zitashindikana	kufikia	makubaliano	au	kutatua	
mgogoro, Waziri wa Ardhi atateua mtu kuwa msuluhishi kati ya 
Kijiji	na	mtu	au	chombo	ambacho	kimeshindwa	kuafikiana	kuhusu	
mpaka,	ili	kusuluhisha	na	kushwawishi	kufikia	makubaliano.

iii. Kama msuluhishi atashindwa atamshauri Waziri kuteua mchunguzi 
ambaye atafanya uchunguzi kwa maelekezo na utaratibu 
ulioainishwa katika hati ya uteuzi.

iv. Wakati usuluhishi au uchunguzi unaendelea ni makosa kwa 
muhusika yeyote (kijiji, mtu au chombo) kuchukua hatua 
zinazoweza kuathiri matokeo ya mgogoro.

v. Waziri atayakubali mapendekezo yaliyotokana na uchunguzi kuwa 
utatuzi wa mgogoro wa mpaka labda kama ana sababu nzito 
zinazohusiana na maslahi ya umma.

10.3 MAMLAKA ZA KISHERIA ZA UTATUZI WA MIGOGORO 
YA MIPAKA YA KIJIJI
Mamlaka za kisheria za utatuzi wa migogoro ya mpaka ya kijiji ni:-
i. Halmashauri za Vijiji.
ii. Halmashauri za wilaya husika.
iii. Waziri mwenye dhamana ya masuala ya ardhi.
iv. Msuluhishi atakayeteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya masuala 

ya ardhi.
v. Mchunguzi atakayeteuliwa na Waziri mwenye dhamana ya masuala 

ya ardhi.
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Mchoro wa 5: Chati kuonyesha Utaratibu wa Utatuzi wa 
Migogoro ya Mipaka ya Vijiji

HALMASHAURI 
YA KIJIJII  

MSIMAMIZI 
MWINGINE  HALMASHAURI 

YA KIJIJI  

HALMASHAURI YA 
WILAYA (USHAURI)  

WAZIRI
 

MSULUHISHI  

MCHUNGUZI
 

MAPENDEKEZO (UTATUZI WA 
MIGOGORO. MAPENDEKEZO 
YA MCHUNGUZI NI YA 
MWISHO KATIKA MIGOGORO 
YA MIPAKA

 

WAZIRI 
KUKABIDHIWA 
MAPENDEKEZO KWA 
AJILI YA UTEELEZAJI  

10.4 UTATUZI WA MIGOGORO YA MIPAKA YA KIJIJI
Utaratibu wa utatuzi wa migogoro ya mipaka ya kijiji utafuata 
utaratibu ufuatao: -
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i. Halmashauri za Vijiji: Msimamizi mwingine (upande au mtu). 
Halmashauri	 ya	 Kijiji	 inapaswa	 kufanya	 kila	 juhudi	 kufikia	
makubaliano ya mipaka na majirani zake ikiwemo kuhusisha na 
kupata ushauri wa Halmashauri ya wilaya husika. Iwapo muafaka 
utapatikana au haukupatikana wahusika wanapaswa kuandika na 
kutunza mihtasari ya vikao vya utatuzi. 

ii. Msuluhishi:	Iwapo	Halmashauri	ya	Kijiji	imeshindwa	kufikia	muafaka	
katika mgogoro, Halmashauri ya Wilaya husika itamuandikia Waziri 
mwenye dhamana ya ardhi kuwa Halmashauri yao imeshindwa 
kushauri na kusuluhisha mgogoro. Waziri atateua mtu anayeitwa 
Msuluhishi atakayeambatana na wataalam wawili. Msuluhishi 
atakuwa na jukumu la kusuluhisha kwa kufanya kazi pamoja na 
kushawishi	mamlaka	za	vijiji	na	mtu	huyo	au	chombo	hicho	kufikia	
muafaka kuhusu mipaka.

Kazi za Msuluhishi ni: -
i. Kupitia mihtasari, taarifa mbalimbali za mgogoro huo, ramani 

inayoonyesha mpaka na tangazo la Serikali la kuanzisha kijiji (G.N 
ya kuanzisha kijiji).

ii. Kukutana na Halmashauri ya kijiji na kijiji, mtu au chombo kingine 
kinachohusika na mgogoro ili kutoa elimu ya Sheria ya Ardhi na 
kupata maelezo ya mgogoro uliopo.

iii. Kukagua eneo la mgogoro pamoja na viongozi wa ngazi za Mkoa, 
Wilaya, Halmashauri, Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya, Tarafa, 
Kata na Halmashauri za Vijiji, mtu na chombo kingine.

iv. Mawasilisho ya taarifa ya utatuzi wa mgogoro kwa viongozi wa 
Halmashauri ya Kijiji, mtu au chombo kingine ili kutafuta suluhu.

v. Kikao cha mapitio ya rasimu ya taarifa ya utatuzi wa mgogoro 
na usuluhishi kwa viongozi wa Halmashauri ya Wilaya, Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya, viongozi wa Tarafa na Kata.

vi. Mrejesho wa hatua ya usuluhishi kwa wananchi kijijini (Mkutano 
wa Kijiji), mtu au chombo kingine.

vii. Taarifa ya usuluhishi itawasilishwa kwa Waziri iwapo waziri 
atatoa	maelekezo	kwa	muafaka	uliofikiwa	kuhusu	mgogoro	huo	
halmashauri husika inapaswa kutekeleza maagizo hayo.
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Iwapo	 muafaka	 wa	 utatuzi	 wa	 mgogoro	 haukufikiwa,	 Msuluhishi	
atamshauri Waziri kuteua Mchunguzi kwa mamlaka aliyopewa kwa 
mujibu wa Kifungu cha 18 cha Sheria ya Ardhi ya 1999.  

Waziri atatoa maelekezo mahsusi (Hadidu za rejea) na utaratibu katika 
hati ya uteuzi wa namna Mchunguzi atakavyochunguza mgogoro huo. 
Hadidu za rejea zinapaswa kuzingatia yafuatayo:-
i. Kupitia taarifa ya Msuluhishi ili kupata kujua kwa nini suluhu 

haikupatikana.
ii. Mchunguzi atarejea hatua za usuluhishi ili kufanya uchunguzi wa 

kina.
iii. Iwapo uchunguzi wake utaonekana unahitaji ushauri wa kisheria, 

Mchunguzi anaweza kuomba kupata ushauri kutoka kwa Jaji Mkuu. 

Wakati usuluhishi au uchunguzi unaendelea ni makosa kwa mhusika 
yeyote (kijiji, mtu au chombo) kuchukua hatua zinazoweza kuathiri 
matokeo ya mgogoro. 

Waziri atayakubali mapendekezo yaliyotokana na uchunguzi kuwa ni 
utatuzi wa mgogoro wa mpaka isipokuwa kama anazo sababu nzito 
zinazohusiana na maslahi ya umma. 

10.5 UTATUZI WA MIGOGORO YA UMILIKI NA MATUMIZI 
YA ARDHI
Sheria za Ardhi za mwaka 1999 zinatamka kuundwa kwa Mabaraza 
na Mahakama za utatuzi wa migogoro ya ardhi ambayo huanzia ngazi 
ya kijiji, kata, Wilaya, Mahakama kuu Kitengo cha Ardhi na Mahakama 
ya Rufaa. Mfumo wa utatuzi wa migogoro ya ardhi kimahakama 
umeainishwa katika Sheria za Mahakama za Ardhi (Utatuzi wa 
Migogoro ya Ardhi) Na.2 ya 2002 ambayo, kama ilivyosemwa hapo 
awali, ilianza kutumika rasmi tarehe 1/10/2003.

10.5.1 Mabaraza (Mahakama za Ardhi) ya Utatuzi 
Migogoro 
Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999 imetoa utaratibu wa kuunda 
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na kutumia Mahakama za ardhi kwa ajili ya utatuzi wa 
migogoro ya Ardhi inayotokana na umiliki na matumizi ya 
ardhi. Mahakama hizo ni: -
i. Baraza la Ardhi Kijiji.
ii. Baraza la Kata.
iii. Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya.
iv. Mahakama Kuu.
v. Mahakama ya Rufaa.

Mchoro wa 6: Muundo wa Mabaraza (Mahakama) ya Ardhi 

 

 

 
 
 

 
 

Mahakama ya Rufaa

Mahakama Kuu Kitengo cha Ardhi

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya

Baraza la Kata

Baraza la ardhi la Kijiji

Mfumo huu wa utatuzi wa migogoro unaoanzia katika 
ngazi ya Kijiji   unalenga kuchukua muda mfupi na kutumia 
taratibu rahisi na shirikishi zisizokuwa na gharama kubwa 
kwa watanzania. Sheria Na.2 ya mwaka 2002 imeanzisha na 
kuanisha majukumu na mamlaka ya mabaraza haya katika 
kushughulikia migogoro ya ardhi. Sheria hii: - 
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◆ Inafuta mamlaka ya Mahakama ya Mwanzo, Wilaya na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi kusikiliza na kuamua masuala 
yote ya madai kuhusu ardhi. 

◆ Inafuta Mabaraza ya Nyumba ya Mikoa, Baraza la Rufaa la 
Nyumba, Mabaraza ya Usuluhishi wa Ardhi ya Wilaya au 
Mikoa na Baraza la Rufaa la Ardhi.

◆ Inaunda na inatoa majukumu na mamlaka ya Mahakama 
zilizotajwa katika Sheria Na.4 na 5 za mwaka 1999 
kushughulikia migogoro ya ardhi na nyumba. 

10.5.2 Muundo na Majukumu ya Mabaraza haya ya Ardhi
i. Baraza la Ardhi la Kijiji 

Baraza la ardhi la kijiji lina mamlaka ya usuluhishi wa 
migogoro ya ardhi ndani ya Kijiji husika na endapo 
wahusika hawaridhiki na uamuzi wake, wana ruhusiwa 
kupeleka masuala yao kwenye Baraza la Kata kwa njia ya 
Rufaa.

a. Muundo
Wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji wanateuliwa na 
Halmashauri ya Kijiji na kuthibitishwa na Mkutano 
wa Kijiji. Baraza litakuwa na wajumbe saba, kati yao 
wasipungue wanawake watatu (3).

b. Sifa za Wajumbe wa Baraza
Wajumbe wa Baraza la Ardhi la Kijiji wawe na sifa 
zifuatazo: -
◆ Awe na sifa nzuri na heshima kwenye kijiji husika.
◆ Awe na msimamo na ufahamu wa Sheria za Kimila 

za Ardhi.
◆ Awe ni mkazi wa kawaida katika kijiji hicho.
◆ Awe ni raia wa Tanzania mwenye umri usiopungua 

miaka 18
◆ Awe mwenye akili timamu.
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◆ Awe ni mtu ambaye hajawai kutiwa hatiani kwa 
kosa la Jinai kuhusiana na kukosa uaminifu au 
kukosa uadilifu.

◆ Asiwe Mbunge au Hakimu.

c. Kanuni za Kazi za Wajumbe
◆ Wajumbe watamchagua Mwenyekiti na Katibu wao.
◆ Muda wa wajumbe kutumikia Baraza hilo ni miaka 

mitatu.
◆ Mjumbe anaweza kuteuliwa tena isipokua tu 

akipoteza sifa za kuwa Mjumbe.
◆ Kikao halali cha Baraza ni wajumbe wasiopungua 4 

ambao kati yao wanawake wasipungue 2.
◆ Endapo muhusika yeyote hakubaliani na maamuzi 

ya Baraza la Ardhi la Kijiji anaweza kukata rufaa 
Mahakama za juu kwa mujibu wa Sheria.

◆ Mjumbe haruhusiwi kusuluhisha mgogoro 
unaomhusu yeye binafsi au mmojawapo katika 
jamaa zake wa karibu (baba, mama, mtoto, mke, 
mume, kaka, dada).

d. Majukumu ya Baraza la Ardhi ya kijiji wakati wa 
uhakiki wa maslahi ya Ardhi
◆ Mtawajibika kupokea malalamiko yanayohusu 

migogoro ya ardhi na kusuluhisha kwa lengo la 
kutolea ufumbuzi/uamuzi. 

◆ Mtapaswa kupitia na kusuluhisha madai 
yatakayojitokeza wakati wa zoezi la uhakiki wa 
maslahi.

◆ Mtatakiwa kutoa taarifa ya tarehe ya usuluhishi kwa 
mdai na mdaiwa wa ardhi. Wakati wa usuluhishi 
Mdai na Mdaiwa watatakiwa kuleta nyaraka za 
uthibitisho wa madai. 

◆ Baraza la ardhi la kijiji linaweza kuitisha kikao kimoja 
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au viwili ili kupata usuluhisho ili zoezi la uhakiki wa 
maslahi liweze kuendelea. 

◆ Hakikisha kuwa maamuzi yatakayo fanyika ni ya 
haki na yamezingatia ushahidi uliotolewa.

◆ Endapo usuluhishi umefanyika na kukubaliwa na 
pande zote uandikwe muhutasari wa kumbukumbu 
na wahusika wote watie sahihi makubaliano hayo.

◆ Baraza litoe ushauri kwa mdai na mdaiwa kuwa 
wamalize mvutano ili ardhi zao ziweze kuhakikiwa 
na kupimwa.

◆ Endapo wahusika hawakubaliani na maamuzi 
wanaweza kukata rufaa kwenye baraza la ardhi la 
kata.

◆ Baraza lisisitize kuwa endapo muafaka hautopatikana 
uhakiki wa maslahi hautofanyika na hivyo watakosa 
fursa hii muhimu ya kupata Hatimiliki. 

ii. Baraza la Kata 
Baraza hili ni lile lililoundwa chini ya Sheria ya Mabaraza 
ya Kata ya 1985 (Na.7 ya 1985). Baraza hili pamoja na 
majukumu yake limeongezewa mamlaka ya kimahakama 
ya kushughulikia usuluhishi na maamuzi ya migogoro ya 
ardhi kwenye eneo lake. Rufaa kutoka Baraza la kata 
zinapelekekwa kwenye Baraza la Ardhi na Nyumba la 
Wilaya.  

Baraza la Kata hupokea mashauri yote yanayoletwa 
kwa rufaa toka katika Baraza la Ardhi la Kijiji ambayo 
wahusika hawakuridhika na maanuzi ya Baraza hilo. 
Pamoja na kupokea rufaa toka Baraza la Ardhi la Kijiji 
pia Baraza la Kata linamajukumu mengine.
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a. Kazi za Baraza la Kata
◆ Kuhakikisha amani na utulivu vinapatikana katika 

eneo la katakwa kusuluhisha na kusaidia wahusika 
wenye	mgogoro	wa	ardhi	kufikia	makubaliano.

◆ Kuchunguza na kufanyaia uamuzi migogoro ya 
ardhi inayotokana na Sheria ya Ardhi ya 1999 na 
Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999.

b. Mamlaka ya Baraza la Kata
◆ Baraza la Kata lina uwezo wa kusikiliza mashauri 

ya madai yanayohusu migogoro ya ardhi au mali 
yenye thamani ya shilingi milioni tatu (3,000,000).

◆ Baada ya Baraza la Kata kutoa uamuzi, linaweza 
kuagiza wahusika kutekeleza uamuzi huo na 
iwapo hawatafanya hivyo, Baraza la Kata litapeleka 
uamuzi husika katika Baraza la Ardhi na Nyumba 
la Wilaya ambalo litasimamia utekelezaji.

◆ Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi wa 
Baraza	 la	 Kata	 atafikisha	 malalamiko	 yake	 kwa	
Katibu wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
ambaye	atafikisha	kwa	Mwenyekiti	wa	Baraza	hilo	
kwa usuluhishi.

c. Kukata Rufaa
Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi wa Baraza 
la Kata anaweza kukata rufaa katika Baraza la Ardhi 
na Nyumba la Wilaya ndani ya siku 45 tangu tarehe 
ya uamuzi au amri ilipotolewa. Pamoja na hayo kama 
mtu amechelewa kupeleka rufaa yake katika muda 
uliyopangwa na anazo sababu za msingi Baraza 
linaweza kuongeza muda wa kupeleka rufaa hiyo.
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d. Posho za Wajumbe wa Baraza
Mahakama hizi za Baraza la Ardhi la Kijiji na Baraza 
la Kata kiutawala yako chini ya Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya wilaya, ambaye ni naibu msajili 
wa vijiji (kifungu cha 6 cha Sheria ya Mahakama za 
Ardhi ya 2002) 

Kwa sheria hiyo Mkurugenzi mtendaji wa 
Halmashauri ndiye mkuu wa mabaraza, na 
ambaye atawajibika na makadirio na matumizi, na 
atawajibika na mamlaka ya uwezo wa madaraka 
ya mabaraza. Sheria ya Mabaraza ya Kata ya 1985 
kifungu cha 27 kimeeleza kuwa wajumbe wa baraza 
watalipwa posho ya vikao na posho nyinginezo 
kama itakavyoamuliwa na mamlaka maalum kwa 
kushirikiana na Kamati ya maendeleo ya kata.

iii. Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya 
Baraza hili linaundwa na Mheshimiwa Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi chini ya kifungu cha 
22 cha Sheria ya 2002.

Kwa mujibu wa sheria, linaweza kuundwa katika ngazi 
ya Wilaya, Mkoa au Kanda kutegemeana na wingi wa 
migogoro ya ardhi na nyumba kwenye eneo husika.  

Mtu ambaye hataridhika na uamuzi wa Baraza la Ardhi 
na Nyumba la Wilaya atakuwa na haki ya kukata rufaa 
Mahakama Kuu Kitengo cha Ardhi.  Vivyo hivyo, yule 
ambaye hataridhika na uamuzi wa Ma- hakama Kuu 
– Kitengo cha Ardhi, atakuwa na haki ya kukata rufaa 
Mahakama ya Rufaa ya Tanzania. 
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a. Kazi za Mabaraza 
◆ Baraza la Ardhi la Kijiji linasuluhisha au linasaidia 

wananchi	 wenye	 migogoro	 katika	 kijiji	 kufikia	
muafaka.

◆ Baraza la Ardhi la Kijiji huitisha ki- kao baada 
ya pande zinazohusika kukubali huduma ya 
upatanishi ya Baraza hilo.  Hata hivyo, wananchi 
hawalazimiki kutumia huduma ya Baraza la Ardhi 
la Kijiji na hata kama watatumia huduma hiyo, 
wanaweza pia kukataa maamuzi yake.  Kwa sababu 
hiyo, wananchi wanaweza kupeleka masuala yao 
moja kwa moja kwenye Baraza la Kata.

◆ Kazi ya Baraza la Kata na Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya kimsingi ni kupokea na 
kusikiliza migogoro ya ardhi na nyumba.  

◆ Migogoro yote ambayo thamani yake kifedha 
haizidi milioni tatu (3) huanza kushughulikiwa 
na Baraza la Kata.  Hata hivyo, kama mhusika 
anawakilishwa na Wakili au yapo maz- ingira 
mengine maalum, kesi hiyo inaweza kufunguliwa 
moja kwa moja katika Baraza la Wilaya. 

◆ Baraza la Wilaya linapokea migogoro yote ambayo 
thamani ya nyumba, ardhi au kinachodaiwa ni zaidi 
ya milioni tatu (3) na haizidi mili- oni arobaini (40) 
kwa vitu vinavyo- hamishika na milioni hamsini 
(50) kwa vitu visivyohamishika. 

 
b. Wajumbe/Washauri (Assessors) wa Baraza 

◆ Mfumo mpya wa utatuzi wa migogoro ya ardhi 
ni mfumo shirikishi kwa sababu unawashirikisha 
wananchi katika kutatua migogoro yao, kuanzia 
ngazi ya Kijiji hadi Ma- hakama Kuu- Idara ya 
Ardhi. Wanan- chi wanashiriki kutokana na 
baadhi yao kuteuliwa kuwa wajumbe au washauri 
(assessors) wa Baraza. 
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◆ Kwa mujibu wa Sheria Na.5 ya mwaka 1999, 
Baraza la Ardhi la Kijiji lina wajumbe saba (7) 
na lazima watatu (3) kati yao wawe wanawake.  
Wajumbe hao wanateuliwa na Halmashauri ya 
Kijiji	na	majina	yao	yanafikishwa	kwenye	Mkutano	
Mkuu wa kijiji ili yathibitishwe kabla ya kuanza 
kazi.  

◆ Wajumbe wa Baraza la Kata, kwa mujibu wa 
Sheria ya 1985, wanatakiwa wawe kati ya wanne 
(4) na wanane (8) na kati yao, watatu (3) lazima 
wawe wanawake.

 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya, kwa mujibu 
wa Sheria Na.2 ya mwaka 2002 lina wajumbe 
wasiozidi saba (7) na watatu (3) kati yao, lazima 
wawe wanawake.  Wa- jumbe hawa huteuliwa 
na Mheshimiwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kutokana na mapendekezo ya 
Mkuu wa Mkoa na lazima wa- toke katika eneo la 
Wilaya husika. 

c. Sifa za Mjumbe
◆ Awe mtu mwenye heshima, mtu mwenye 

msimamo na ufahamu wa Sheria za Ardhi za eneo 
husika. 

◆ Lazima awe raia wa Tanzania na mkazi wa Kijiji, 
Kata au Wilaya hu- sika.

◆ Umri wake uwe miaka 18 na kuendelea kwa 
Baraza la Ardhi la Kijiji, na Baraza la Kata ni miaka 
21 na kuendelea na pia kwa Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya. 

◆ Awe na akili timamu na asiwe na kumbukumbu 
zozote za makosa ya jinai. 

◆ Asiwe Mbunge au Hakimu katika Wilaya husika, 
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Diwani au Mjumbe wa Halmashauri ya Wilaya, 
Kata au Kijiji. Kwa Baraza la Ardhi na Nyumba 
la Wilaya, kiwango cha chini cha elimu yake kiwe 
kidato cha nne (4).

d. Uwakilishi 
Mawakili hawaruhusiwi kuwakilisha wananchi katika 
Baraza la Kata isipo- kuwa katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya.  Hata hivyo, kama mtu hawezi 
kufika	mbele	ya	Baraza	la	Kata	kutokana	na	sababu	
za msingi, Baraza linaweza kumruhusu ndugu wa 
karibu kumwakilisha mtu huyo.      

e. Utekelezaji wa Maamuzi ya Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya 
Baraza la Ardhi na nyumba la Wilaya hutekeleza 
hukumu zake lenyewe kwa kutumia madalali wake 
(Tribunal Brokers).  Vilevile Baraza hili linasima- mia 
utekelezaji wa hukumu za Baraza la Kata.  Kwa 
sababu hiyo.  Baraza la Kata halina mamlaka ya 
kukaza hu- kumu zake lenyewe.

iv. Mahama Kuu (Kitengo cha Ardhi)
a. Kazi zake

◆ Kusikiliza mashauri ya mali isiyohamishika 
yenye thamani inayozidi shilingi milioni hamisini 
(50,000,000).

◆ Kusikiliza mashauri mengine ya ardhi 
inayokadiriwa kuzidi thamani ya shilingi milioni 
Arobaini (40,000,000).

◆ Kusikiliza mashauri yanayohusu sheria mbalimbali 
za ardhi yanayohusu Serekali.

◆ Mashauri mengine yoyote yanayohusu ardhi 
ambayo hayajawekwa chini ya chombo chochote 
cha kisheria.
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◆ Aidha Mahakama Kuu (Idara ya Ardhi) inauwezo 
wa kusikiliza rufaa na kuyapitia maamuzi ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya. 

◆ Muda wa kupeleka rufaa katika Mahakama Kuu 
(Idara ya Ardhi) ni siku sitini (60) toka tarehe 
ya uamuzi au amri. Hata hivyo mahakama kwa 
sababu ya msingi yaweza kuongeza muda wa 
kupeleka rufaa nje ya muda uliowekwa.

Zingatia: Ni sababu gani hizo za msingi za 
kuongeza muda wa kupeleka rufaa? Zitaje 

b. Rufaa
Kama mtu yeyote hakuridhika na uamuzi wa 
Mahakama Kuu (Idara ya Ardhi) atakata rufaa kwenda 
Mahakama ya Rufaa kwa kupata kibali maalum cha 
Mahakama Kuu (Idara ya Ardhi) kinacho ruhusu 
kupeleka rufaa yake Mahakama ya Rufaa.

Angalizo: Izingatiwe kuwa katika kupeleka rufaa 
Mahakama ya Rufaa ni muhimu kufuata sheria 
na taratibu zote zinazohusu upelekaji wa rufaa 
Mahaka ya Rufaa.

v. Masharti Mbalimbali 
Makosa ya jinai na vitendo vya rushwa, hayasikilizwi na 
kuhukumiwa katika mahakama za ardhi, bali mahakama 
za kawaida kama vile mahakama ya mwanzo, mahakama 
ya wilaya n.k. Makosa ya jinai katika masuala ya ardhi ni 
pamoja na: -
◆ Vitendo vyote vya udanganyifu kuhusu masuala ya 

ardhi yaliyoainishwa chini ya Sheria hii.
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◆	 Kuzuia	 au	 kuficha	 nyaraka	 zinazohitajika	 kuhusu	
masuala ya ardhi.

◆ Kukalia ardhi kinyume cha Sheria.
◆ Kuzuia au kuingilia haki ya njia ya Umma.
◆ Kuzuia mtu yeyote aliyeidhinishwa na Sheria hii, 

kuingia na kukagua Ardhi kwa zoezi halali.
◆	 Afisa	kuharibu	mali	kwa	makusudi	ndani	ya	ardhi	ya	

mtu wakati akitekeleza majukumu chini ya sheria hii.
 

Msisitizo: Huduma ya kupata hati ni haki yako na 
inatolewa bure.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose 
washiriki maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima 
kiwango	 cha	 uelewa	 wao	 baada	 ya	 mada	 kufikia	
mwisho. Maswali ya kudodosa yanaweza kuwa, kati 
ya mengine (i) je, ni vyombo gani vya kisheria vyenye 
mamlaka ya kushughulikia migogoro ya ardhi katika 
ngazi mbalimbali? (ii) je, kijiji na kata yenu ina vyombo 
hivyo na je, vimeundwa kwa mujibu wa sheria? Na, 
(iii) je, somo hili lina tija gani kwako katika utatuzi 
wa migigoro ya ardhi katika kijiji chenu? Mjadawa 
huu uwe mfupi wa muda usiozidi dakika 10. 
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MADA KUMI NA MOJA
USHIRIKI WA MWANAMKE KATIKA USIMAMIZI NA 

UMILIKI WA ARDHI YA KIJIJI

11.1 UTANGULIZI
Sheria na sera za ardhi za sasa zimetoa fursa sawa kwa kwa makundi 
yote ya kijinsia katika kumiliki, kusimamia, kutumia na kunufaika na 
ardhi Tanzania. Walengwa hasa wa makundi ya kijinsia ni wanawake na 
wanaume.  
Hadi mwisho wa mada hii, wawezeshwaji wataweza kujifunza, kati 
ya masuala mengine, sheria na sera zinazobainisha haki za wanawake 
katika masuala ya ardhi na nini kifanyike ili wanawake waweze kuwa 
sehemu ya wamiliki na watumiaji wa ardhi. 

Mada hii itachukua jumla ya dakika 60. Itawezeshwa zaidi kwa njia za 
maelezo ya Mwezeshaji, maswali na majibu. Mwezeshaji aanze kwa 
kudodosa, kati ya mambo mengine (i) maana au tofauti ya jinsi na 
jinsia? (ii) umuhimu wa wanawake kumiliki ardhi? (iii) hali halisi ya kijiji 
chao kuhusu wanawake kumiliki ardhi? Na, (iv) ufahamu wa sheria 
zinazobainisha haki za wanawake kumiliki ardhi Tanzania? Baada ya 
mjadala huu wa dakika 15, Mwezeshaji afanye majumuisho na ufafanuzi 
alafu aanze mada.

11.2 SHERIA NA SERA KUHUSU HAKI ZA WANAWAKE 
KATIKA ARDHI 
11.2.1 Sheria na Sera Husika

Masuala ya ardhi na jinsia kwa Tanzania yanasimamiwa na 
Katiba, Sera mbalimbali na sheria zifuatazo: -
i. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977. 
ii. Sheria ya Ardhi ya 1999. 
iii. Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999.
iv. Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi 

ya 2002.
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v. Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004.
vi. Sheri ya Ndoa ya mwaka 1971.
vii. Marekebisho ya Sheria ya 2005 (sehemu ya nne).
viii. Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995. 

Kama ilivyobainishwa katika mada zilizopita, moja kati ya 
misingi mikuu ya sheria na sera hizo ni usawa wa wanawake 
na wanaume raia wa Tanzania kuwa na haki sawa ya kupata, 
kumiliki, kutumia na kugawa ardhi. 

Aidha, misingi hiyo inabainisha uwepo wa mfumo bora 
wa utawala na usimamizi wa ardhi ambao unawawezesha 
wananchi kushiriki katika kufanya maamuzi kuhusu masuala 
ya ardhi wanayokalia au kutumia. Ushiriki huo unatakiwa 
ni ule unaotoa fursa kwa wanawake pia katika vyombo vya 
maamuzi na utekelezaji wa maamuzi hayo.

11.2.2 Katiba ya Jamhuri ya Munganao wa Tanzania ya 
1977 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama sheria 
mama inasisitiza kwamba, binadamu wote ni sawa na huzaliwa 
huru hivyo basi, wanatakiwa kupata ulinzi sawa wa sheria za 
nchi. 

Kwa maana hiyo mwanaume na mwanamke wanahaki sawa 
mbele ya sheria na wanatakiwa kupewa ulinzi sawa na 
sheria za nchi ikiwemo kumiliki, kutumia na kupata ardhi 
kwa mahitaji yao. Kwa kuwa kila mtu anayo haki ya kumiliki 
mali, na haki ya hifadhi ya mali yake aliyonayo kwa mujibu 
wa sheria. Kwa mujibu wa Katiba mwanamke ana haki ya 
kumiliki ardhi kama mojawapo ya mali na kupata ulinzi wa 
mali hiyo kulingana na Katiba ya nchi. 
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11.2.3 Sheria za Ardhi
Sheria za Ardhi za mwaka 1999 zimetungwa kwa kuzingatia 
kanuni za msingi za Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 
zinazolenga kulinda rasilimali ya ardhi katika kuwezesha 
wananchi kupata, kutumia na kumiliki ardhi nchini. Aidha, 
zimeeleza jinsi gani mwanamke kama mtumiaji ardhi anaweza 
kupata na kunufaika na rasilimali hiyo. Pia zimeweka bayana 
masuala ya umiliki wa ardhi hususani kuondoa tofauti zilizopo 
katika kufanya maamuzi yanayohusiana na masuala ya ardhi 
kwa wanawake.
 
Sheria mpya za ardhi zimezingatia misingi ya usawa na haki 
katika kumiliki ardhi kwa kueleza bayana kuhusu haki ya kila 
mwanamke kupata, kumiliki na kutumia ardhi. Haki ya kumiliki 
ardhi kwa mwanamke itakuwa sawa na kwa masharti yaleyale 
kama ilivyo kwa mwanaume.

11.3 UZINGATIWAJI WA JINSIA KATIKA HAKI YA KUMILIKI 
ARDHI
Chini ya kifungu 19 cha Sheria ya Ardhi ya 1999 watu au mtu anayeweza 
kuomba haki ya kumiliki ardhi ni:-
i. Mwanamke au mwanaume Mtanzania mwenye umri wa miaka 

18 na kuendelea.
ii. Kikundi cha watu wawili au zaidi ambao ni raia wa Tanzania na 

ambao wamejiunga pamoja chini ya sheria ya ardhi au sheria 
nyingine za Tanzania.

iii. Mtu yeyote au kikundi cha watu ambao si raia wa Tanzania, 
wanaweza kuomba haki ya kumiliki ardhi, lakini watapewa haki 
miliki isiyo ya asili (derivative rights) kwa ajili ya uwekezaji. 

iv. Aidha, chini ya kifungu cha 22 cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 
1999, baadhi ya watu au taasisi wanaoweza kuomba hakimiliki 
ya Kimila katika ardhi ya kijiji:

v. Mwanamke au mwanaume yeyote ambaye ni mwanakijiji 
mwenye umri wa miaka 18 na kuendelea. 
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vi. Mtu yeyote au familia moja au kikundi cho chote cha watu 
kinachotambuliwa chini 5 ya sheria ya kimila au ambacho 
kimejiunga kama chama cha Ushirika.

vii. Mtu yeyote ambaye alifunga ndoa na akaachika au ameondoka 
kijijni kwa kipindi kisichopungua miaka miwili, na mwanandoa 
mwenzake alikuwa mwanakijiji kabla ya kufunga ndoa na wote 
ni raia wa Tanzania.

viii. Mtu au Kikundi chochote cha watu ambao kwa kawaida si 
wakazi wa kijiji, wanaweza kuomba hakimiliki ya kimila ila ni 
lazima wawe na wadhamini wasiopungua watano ambao ni 
wanakijiji kama ilivyofafanuliwa hapo awali.

11.4 UZINGATIWAJI WA JINSIA KATIKA MAAMUZI JUU YA 
KIJIJI
Halmashauri ya Kijiji itafanya uamuzi juu ya maombi hayo kabla ya 
kupita siku tisini tangu maombi yalipowasilishwa. Katika kutoa uamuzi 
kama itoe hakimiliki ya kimila au la, Halmashauri ya Kijiji inatakiwa 
kuzingatia usawa wa watu wote, kama vile kuyapa uamuzi sawa maombi 
toka kwa mwanamke au kikundi cha wanawake na yale yanayotoka 
kwa mwanaume au kikundi cha wanaume. 

Yaani, kutokuwa na ubaguzi wowote dhidi ya mwanamke aliyeomba 
kupewa hakimiliki ya kimila (Kifungu cha 23 cha Sheria ya Ardhi ya 
Kijiji ya 1999). Uamuzi wowote wa Halmashauri ya Kijiji au chombo 
chochote kinachoshughulikia migogoro ya ardhi.

11.5 UHITAJI WA RIDHAA YA WANANDOA KUHUSU ARDHI
Hakuna mmiliki anayeruhusiwa kuuza, kugawa, kuhamisha, kubadilisha 
umiliki au kuweka rehani ardhi ila ni lazima kwanza awashirikishe 
wamiliki wote na wamiliki hao wote ridhaa zao kwa maandishi (kifungu 
cha 159 cha Sheria ya Ardhi ya 1999).  

Sheria pia inaruhusu mwanandoa kumiliki ardhi binafsi au kumiliki kwa 
pamoja ila ni muhimu kuzingatia yafuatayo: -
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i. Mwanandoa mmoja anapoomba hakimiliki ya ardhi atatakiwa 
kueleza bayana kama anachukuwa hakimiliki hiyo kwa ajili yake 
binafsi au kwa ajili ya familia katika hakimi liki ya pamoja kwa 
maslahi/mafungu yasiyo gawanyika.

ii. Endapo jambo hili halitawekwa bayana na hakimiliki imechukuliwa 
kwa umiliki wa pamoja baina ya wanandoa basi, kutakuwepo 
na dhana ya kuwa wanandoa wote wanamiliki ardhi hiyo kwa 
maslahi/mafungu yanayogawanyika, na msajili wa hati atatakiwa 
kuwaandikisha wanandoa hao wamiliki wa pamoja wa maslahi/
mafungu yanayogawanyika.

iii. Inapotokea kwamba mwanandoa anamiliki ardhi au nyumba 
kwa jina lake mwenyewe, na mwanandoa mwenzie amechangia 
nguvu zake katika kuitunza au kuiendeleza nyumba au ardhi hiyo, 
mwanandoa aliyechangia ana haki pia. 

11.6 REHANI YA ARDHI AU NYUMBA YA WANANDOA 
Sheria ya Ardhi inampa haki mmiliki wa ardhi kwa kujaza fomu maalumu 
kuweka rehani ardhi au nyumba anayomiliki kwa ajili ya kupata 
mkopo. Hata hivyo kuweka rehani ardhi au nyumba inayomilikiwa 
na wanandao NI LAZIMA kwanza ipatikane ridhaa ya mwanandoa/ 
wanandoa wote wanaoishi au kutumia ardhi hiyo (kifungu cha 114 cha 
Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004). Hivyo maombi ya 
rehani yanatakiwa kujazwa katika fomu maalumu na kuwekwa sahihi 
na mwanandoa/wanandoa wa mkopaji wanaoishi katika nyumba hiyo.

Ni wajibu wa Mkopeshaji kabla ya kutoa mkopo kuchukua hatua 
za makusudi za kuthibitisha kwamba mkopaji ana ndoa na kwamba 
anayetoa ridhaa ni mwanandoa halali wa mkopaji (kifungu cha 114(2) 
cha Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004).

Rehani ya kimila itafuata taratibu za kimila zinazotumika katika eneo 
hilo. Hata hivyo kama kuna tatizo lolote juu ya rehani wahusika 
watatakiwa kutumia huduma ya Baraza la Ardhi la Kijiji. Pamoja na 
mambo mengine Baraza la Ardhi la Kijiji litatakiwa kuangalia kama 



116

rehani ilikuwa na masharti yanayozingatia haki na taratibu za rehani ya 
kimila katika eneo husika. (Kifungu cha 115 (1) (2) na (3) cha Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004).

Endapo Mkopeshwaji amekiuka masharti ya mkataba wa rehani 
Mkopeshaji anatakiwa ampe taarifa (‘notisi’) mkopeshwaji kumjulisha 
ukiukwaji huo na kumtaka arekebishe tatizo hilo. Endapo Mkopeshwaji 
atashindwa kurekebisha tatizo hilo ndani ya muda wa siku thelathini 
tangu kutolewa kwa taarifa hiyo, basi Mkopeshaji anaweza kuuza 
ardhi au nyumba iliyowekwa rehani (kifungu cha 127 cha Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004).

Ieleweke wazi kwamba hata kama Mkopeshwaji atakuwa amekiuka 
masharti ya rehani Mkopeshaji haruhusiwi kuchukua na kumiliki ardhi 
inayotumiwa na Mkopeshwaji kwa ajili ya kilimo au ufugaji au kuingia 
na kuishi ndani ya nyumba iliyowekwa rehani endapo nyumba hiyo 
ndiyo makazi ya Mkopeshwaji au ndugu wa Mkopeshwaji. Mkopeshaji 
anaweza kufanya hivyo tu kwa kupata kibali cha mahakama (kifungu 
cha 130 (5) cha Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Ardhi ya 2004).

Endapo mwanandoa atabaini kuwa ardhi au nyumba ya ndoa 
imewekwa rehani bila yeye kutoa ridhaa, atatakiwa atoe taarifa haraka 
iwezekanavyo kwa 
Halmashauri	ya	Kijiji	na	kwa	Afisa	Ardhi	wa	Wilaya	aliyeko	katika	eneo	
husika, ili taratibu zifanyike za kubatilisha rehani hiyo. Mwanandoa 
husika pia anaweza kwenda mahakamani kuomba na kuweka pingamizi 
la rehani na pia rehani ibatilishwe.
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Zingatia 
Iwapo nyumba au ardhi ya wanandoa ndoa itawekwa rehani bila 
idhini ya mmoja wa wanandoa anayetumia au kuishi ndani ya 
nyumba hiyo, reheni hiyo inakuwa batili.
Pia iwapo mwanandoa atataka kuuza, kukodisha, kuweka rehani, 
au kuhamisha hakimiliki ya ardhi au nyumba ya ndoa kwa mtu 
mwingine, yule atakayehamishiwa, kuuziwa, kukodishwa au kupewa 
ana wajibu wa kuhakikisha kama ridhaa ya mwanandoa/wanandoa 
wengine imetolewa. 

11.7 UKODISHAJI NA UPANGAJI
Mmiliki wa ardhi anaweza kukodisha au kupangisha hakimiliki ya ardhi 
kwa muda maalum. Lakini ni vyema kujua kwamba muda unaoruhusiwa 
na sheria wa kukodisha au kupangisha una kikomo chake yaani unaishia 
siku kumi kabla hakimiliki ya ardhi haijaisha muda wake.

Aina za Upangaji
Zipo aina kuu mbili za upangaji: -
◆ Upangaji wa vipindi.
◆ Upangaji wa muda maalum. 

Upangaji wa vipindi ni upangaji ambao hauonyeshi muda maalum wa 
upangaji. Hivyo upangaji wa aina hii unaweza ukawa wa kipindi cha 
wiki hadi mwezi hadi mwaka, n.k (kifungu cha 79 cha Sheria ya Ardhi 
ya 1999). 

Upangaji wa muda maalum ni upangaji wa mwaka mmoja au pungufu. 
Katika upangaji wa aina hii mkataba wa upangaji waweza kufanyika 
kwa njia ya mdomo au maandishi. Mkataba huu huainisha masharti na 
majukumu ya Mpangaji na Mpangishwaji katika suala zima la upangaji 
(kifungu cha 80 cha Sheria ya Ardhi ya 1999).
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Utaratibu wa kusitisha mkataba wa upangaji ni mpangaji au mpagishaji 
kutoa taarifa (notice) ya siku thelathini (30) kwa mwenzake kueleza 
nia hiyo ya kusitisha mkataba wa upangaji (kifungu cha 19 cha 
Marekebisho ya Sheria sehemu ya nne namba 11 ya 2005). 

Zingatia 
Iwapo Mpangaji amekiuka masharti ya mkataba wa upangaji, 
Mpangishaji anaweza kuchukua hatua zipasazo ili asitishe mkataba 
wa upangaji. 
Mahakama katika kujadili na kuamua itoe amri ya kusitisha 
mkataba wa upangaji au la, pamoja na mambo mengine itaangalia, 
umri wa mpangaji, hali yake ya kipato, afya, pamoja na idadi ya 
wanaomtegemea. Hii ina maana kuwa mahaka ma itajiuliza maswali 
mbalimbali. Kwa mfano, je? Mpangaji ana mahali pa kuishi? Je? 
Mpangaji ana namna nyingine ya kujipatia kipato na mahali pengi ne 
pa kuishi yeye na familia yake au wanaomtegemea?

11.8 UREJESHAJI WA HAKIMILIKI YA ARDHI
Mtu mwenye hakimiliki ya ardhi anaruhusiwa kurejesha haki hiyo 
kisheria pale anapoona kwamba haihitaji tena ardhi hiyo au hana 
uwezo wa kuiendeleza. Mrejeshaji anatakiwa kutuma maombi ya 
urejeshaji kwa Kamishna wa ardhi au kwa Baraza la Ardhi la Kijiji.

Hata hivyo, sheria inakataza urejeshaji wa ardhi wenye nia ya kumnyima 
au kumdhulumu mwanandoa au mmiliki mwingine haki yake ya umiliki 
anayostahili au haki ya kupata maslahi katika ardhi husika (kifungu cha 
42 na 43 cha Sheria ya Ardhi ya 1999).

11.9 NAFASI YA MWANAMKE KATIKA VYOMBO MAAMUZI 
Sheria za Ardhi za mwaka 1999 zimeweka mfumo bora wa utawala 
ambao unawawezesha wanawake kushiriki kikamilifu na kuwakilishwa 
katika mipango na maamuzi katika masuala yanayohusu ardhi. 
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Sheria hizi pia zimetoa nafasi kwa Mwanamke kushiriki kwenye 
usuluhishi na utatuzi wa migogoro ya ardhi, kwa kushiriki kwenye 
kamati za usuluhishi katika ngazi mbalimbali. Vyombo vya usimamizi 
wa ardhi ni kama vilivyoanishwa hapo chini.

Ujumbe wa kusisitiza
Wanawake wanahaki ya kushiriki Mkutano wa Kuchagua wajumbe 
wa kamati ya uamuzi ya Kijiji. Pia wana haki ya kuchagua na 
kuchaguliwa kuwa wajumbe katika kamati ya uamuzi kuwakilisha 
wenzao.
Msisitizo: Wanawake wamepewa nafasi na Sheria ya kuwa 
wajumbe wa Kamati ya Uamuzi ya Kijiji.

11.9.1 Baraza la Kitaifa la Ushauri la Ardhi
Kifungu 17 cha Sheria ya Ardhi ya 1999 kinaelekeza uundwaji 
wa Baraza la Kitaifa la ushauri la Ardhi na kutoa taratibu za 
uteuzi wa wajumbe wa Baraza hili wasiopungua saba (7) na 
wasiozidi kumi na mmoja (11). Wajumbe hawa wanateuliwa 
na Waziri wa Ardhi ambapo Sheria imemtaka waziri katika 
kuteua azingatie uwiano unaoridhisha baina ya wajumbe 
wanawake na wanaume. 

Jukumu kubwa la baraza hili ni kupitia na kuangalia upya 
masuala ya ardhi na kumshauri waziri juu ya Sera ya Taifa 
ya Ardhi kwa nia ya kufanya marekebisho na mabadiliko 
inapobidi, ili kuboresha utekelezaji wa masuala ya ardhi nchini. 

11.9.2 Kamati ya Uamuzi ya Kijiji
Kamati hii inaundwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji chini ya 
kifungu cha 53 cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya 1999, kwa 
ajili ya kusuluhisha migogoro inayohusiana na mipaka ya 
ardhi, haki ya njia na maslahi ya wanawake, walemavu, na 
watu wasiokuwepo kijijini. Kamati hii inaundwa na wajumbe 
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wasiozidi tisa (9), ambapo wajumbe wasiopungua wanne (4) 
wanatakiwa wawe wanawake. 

Kikao halali cha Kamati ya Uamuzi ya Kijiji kinatakiwa kuwa 
na wajumbe wasiopungua watano (5), ambao wawili (2) kati 
yao ni lazima wawe wanawake.

Katika utawala na Usimamizi wa ardhi yakijiji; Sheria ya Ardhi 
ya Vijiji, imeipa mamlaka kamati hii, wajibu wa kutambua 
ardhi ya kijiji na mipaka yake, kutenga na kuweka mipaka 
yake na kutoa njia na haki zingine za kutumia njia ambazo 
itaziona muhimu kwa umiliki bora wa ardhi. Pia inajukumu la 
kulinda maslahi ya wanawake, watoto, walemavu na wanakijiji 
wasiokuwepo kijijini ila wana maslahi ya ardhi kijijini.

11.10 NAFASI YA MWANAMKE KATIKA UTATUZI WA 
MIGOGORO YA ARDHI
Wanawake pia wamepewa nafasi ya uwakilishi katika vyombo vya 
utatuzi wa migogoro vikiwemo Baraza la Kata na Baraza la Ardhi 
la Kijiji. Kwa mujibu wa Sheria, Baraza la Kata litakuwa na wajumbe 
wasiozidi nane (8) na wasiopungua wanne (4), na kati yao, wajumbe 
wasiopungua watatu lazima wawe ni wanawake. 

Vilevile, Baraza la Ardhi la Kijiji linatakiwa kuwa na wajumbe saba 
(7) ambapo watatu (3) kati yao ni lazima wawe wanawake. Kikao
halali cha Baraza la Ardhi la Kijiji kinatakiwa kiwe na wajumbe wane
(4) ambapo wawili (2) kati yao ni lazima wawe wanawake. Baraza la
Ardhi la Kijiji linatakiwa kufanya kazi zake kwa kuzingatia misingi ya
kimila ya usuluhishi pamoja na misingi ya haki na usawa.

Pamoja na uwakilishi wa wanawake katika vyombo mbalimbali 
vya usuluhishi wa migogoro ya ardhi, pia wanawake wanasisitizwa 
kuhudhuria mikutano yote ya vijiji inayoitishwa, kwani mikutano hii 
ndio jukwaa la maamuzi ya pamoja juu ya usimamizi na mgawanyo 
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wa rasilimali za kijiji. Hivyo ni jukumu la wanakijiji wote hasa 
wanawake kuhudhuria mikutano hiyo ili waweze kupaza sauti zao 
na kushiriki katika kutoa maamuzi ya rasilimali za kijiji. 

11.11 UPATIKANAJI WA ARDHI KWA MWANAMKE 
Sheria za Ardhi za mwaka 1999 zimebainisha nafasi na haki mbali 
mbali alizonazo mwanamke katika ardhi, haki hizo ni pamoja na 
kupata, kutumia, kumiliki na kuuza ardhi. Mwanamke kwa mujibu 
wa sheria ana haki ya kuomba ardhi na kupewa sawa sawa na haki 
aliyonayo mwanaume. Mamlaka ya ugawaji ardhi inatakiwa kuzingatia 
usawa wa watu wote, kama vile kuyapa uamuzi sawa maombi toka 
kwa mwanamke au kikundi cha wanawake na yale yanayotoka kwa 
mwanaume au kikundi cha wanaume. Yaani kutokuwa na ubaguzi 
wowote dhidi ya mwanamke katika kushughulikia maombi na 
ugawaji wa ardhi. 

Uwamuzi wowote wa Halmashauri ya Kijiji au chombo chochote 
kinachoshughulikia ardhi utakuwa batili iwapo uamuzi huo 
utawanyima wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu haki yao ya 
kisheria ya ardhi.

11.12 NAFASI YA MWANAMKE KATIKA KUMILIKI ARDHI YA 
KIJIJI
Katika ardhi ya kijiji mwanamke amepewa haki kisheria ya kumiliki 
ardhi na anaweza kuwasilisha maombi yake katika Halmshauri 
ya kijiji na kisha kuidhinishwa na Mkutano Mkuu wa Kijiji. Katika 
kuhakikisha nafasi ya mwanamke kumiliki ardhi ya kijiji, kifungu cha 
3(2) cha Sheria ya Ardhi ya Kijiji, kinaeleza wazi kuwa haki ya kila 
mwanamke katika kupata, kutumia, na kugawa ardhi itakuwa sawa 
na kwa masharti yale yale kama ilivyo haki ya mwanaume. Sheria hii 
inaeleza kwamba hakutakuwa na tofauti yoyote katika haki juu ya 
masuala ya ardhi kwa jinsia zote.
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Ujumbe wa majadiliano:
Mwanaume wa kwanza. Bwana shemeji, kwa mujibu wa mila na 
desturi zetu mimi ndio mrithi wa mashamba ya kaka yangu kwa 
kuwa hakuwa na mtoto wa kiume. 
Mwanaume wa pili: Ndugu yangu, Sheria imepiga marufuku mila 
na desturi zinazonyanyasa wanawake na watoto. 
Msisitizo: Wanawake na watoto wa jinsi zote wana haki sawa 
na mwanaume katika kupata, kumiliki, kutumia, na kuuza au 
kuigawa ardhi sawa sawa na haki ya mwanamme yeyote kwa 
viwango vilevile na masharti yale yale.

11.13 NAFASI YA MWANAMKE KATIKA WOSIA NA 
MIRATHI
Uzoefu umeonesha kuwepo kwa matatizo mengi katika familia 
au koo pale mtu anapofariki. Matatizo hayo hutokana na utata na 
kutokujua taratibu za kusimamia na kugawa mirathi kwa wahusika, 
pia mara nyingi mila na desturi zimekua zikimnyima haki mwanamke 
katika kupata mali za marehemu.
 
Ni wazi kuwa moja ya changamoto katika sheria za mirathi ni namna 
mwanamke anavyobaguliwa na sheria za kimila katika kurithi mali 
za familia ikiwemo ardhi ikiwa ni wazi kwamba mwanamke ndiye 
mwenye mchango mkubwa katika kupata mali za familia

Wanawake ni watumiaji wakuu wa ardhi hivyo vyombo vinavyohusika 
na masuala ya usimamizi na utawala wa ardhi vihakikishe kuwa 
wanawake na wanaume wanashirikishwa ipasavyo katika masuala 
yahusuyo ardhi.
Wanawake wahakikishe kuwa wanazitumia nafasi watakazokuwa 
nazo kwa kushiriki na kutoa mawazo yao kwa lengo la kuboresha 
maslahi ya familia zao na taifa kwa ujumla.

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awadodose washiriki hasa 
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wanawake maswali kadhaa ya ufahamu ili kupima kiwango cha 
uelewa	wao	baada	ya	mada	kufikia	mwisho.	Maswali	ya	kudodosa	
yanaweza kuwa, kati ya mengine (i) muamko ukoje wa wanawake 
kumiliki ardhi katika kijiji chao? (ii) vikwazo ni vipi vya wanawake 
kumiliki na kutumia ardhi? (iii) je, vyombo vya maamuzi kuhusu ardhi 
katika kijiji na kata yao vimezingatia suala la kijinsia kwa mujibu wa 
sheria? Na, (vi) utalitumiaje somo hili katika kuhamasisha wanawake 
washiriki katika kutatua vikwazo vya kijinsia vinavyozuia wanawake 
kumiliki ardhi na kuwepo katika vyombo vya maamuzi hasa ngazi ya 
kijiji? Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi dakika 15. 

Mwisho wa mada hii, Mwezeshaji awaruhusu washiriki kuuliza 
maswali na kuchangia uzoefu wao juu ya haki za wanawake 
kumiliki ardhi na kushiriki katika vyombo vya maamuzi. Ni vizuri 
pia kudodosa kwa undani kama mila na destuli zao ni kikwazo 
katika jambo hili nan i nini sasa watafanya katika kuendana na 
masharti ya kisheria na sera kama ilivyofundishwa katika mada 
hii. Mjadawa huu uwe mfupi wa muda usiozidi dakika 20. 
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REJEA

◆ Mwongozo wa Kutoa Elimu ya Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya 1999, 
Toleo la 3 la Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

◆ Mwongozo wa Sheria Kuhusu Haki za Wanawake na Watoto, toleo la 
mwaka 2018, PINGO’s Forum.

◆ Mwongozo wa Uelimishaji wa Sheria za Ardhi na Utawala Bora nchini 
Tanzania, toleo la mwaka 2017, PINGO’s Forum.

◆ Sera ya Taifa ya Ardhi ya 1995.
◆ Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya Binadamu ya 2000.
◆ Sheria ya Ardhi Na. 4 ya 1999.
◆ Sheria ya Ardhi ya Kijiji Na. 5 ya 1999.
◆ Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya 2007.
◆ Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya) Na. 7 ya 1982.
◆ Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 2004.
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